ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 02:44:33 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดตั้งอุปกรณ์ขับเคลื่อนจาน DiSEqC 1.2 POSITIONER vp 1200 กับ re สองตัว สลับกัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งอุปกรณ์ขับเคลื่อนจาน DiSEqC 1.2 POSITIONER vp 1200 กับ re สองตัว สลับกัน  (อ่าน 5424 ครั้ง)
suvan
Sr. Member

« เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 09:57:45 pm »

อย่ากจะใช้re สองตัว ใช้ติดตั้งอุปกรณ์ขับเคลื่อนจาน DiSEqC 1.2 POSITIONER vp 1200 สลับกัน โดยเวลาเปลี่ยนเครื่องเอาแต่เพียงถอดสายออกแลัวต่อเข้าอีกตัวเลย(ใช้ re คนละแบบ ) เวลาเปิดใช้งาน ให้สามารถใชัได้เลยโดยไม่ต้องค่าใหม่มีทางเป็นไปได้ไหม่ครับ(หมายถึงreแต่ละตัวตั้งค่าไว้ก่อนแล้ว) ผมสมัครเล่นแต่ก็พอเป็นบ้าง  ขอท่านเทพช่วยชี้แนะด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 11:23:47 pm »

คำถามยังไม่เคลียร์ครับ ออกจะงงๆนิดครับ ใช่หมายความว่าต้องการที่จะต่อ Rec. 2 ตัว กับชุดจาน Move ในชุดเดียวกัน โดยใช้ตัวขับแกนมอเตอร์เพียงตัวเดียว ถูกต้องมั๊ยครับ และ Rec. ทั้ง 2 ตัว ดูตามกันด้วย เช่นช่อง 3 เครื่อง อีกเครื่องช่อง 5 ใช่มั๊ยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

aastro
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2011, 11:30:10 pm »

ใช้ตัวนึง โปรแกรมตำเเหน่ง เเต่ละดวงไว้ ดีก่าไหมครับ ให้ไดเส็กโพซิชั่น มันจำตำเเหน่งเอาไว้ เวลาใช้จริงก็ไม่ต้องต่อสายเข้าไดเส็กโพ ให้จากLNB เข้า RECEIVER เลย เวลาจะดูดวงไหนใช้รีโมท ตัวไดเส็กโพซิชั่น สั่งงานไปยังดวงที่ต้องการเเทน
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2011, 07:21:41 am »

เคยทำแต่จำไม่ได้ คือใช้วิธีดังนี้
1. ทีวี ต้องมีช่องสัญญาณเข้า 2 ช่อง AV หรือ HDMI
2. RE 2 ตัว ตัวแรกต่อพ่วงกับ DiSEqC 1.2 POSITIONER 
3. ตัวที่ 2 ต่อพ่วงกับสายสํญญาณอย่างเดียว โดยแบ่งสํญญาณมาจากตัวแรกโดยใช้ (0/22 K ตัวนี้จำไม่ได้)
4. เปิดทีวีแล้วใช้ RE ตัวแรกขับจาน พอได้ดาวแล้ว ได้ช่อง ก็ใช้รีโมทเปลี่ยนให้ไปรับที่ RE  ตัวที่ 2
  เคยทำใช้ดูแล้ว ส่วนรายละเอียดให้ผู้รู้มา ช่วยต่อเติมให้ ครับ
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2011, 12:03:31 pm »

DiSEqC 1.2 POSITIONER  ทำงานได้อิสระ จะใช้เครื่องรับกี่เครื่องก็ได้ โดยไม่ต้องต่อสายสัญญาณเข้าไป
ให้เครื่องมูฟโดยตั้งดาวแต่ละดวงเป็น P1 P2..เวลาย้ายดาวก็ใช้รีโมทที่ DiSEqC POSITIONER 
suvan
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2011, 09:19:36 pm »

คำถามยังไม่เคลียร์ครับ ออกจะงงๆนิดครับ ใช่หมายความว่าต้องการที่จะต่อ Rec. 2 ตัว กับชุดจาน Move ในชุดเดียวกัน โดยใช้ตัวขับแกนมอเตอร์เพียงตัวเดียว ถูกต้องมั๊ยครับ และ Rec. ทั้ง 2 ตัว ดูตามกันด้วย เช่นช่อง 3 เครื่อง อีกเครื่องช่อง 5 ใช่มั๊ยครับ
ใช้สลับกัน  โดยเวลาใช้ค่อre ตัวเดียว ยกre ตัวนี้ไปใช้ต่างจังหวัดเอาอีกตัวมาใส่แทนครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2011, 09:24:32 pm »

