ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 07:44:32 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ข่าวสำหรับเพื่อนช่าง สงครามราคาสำหรับผู้ผลิตจำหน่ายไดัยุติแล้ว !!!!!!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวสำหรับเพื่อนช่าง สงครามราคาสำหรับผู้ผลิตจำหน่ายไดัยุติแล้ว !!!!!!!  (อ่าน 10324 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 11:16:58 am »

เรื่องนี้ผมคิดอยู่นาน จะบอกเพื่อนช่างดีไหม เพื่อนช่างรู้แล้วหรือยัง ข่าวนี้ช้าไปไหม จะมีผลทำให้ใครเสียหายหรือไม่ เมื่อประมวลดูแล้วคงได้น่า
จากแหล่งข่าวที่ได้มา ทราบว่าผู้ผลิตจำหน่่ายจานดำทั้ง รายใหญ่และรายกลางร่วม 6ราย (คงเดาออกนะครับว่ามีใครบ้าง )ได้ร่วมโต๊ะพูดคุยกันเป็นครั้งแรก
น่าจะเป็นนิมิตรหมายที่ดีนะ(ผมคิดเอาเอง)ในเรื่องสงครามราคาลดฟาดกันไปมาเป็นเวลา 1 ปี ทุกรายเจ็บตัวกันทั่วไม่ว่า รายใหญ่ รายกลาง ซึ่งหลายผู้ผลิตเตรียมแผน ลดมาตรฐานลง (เรื่องนี้ผมหนักใจมากไม่รู้จะเล่าให้ใครฟัง ก็ดีใจที่ไม่เกิด แล้วถูกยกเลิกไป)เพื่อให้สู้ได้ในสงครามราคาได้ เชื่อว่าไตรมาตรสุดท้ายของปีนี้ ราคาอาจปรับขึ้นเนื่งจากราคาอลูมิเนียมปรับขึ้นจาก กิโลกรัมละ 87บาทเป็น 124บาท การแข่งขันอาจเปลี่ยนมาเป็นการนำเสนอ คุณภาพเช่นนำเสนอ
รีซีฟเวอร์ HD มี PVR ลูกเล่นอะไรอีกแล้วแต่บริษัทครับ (ผมว่าราว OpenBox หรือใกล้เคียงนะครับ) ขายกันตำ่กว่า 2000บาท จบข่าว.พิสูตรรายงาน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนชายแดน
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 11:22:00 am »

แสดงว่า ราคาจานจะปรับตัวขึ้นอีก และทุกค่ายราคาจะมาตรฐานเหมือนกันใช่ไหมครับ อ.
ได้ยินข่าวแว่วๆมาเหมือนกัน ขอบคุณข้อมูลครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 11:41:14 am »

ราคาจะปรับขึ้นน้อย ใกล้เคียงกัน แต่คงไม่เท่ากันครับ บริษัทต่างๆจะมาดูคุณภาพมากขึ้น ฟังเสียงช่างมากขึ้น ส่วนจะมากแค่ไหนคงต้องดูกันต่อไปครับ...

satfeverman
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 11:50:38 am »

ครับก็อยากให้เน้นเรื่องคุณภาพ และความแข็งแรงทนทานของจาน ในราคาที่เหมาะสมครับ
(ขอบคุณสำหรับข่าวสารข้อมูลครับ ท่าน อ.พิสูตร)
wrarin
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 11:59:04 am »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารครับ อ.พิสูตร
mc_samrong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 12:04:52 pm »

ขอบคุณอาจารย์พิสูตรที่ให้ข้อมูล สำหรับผมมันเป็นทั้งข่าวดีและข่าวร้ายสำหรับผู้บริโภคครับ ข่าวดีคือทุกค่ายจะให้ความสำคัญกับคุณภาพมากขึ้น (เน้นการแข่งขันด้านคุณภาพมากกว่าราคา) ข่าวร้ายก็คือราคาจะปรับเพิ่มขึ้นตามต้นทุนที่เพิ่มสูงขึ้น ทีนี้ก็คงเป็นเรื่องที่แต่ละค่ายจะต้องพิจารณาเลือกกลยุทธ์ทางการตลาดที่เหมาะสมแล้วแหละครับ ถ้าสินค้ามีราคาใกล้เคียงกัน สินค้าของค่ายไหนมีคุณภาพมากกว่าหรือพัฒนาสินค้าได้ตรงตามความต้องการของลูกค้าได้มากกว่า กระจายสินค้าให้เข้าถึงกลุ่มผู้ใช้ได้มากกว่า และมีบริการหลังการขายที่ดีกว่า ผมคืดว่า ค่ายนั้นน่าจะประสบความสำเร็จในการดำเนินธุรกิจดาวเทียมครับ.... ขออนุญาตฝากถึงบริษัทผู้ผลิตด้วยครับ "การนั่งโต๊ะเจรจาพูดคุยกันเป็นเรื่องที่ดี แต่ถ่าผลการเจรจามีลักษณะเป็นการ "ฮั้ว" จนเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคมากเกินไปเป็นสิ่งที่ไม่ดี"  ต้องขอโทษด้วยที่ผมแสดงความคิดเห็นแบบตรงไปตรงมาครับ    
waterflim
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 12:22:45 pm »

