ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 09:17:40 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยด้วยครับ DM 529s โดนสัญญาณ WiFi Bride กวน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ DM 529s โดนสัญญาณ WiFi Bride กวน  (อ่าน 2532 ครั้ง)
dragonball
Special Member
*

« เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2011, 01:00:58 pm »

คือว่าดูช่อง TNN (ฟรี)ดูได้ปกติ แต่ดูพี่ 2 ผ่าน WiFi Bride จะกระตุก-ค้าง(เวลาใช้เนต ค่าBER ขึ้น 6-8000 SNR ลด 50-60 จาก 94)
ผมก็ลอง Dream-up ไปเป็น Gprs โดยใช้ PP Link ก็เป็นเหมือนเดิมครับ จะกระตุก-ค้าง(ตอนไฟแดงกระพริบ)
มีวิธีแก้ไหมครับ หรือ ถ้าซ่อมจะคุ้มมั้ยครับ
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2011, 05:24:30 pm »

ไม่เคยได้ยินอาการแบบนี้เลยครับ  แล้วได้ทดลองปิด wifi bridge หรือเปล่าว่าดูได้ BER เท่าไหร่  (หมายถึงดูสัญญาณนะ เพราะถ้าไม่ต่อเน็ตมันดูไม่ได้แต่จูนเนอร์มันต้องแสดงว่าค่า BER มันเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า)

ถ้ายังไงลองดูค่า AGC และ SNR ว่าได้เท่าไหร่  ผมสงสัยว่าหน้าจานยังไม่ดีพอนะ คงไม่เกี่ยวกับเจ้า wifi bridge กระมัง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dragonball
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2011, 10:36:39 pm »

ลองทดสอบดูแล้วครับ(แต่เป็นแบบ แมนนวล Gprs ครับ ยังไม่ได้แฟลชกับ)
เปิดที่ช่องฟริTV(TNN,DLTV) ดูได้ครับ พอลองกด เชื่อมต่อGPRS โทรทัศน์จะมีเสียงดัง
ตูด...ตูดๆ...ตูดๆ..ตูด....(เหมือนสัญญาณโทรศัพย์กวน)
ภาพจะกระตุกและค้าง(หลังจากนั้นก็ดูได้เพราะเป็นช่องฟรี PP Link ไม่ออกเนต)
ค่าตอนกระตุก   SNR ลดเหลือ 35-60 จาก94-96
                   AGC ลดเหลือ 0        จาก87-88
                   BER จาก 0  บางทีเพิ่มขึ้นถึงหลัก หมื่น
ถ้าเปิดช่องพี่ 2 กด เชื่อมต่อGPRSมีอาการเหมือนเดิมครับ เหมือนสัญญาณโทรศัพย์กวน
และจะดังอย่างนี้ทุกครั้งที่ไฟแดงPP Linkกระพริบ(ภาพกระตุกด้วย) และลองไม่ต่อเนต
ช่องฟรีดูได้ครับ(Thaicom Ku+C)และลองดูค่าช่องพี่ 2 ปกติครับ SNR 90กว่า  AGC 87-88
BER 0     ผมสังเกตุว่าเวลาต่อเนตจะดูไม่ได้ครับ ตอนนี้ใช้ดูจานดำ Thaicom C อยู่ครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2011, 02:52:40 pm »

ถ้าอย่างนั้นก้อเป็นไปได้ว่าสัญญาณความถี่สูงจากเจ้า wifi bridge มารั่วมากวนเครื่องดีบี และโทรทัศน์
ถ้าเจ้า wifi bridge ยังมีประกันขอเปลี่ยนตัวใหม่ แต่ถ้าหมดประกันแล้ว หาแผ่นฟอยล์มาหุ้มตัวถังของตัวไวไฟไว้ น่าจะช่วยได้
ลองดูนะครับ
dragonball
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2011, 08:48:10 pm »

ขอบคุณครับ wifi bride ใช้กับ openbox s10 ได้ครับ
แต่ใช้สายแลนดูได้ครับ เปลี่ยนใช้ wifi bride ค้าง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์