ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, พฤษภาคม 2024, 05:02:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเรื่องจานดำกับหัว Ku-band หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องจานดำกับหัว Ku-band หน่อยครับ  (อ่าน 3503 ครั้ง)
khaomaew
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2011, 07:32:53 am »

คือพอดีที่บ้านผมใช้จานดำ 6 ฟุต ทำ duo 2 หัว Cu กับ Ku น่ะครับ ใช้ตัวรับ IPM 801 ครับ

แต่มันมีปัญหาว่าตอนนี้หัว Ku-Band ที่รับสัญญาณจาก Nss 6 มันมีสัญญาณเป็นบางช่อง (แต่น้อยมาก)

ดูอะไรแทบไม่ได้เลยครับ จะดูบอลช่องฟรีทีวี (ที่มีลิขสิทธิ์) ก็ต้องใช้หัวเล็กดู แต่ดันดูไม่ได้อีก

ตอนแรกก็พอเข้าใจว่าอาจจะเป็นเพราะช่วงนี้อากาศไม่ดี ลมแรง ฝกตกบ่อย แต่นี่ไม่มีสัญญาณมา 2-3 วันแล้ว

และที่น่าแปลกใจก็คือ ข้างบ้านผมเค้าติดจานเล็ก (จานส้มของ IPM) ดันดูปกติ ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ผมเลยต้องมาดูบอลบ้านเพื่อนผมตลอดเลยน่ะครับ ช่วงนี้ ก็เกรงใจเค้ามาก แต่ก็อยากดู มันอดไม่ได้

ไม่ทราบว่าปัญหาของผมมันเกิดจากอะไรครับ เป็นเพราะลมแรงทำให้สัญญาณหายหรือครับ

แต่ถ้าเป็นจริง ๆ ทำไมข้างบ้านผมไม่เห็นเป็นอะไรเลย  ทั้งที่ก็ติดช่างคนเดียวกัน เครื่องรับก็เหมือนกัน

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้ทีครับ  สงสัยมากเลย และช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาให้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kiku
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2011, 01:33:01 pm »

ปรับหัวใหม่ครับพร้อมตำแหน่งมุมหัวไม่เหมือนรับกับจานเล็กนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
khaomaew
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2011, 01:40:11 pm »

เมื่อกี้ผมถามช่างดู เค้าบอกว่าหัวเล็กถ้าติดพ่วงกับจานใหญ่ สัญญาณที่ได้จะน้อยกว่ารับจากเล็ก

จริงหรือเปล่าครับ เพราะช่างเค้าแนะนำให้ผมซื้อจานเล็กใหม่แต่ใช้หัวอันเดิมที่พ่วงอยู่กับจากใหญ่ได้ครับ

เค้าบอกว่าสัญญาณที่ได้จะนิ่งและรับได้ดีกว่าครับจานใหญ่

ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรทำอย่างที่ช่างเค้าบอกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
คนชายแดน
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2011, 01:47:06 pm »

ตอนนี้ IPM สัญญาณบางช่องจะไม่นิ่ง บางทีดูๆก็หาย ที่จริงการดูโอ้ ถ้าปรับแต่งๆดี ก็พอๆกับจาน 75Cm. เลยละครับ
kkict_1706
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2011, 02:28:17 pm »

การทำ Duo ต้องใจเย็นมากที่สุดครับถึงจะได้สัญญาณที่ดี
khaomaew
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2011, 04:01:17 pm »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ

แต่ผมลืมบอกไปว่ามันเคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้แล้ว 2 ครั้งน่ะครับ (คือสัญญาณหายเวลาลมแรงมาก ๆ )

แล้วผมก็ให้ช่างมาปรับจนดูได้แล้ว แต่พอมาเจอลมแรง ๆ ทีไร คอยจะเป็นอย่างนี้ทุกทีเลยครับ

ช่างเค้าบอกว่าเวลาหัวเล็กถ้าพ่วงที่จานใหญ่ คอมันจะเลื่อนง่ายเวลาเจอลมแรง ๆ เพราะจานใหญ่มันต้านลม (จาน 6 ฟุต)

แต่ถ้าใส่แบบเป็นจานเล็กของมันเลย มันจะมีก้านเหล็กคอยยึดหัวเอาน่ะครับ

ซึ่งผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่  เห็นช่างเค้าแนะนำมาอย่างนี้

ทุกท่านคิดว่าผมควรจะซื้อจานใหม่ดีมั๊ยครับ (จานเปล่า) จะได้หมดปัญหาสัญญาณหายเวลาเจอลมแรง ๆ

คือส่วนนึงผมก็เกรงใจช่างเค้าด้วยน่ะครับ เค้าสนิทกับผม มาทำให้ฟรี ไม่คิดค่าบริการอะไรเลย

และงานเค้าก็เยอะด้วยน่ะครับ  คือแบบว่าทำทีเดียวจบไปเลย คิดว่าดีมั๊ยครับ
q_9874
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2011, 09:33:43 pm »

จานแดงมือสองเดี๋ยวนี้ราคาถูกมาก ซื้อมาติดเลยครับ
ปรับจานเเป๊บเดียวก็เสร็จ เมื่อก่อนผมก็ดูโอเอาแต่ช่องเคเบิล ไอพีเอ็มสัญญาณจะออ่นมาก
เลยซื้อจาแดง75ซมมาติดดูนิ่งไม่มีกระตุกแล้วครับ นอกจากความถึี 11172v27500มีปัญหาสัญญาณมามาหายๆ
นอกนั้นก็โอเค
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์