ผมว่ามันก็ดีน่ะครับถ้าราคาจะมาเท่ากันคุณภาพใกล้เคียงกัน อยู่ที่ว่ารักใครชอบใครก็ซื้อขายกับบริษัทนั้น แต่ทางผมมองว่าคุณภาพของจานต้องควบคู่มากับคุณภาพของสัญญาณ ต่อให้คุณภาพจานดีแค่ไหนคุณภาพสัญญาณห่วย แบบนี้ช่างก็ปวดหัวครับ ขอนี้ผมว่าบริษัทน่าเก็บไปคิดน่ะครับ Thx
click
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 01:40:24 pm »

น่าจะแข่งกันนะตลาดเสรี......แข่งกันทำถูกๆเพราะลูกค้าเหลืออีกเยอะ...คนจนอยากดูชัดๆบ้าง.199ไปเลยรับรองขายดีแน่...555

waterflim
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 01:44:40 pm »

น่าจะแข่งกันนะตลาดเสรี......แข่งกันทำถูกๆเพราะลูกค้าเหลืออีกเยอะ...คนจนอยากดูชัดๆบ้าง.199ไปเลยรับรองขายดีแน่...555
หมายถึงราคาจานหรือพร้อมติดตั้งครับ สงสัยต่อไปคงจะเหมือนเสื้อผ้าตามท้องตลาดทั่วไปมั้ง Ha Ha Ha
mazer
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 01:54:52 pm »

แต่เท่าที่ผมทราบมามีผู้ผลิตอยู่รายนึ่งไม่ได้ร่วมโต๊ะกลมด้วยเพราะถูกมองว่าทำให้ราคาตลาดป่วน มีชื่อย่อว่า ทส. ครับ โดยส่วนตัวคิดว่าการฮั้วเรื่องราคาทำได้ยากครับเพราะผู้ได้เปรียบก็คือเจ้าใหญ่ๆ เช่นเดิม สุดท้ายก็จะมีการแอบขายในราคาถูกแต่อาจจะออกมาในรูปแบบของโปรพิเศษน่ะ ซื้อได้บิลเดียว หรือจำนวนเท่านั้นเท่านี้

แต่ไม่ว่าราคาจานจะเป็นอย่างไรช่างติดตั้งก็ยังตัดราคากันเหมือนเดิม เพราะช่างบางคนชอบประเมินความสามารถตัวเองต่ำ คิดแค่ 300
catsat
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 03:24:18 pm »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
goodohm
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 04:02:35 pm »

ต้องรีบติดตั้งจานดำละวุ้ย เดี๋ยวราคาขึ้น

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
somsak
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 04:53:47 pm »

มันทำไม่ได้หลอกเรื่องแบบนี้มันเกิดได้ตลอดเวลาวันนี้เจรจาอีกหนึ่งสัปดาห์ก็ปรับราคามันเป็นเพียงแค่เกมส์หลอกเด็ก
waterflim
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 05:59:38 pm »

ข้อมูลเป็นเยี่ยม คุยเป็นกันเอง แบ่งปันประสบการณ์ติดตั้ง ต้องโรณบอร์ดเท่านั้น Ha Ha Ha
tonfay
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 06:18:24 pm »

ผมว่าถ้ารวมตัวกันได้จริงทำราคาให้อยู่ในเกณเดียวกันไ้ด้จะดีมากมาย ไม่ใช่แข่งกันลดคุณภาพ เพื่อลดต้นทุน ช่างอย่างผมจะกินแกลบกันอยู่แล้วครับ  ราคาติดตั้งจานก็แข่งกันถูกมากมาย แถมสินค้าคุณภาพแย่ลงเรื่อยๆทำให้ช่างต้องวิ่งเซอร์วิสกันให้วุ่น....เฮ้อ 
TEE007
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 06:23:31 pm »

น่าจะตั้งโตีะคุยเรื่องจอเขียวนะ แต่กับคุยกันเพื่อจะเอาเปรียบผู้บริโภค
topfy1975
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 06:46:04 pm »

เขารวมกลุ่มคุยกัน ว่าจะหาทาง ทำกำไรจากผู้บริโภค ให้มากขึ้นได้อย่างไร และต้นทุน คุณภาพ ต่ำลง น้อยลง ไปทุก ที    ตัวเลือก ราคาถูกคุณภาพต่ำ ออกมาเยอะ สินค้าคุณภาพสูง ราคาสูง ขายไม่ออก คนชอบของถูกไว้ก่อน 
taklom
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 06:48:40 pm »

ตอนสัมนาหรือขายเจ้าใหญ่ๆช่วยบอกเขาหน่อยเรื่องราคาขายปลีกครับ พวกเล่นซะไม่เหลืออะไรแล้วครับ
Sing
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 08:26:12 pm »

คิดว่ารวมกันได้ไม่กี่วันหรอก
เพราะผู้ที่ได้ประโยชน์ก็คือเจ้าใหญ่
เจ้าที่เล็กๆลงมาก็จะเสียประโยชน์
ในที่สุดก็ต้องเล่นนอกข้อตกลง
ice
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2011, 10:01:17 pm »

พูดถึงแต่ราคาจานทำไมไม่พูดถึงค่าติดตั้งบ้างตอนที่ท่านลดราคาจานลงราคาพร้อมติดตั้งก็ดิ่งลงเหวไปหมดแล้วมีรถมารับติดตั้งเพียง1900บาทเท่านั้นถ้าปรับราคาจานขึ้นค่าติดตั้งคงไม่สามารถขึ้นราคาได้ลูกค้าคงไม่ยอมแน่ๆ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์