ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 02:02:37 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สงสัยทำไมเครื่องรับที่ DMC ผลิตให DTV ภึงห่วยครบหรืว่าวางยา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยทำไมเครื่องรับที่ DMC ผลิตให DTV ภึงห่วยครบหรืว่าวางยา  (อ่าน 3916 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 06, กันยายน 2011, 06:57:00 am »

ตั้งแต่กล่องขาวแล้ว แต่พอรับได้
พอมากล่องดำ DMC ทำให้ห่วยกว่าเดิมอีก
  เสียง่ายมาก กล่องดำ ของDTV ไม่เพียงเสียง่ายปัญหาเยอะ
  DMC เขาวางยา DTV หรือเปล่าครับ
งง จริงๆ
เบื่อกล่องดำ DTV  ห่วยจริงเกินคำบรรยาย ไม่กล้าขายเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

click
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กันยายน 2011, 09:24:04 am »

ทำตามผู้ว่าจ้าง....ห่วยก็อย่าไปขายมัน ไปโทษเขาไม่ได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

fat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กันยายน 2011, 09:42:32 am »

สรุป...เขาจ้างให้ทำห่วย
มันมีด้วยหรือครับ+555
newsone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, กันยายน 2011, 10:39:51 am »

ผมไม่ได้มีอคติน่ะ
 แต่ใครที่ ขาย DTV มาน่าจะรู้น่ะว่า เครื่องรับ DTV นี่ ตั้งแต่กล่องขาวแล้ว ห่วย เปลี่ยนช่องช้า
เสียง่าย แต่ก็ยัง OK กว่าเครื่องรุ่นใหม่กล่องดำ
ห่วยเกินคำบรรยาย 
 สั่งมาใหม่ๆ ก็เสีย แล้ว เสียได้เสียดี
  หวังว่า เครื่องรุ่นใหม่ คงไม่ทำห่วยอีกน่ะ
เข็ดจริงๆ

platogether
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, กันยายน 2011, 11:37:40 am »

-จริงๆแล้ว บริษัทรับจ้างผลิตทุกที่อยากจะผลิตสินค้า ให้ดีครับ แต่เนื่องจากถูกจำกัดในเรื่องของ ต้นทุน ที่ผู้ว่าจ้าง Keep มา เอาง่ายๆ เรื่องสวิทธ์ตัวเดียว CEO ของผู้ว่าจ้าง ยังต้องคุยเพื่ออยากให้ลดต้นทุนเลย

ดังนั้น ดูอย่างกล่องดีทีวีกล่องขาว เป็นไงครับ หน้าจอดิจิต๊อล ทำไมไม่มี เขาต้องการลดต้นทุนไงครับ จนมาถึงกล่องดำ ก็ไม่มีตาม ล่วงเลยมาถึงเจ้า กล่อง คิวแสทโปร และคิวแสทวัน มีไหม ไม่มีเช่นกัน อาจเนื่องจากผู้รับจ้างผลิต เขาติดในวัฒนธรรมการลดต้นทุน ของดีทีวีไปแล้ว

จริงๆผู้ผลิต น่าจะทำแบบสอบถาม ช่าง/ลูกค้า ตามเวปของเขาเองหรือขอประชาสัมพันธ์เช่นบอร์ดโบราณก็ได้ ว่า คุณต้องการ ให้ สินค้านั้นๆปรับปรุงในส่วนไหนบ้าง ทั้งฮาร์ทแวร์และซ๊อฟแวร์

ดูตัวอย่างเช่น ที่เวปโซน7 มีหลายค่าย รับฟังปัญหา ทั้งซ๊อฟแวร์และฮาร์ทแวร์ ไปแก้ไข/ปรับปรุงสินค้าให้ครองใจช่าง รวมถึงรับฟังปัญหาด้วย

