ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, พฤษภาคม 2024, 03:46:18 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานดีทีวีรับ 3579 ไม่ได้ครับช่วยหน่อย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานดีทีวีรับ 3579 ไม่ได้ครับช่วยหน่อย  (อ่าน 3650 ครั้ง)
konthai2
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 14, สิงหาคม 2011, 11:18:18 am »

เซ็ทค่าตรงหมดแล้วผลปรากฎว่าช่อง3579ดูไม่ได้ขึ้นE48-32ไม่มีสัญญาณ
แต่ช่องNBT thaiPBS มี ช่องไกลกังวนก็มี ถามศูนย์บริการเขาบอกเครื่องเสีย
ยังงงอยู่ว่าถ้าเครื่องเสียมันเสียแค่ช่อง3579เหรอครับถามผู้รู้หน่อยประดับความรู้ครับ
ปล...หน้าจานผมปรับได้100เปอร์เซ็นครับสัญญาณมาดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
geta
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2011, 11:39:04 am »

ลองคืนค่าเดิมดูครับแล้วปรับรุงซอฟแวร์ใหม่ เผื่อไม่ต้องซ่อม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2011, 11:44:11 am »

เซ็ทค่าตรงหมดแล้วผลปรากฎว่าช่อง3579ดูไม่ได้ขึ้นE48-32ไม่มีสัญญาณ
แต่ช่องNBT thaiPBS มี ช่องไกลกังวนก็มี ถามศูนย์บริการเขาบอกเครื่องเสีย
ยังงงอยู่ว่าถ้าเครื่องเสียมันเสียแค่ช่อง3579เหรอครับถามผู้รู้หน่อยประดับความรู้ครับ
ปล...หน้าจานผมปรับได้100เปอร์เซ็นครับสัญญาณมาดี

ช่อง NBT TPBS และช่อง MV ทั้งหลาย จะดูได้ ใช่ไหมครับ
หากใช่ อาจเป็นปัญหาที่ไฟเลี้ยง LNB ครับ

เนื่องจากชุดจ่ายไฟ 18V เพื่อรับสัญญาณในแนว Hor เสียครับ

ช่อง DTV ส่วนมากอยู่ในแนว Hor  และมีบางส่วนอยู่ในแนว Ver (ตามตัวอย่างช่องที่ผมกล่าวถึงด้านบน)

อ่อ มี 2 กรณี  ***เครื่อง DTV เสีย*** หรือ ***LNB เสีย***
konthai2
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2011, 12:10:06 pm »

ขอบคุณท่าน
goods_buy
geta 
ที่ให้แนวทางการตรวจซ่อมนะครับ
LNB เปลี่ยนแล้วครับ ยังเหมือนเดิม เซ็ทค่าจากโรงงานก็ทำแล้ว
คิดว่าน่าจะเป็นที่เครื่องแล้วแหละครับ แต่ไม่รู้จะไปเช็ค-ซ่อม ตรงใหนไม่มีข้อมูลเลย
 ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะครับ
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2011, 12:41:48 pm »

ขอบคุณท่าน
goods_buy
geta 
LNB เปลี่ยนแล้วครับ ยังเหมือนเดิม เซ็ทค่าจากโรงงานก็ทำแล้ว
คิดว่าน่าจะเป็นที่เครื่องแล้วแหละครับ แต่ไม่รู้จะไปเช็ค-ซ่อม ตรงใหนไม่มีข้อมูลเลย
 ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะครับ
เปิดฝาเครื่องดูภาคจ่ายไฟเลยครับ ถ้ามีCตัวไหนหัวบวมๆก็จับเปลี่ยนเลยครับ ลองเช็คไฟด้วย
ว่าออกได้ตามปกติหรือไม่ ไฟต้องไม่ขาดไม่เกินครับ ไม่ได้บอกมาด้วยว่าเครื่องเป็นกล่องขาวหรือดำ แต่ผมคิดว่ากล่องขาว
goods_buy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2011, 02:22:05 pm »

ขอบคุณท่าน
goods_buy
geta 

คุณ jay รับซ่อมอยู่  ผมก็รับซ่อมครับ (แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาว่างเท่าไร เตรียมเครื่อง S10 จนไม่มีเวลาว่างแล้วครับ)
ลองติดต่อคุณ jay ดูครับ
phab
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2011, 05:58:33 pm »

ลองให้ข้อมูลเพิ่มเติมกับเพื่อน พี่ช่าง อีกนิดนะครับ

เครื่องรับดีทีวีของท่านเป็นรุ่นไหน กล่องขาวหรือกล่องดำ ครับ

ใช้มานาน แค่ไหน เดือน ปี

คำตอบจะได้ แคบขึ้นนะครับ

แต่ ก็น่าจะเป็นตามที่พี่ๆๆเข้าบอกนะครับ ถ้าเป็นรุ่นกล่องขาว และใช้งานมา นานแล้ว ไฟเลี้ยง lnb น่าจะไม่พอ หรือ แนวการรับ แนวนอนไม่ได้

ดูที่ไปเลี้ยงlnb ว่าได้ 18v ไหม และก้ดู c ภาค จ่ายไฟ ว่ามีตัวไหนบวม บ้างไหม ถ้ามี เปลี่ยนเองได้ก็ลำทำดูครับ หรือจะเอาแบบผมก็ได้ จับเปลี่ยนมันหมดทั้งชุดเลย เพราะ  มันคงใก้ลๆๆ กัน  แต่ถ้าไม่ได้ ในเว็บก็ รับ ผซ่อมหลายท่านอยุ่ครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2011, 07:15:26 am »

ง่ายมาก ๆ สำหรับการเปลี่ยน คาปาซิเตอร์ถ้าไม่ได้เป็นช่างไปร้านซ่อมทีวีก้อได้ครับ ให้เค้าหามาใส่ให้คงไม่กี่สตางค์ ค่าของไม่เกิน 50-60 บาท ถ้าเปลี่ยนสี่ห้ตัวแถวนั้นนะ
konthai2
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 03:41:56 pm »

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้แนวทางการตรวจซ่อม
และต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้ามาตอบเลยพอดีช่วงนี้มีธุระนิดนึง
เครื่องเป็นรุ่นสีขาวครับ และผมจะไปเช็คตามที่ทุกท่านบอกนะครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์