ใช้สลับกัน  โดยเวลาใช้ค่อre ตัวเดียว ยกre ตัวนี้ไปใช้ต่างจังหวัดเอาอีกตัวมาใส่แทนครับ
ขอบคุณทุกท่านครับแต่ยังไม่ค่อยตรงที่ต้องการทราบครับ ที่ต้องการคือ
  โดยเวลาใช้ค่อre ตัวเดียว ยกre ตัวนี้ไปใช้ต่างจังหวัดเอาอีกตัวมาใส่แทนครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2011, 12:30:05 pm »

เจ้าของกระทู้ยังตามอ่านอยู่หรือเปล่า
คำตอบคือ ทำได้ แต่.....
ทั้ง 2 เครื่อง เลขของดาวเทียมต้องตรงกัน ยกตัวอย่างให้เข้าใจ เข่น
ดาวเทียมไทยคม รีซีพเวอร์เครื่องแรก เป็นดวงที่ 1
รีซีพเวอร์ เครื่องที่ 2 ก็ต้องเป็นดวงที่ 1 เหมือนกัน
ถ้า 2 เครื่อง เลขของดาวไม่ตรงกัน เช่น คุณตั้งเครื่องแรก ดาวเทียมไทยคม เป็นดวงที่ 1 ดาวเทียมเอเซียแซท 3 เป็นดวงที่ 2
แต่ เครื่องที่ 2 ดาวเทียมไทยคมเป็นดวงที่ 2 เอเซียแซท เป็นดวงที่ 3
เวลาคุณจะเปลี่ยนใช้เครื่องที่ 2 คุณเลือกดาวเทียมไทยคม จานจะมูฟมาที่ตำแหน่งดาวเทียม เอเซียแซท 3 ทันที
และถ้าคุณ ตั้งตำแหน่งดาวไทยคม โดยใช้เครื่องที่ 2 ใหม่ เวลาคุณเปลี่ยนไปใช้เครื่องที่ 1 แล้วคุณเลือกดาวเทียมเอเซียแซท จานก็จะมูฟมาที่ ตำแหน่งไทยคม
ไดเซ้ก โพสิชั่นเนอร์ จะใช้กับรีซีพเวอร์กี่พันกี่หมื่นเครื่องก็ได้ แต่...ทุกเครื่องเลขของดาวเทียมต้องตรงกัน ไม่งั้น สนุกสนานแน่ๆ
ไม่รู้ว่าคุณจะเข้าใจหรือเปล่า ถ้าสงสัยโทร สอบถามผมได้ที่ 086-2422397 ตอนนี้ผมใช้รีซีพเวอร์ 2 เครื่อง ยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่น ในการขับเคลื่อนจานมูฟโดยใช้ไดเส็ก โพสิชั่นเนอร์ตัวเดียว
ตอบกระทู้ได้เยี่ยมมากครับ แสดงให้เนว่าท่านละเอียด รอบครอบ ในการอ่านกระทู้ รู้ปัญหาของผู้ตั้งกระทู้ และเป็นนักเล่นจานฯ มูฟ อีกท่านที่รอบรู้เรื่อง มูฟๆ จริงอีกคน ไว้มีเวลามากพอ จะอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติมให้ครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2011, 01:42:12 pm »

ขอบคุณท่าน top และท่านอื่นๆมากครับ จะลองตามคำแน่ะนำครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2011, 09:33:39 pm »

ได้ผลยังไง รบกวนช่วยบอกด้วย
ขอเวลาสองสามวันจะรายงานให้ทราบครับ พอดีตอนนี้มีวานยุ่งครับ ขอบคุณที่ตามดูแลครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2011, 08:30:48 pm »

สำเร็จตามคำแนะนำท่าน topครับ  โดยตั้งจานmove ด้วย orton 403 กับ ตัวขับจาน vp1200 ให้ได้ก่อน  จากนั้น จดค่ารอบmotor และ หมายเลขดาวต่างๆไว้ จากนั้นไปตั้งค่าที่ openbox s9(bolt hd) โดยที่ยังไม่ได้ต่อกับ vp1200 โดยตั้งหมายเลขดาวให้ตรงกับที่จดไว้  ไม่มีmanu ให้ตั้งค่ารอบmotor  เสร็จแล้วถอดorton 403  เอาopenbox s9(bolt hd)
ต่อกับตัวขับจาน vp1200 ต่อสายให้เรียบร้อย เปิดเครื่อง ผล เป็นไปตามต้องการครับ ขอบคุณมากท่าน top และท่านอื่นๆอีกครั้งครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์