ต้อง -->ขอชื่นชมครับ และอยากให้ หลายๆค่ายจานดาวเทียม หันมาสนใจ+ใส่ใจในคุณภาพและบริการหลังการขายกัน มากๆ ไม่มองแต่ ต้นทุนอย่างเดียว มองแต่ การลดราคา/ชุด <--

ส่วนตัวไม่มีอคติกับค่ายใดใดครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, กันยายน 2011, 08:37:23 pm »

เอาง่าย ๆ ถ้าสวิทซ์ตัวละ 5 บาท(ราคาต้นทุนกรณีซื้อจำนวน 3 ล้านตัว)  ถ้าผลิต 1 ล้านเครื่องก้อลดต้นทุนได้ 5 ล้านบาท ซึ่งตรงนี้จะกลายเป็นกำไรให้เค้า 5 ล้านบาท  เป็นเราจะเอาไหมครับ

ความจริงกล่องดำน่ะทางดีทีวีเค้ารู้ปัญหาแล้ว (ตอนนี้นะ ไม่รู้ว่าตอนผลิตแรก ๆ รู้ไหม)  ปัญหาที่ผมเจอและคิดว่าเป็นปัญหาใหญ่คือเรื่องไม่มีระบบป้องกันการช๊อตของช่องต่อสายแอลเอ็นบี ถ้าหากว่าสายมันช๊อตเครื่องจะไหม้ทันที ไม่เหมือนเจ้ากล่องขาวรุ่นก่อนที่มีระบบป้องกัน 
ดังนั้นตอนนี้ทางดีทีวีเค้าจึงได้แก้ไขวงจรป้องกันและใส่ไว้ในล๊อตใหม่ ๆ (ไม่รู้ว่าสินค้าที่ขายกันอยู่ตอนนี้มีหรือยัง เพราะไม่มีการแจ้งว่าล๊อตใดบ้าง)

ข่าวจากการสัมนาของดีทีวีล่าสุดจากตัวแทนใหญ่ใต้กรุงเทพฯ แจ้งว่าเครื่องรุ่นใหม่ที่จะมาแทนกล่องดำ คงจะออกมาวางจำหน่ายประมาณปลายปีนี้หรือต้นปีหน้า  เนืองจากต้องรอระบายของเก่าให้หมดเสียก่อน    ส่วนกล่องรุ่นเฮชดี คงจะมาใกล้เคียงกันเพียงแต่อยู่ที่ว่าช่องรายการเฮชดีจะมีให้ดูหรือไม่
เพราะถ้าไม่มีรายการเฮชดีให้ดูคงขายยาก
addy
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, กันยายน 2011, 07:12:46 am »

ไม่ได้เป็นคนขายนะครับ มี 2 บ้าน บ้านนึงกล่องขาว 2 ตัว คุมทั้งเหลืองทั้งดำ
อีกบ้านใช้กล่องดำ 2 กล่อง ยังไม่เสียเลยครับ ผมคงโชคดี
อีกเรื่อง ผมลองสังเกตุดูแบบที่เค้าว่ากันว่าเปลี่ยนช่องช้า ผมว่าน่าจะกดปุ่ม OK เพื่อดูช่องรายการเรียงไปทีละช่องหรือเปล่าครับ เพราะที่ผมใช้มันน่าจะเสียเวลาส่งสัญญาณไปให้หัว LNB มั้งครับว่า port 1, 2 หรือ 3 ถ้าเป็นแบบที่ว่าผมก็ว่ามันช้านะ แต่ถ้าทราบช่องแล้วกดหมายเลขลงไปเลย ก็ไม่ช้านะครับ
addy
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, กันยายน 2011, 08:44:24 pm »

OTA ได้ทั้งสองสีครับ
รับ C band ได้ครับ ใช้อยู่ แต่รับช่องได้เต็มที่ 200 ช่องรวมของตัวเค้าเอง
ผมเพิ่ม C band ทีละ TP ครับ แล้วลบช่องที่ซ้ำ และช่องที่ไม่อร่อยออกครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์