ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 04:56:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามครับ ใช้ Tenda 150 M ต่อกลับ 3bbhotspot
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ใช้ Tenda 150 M ต่อกลับ 3bbhotspot  (อ่าน 9188 ครั้ง)
Aladin1070
Jr. Member
**

« เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 09:46:16 am »

ขอรบกวนเพื่อนครับ
พอดีผมเป็นมือใหม่ ใช้ Tenda 150M ต่อกลับ 3bbhotspot
แล้วกระจายเน็ตผ่านสายแลนเข้า openbox
ในโหมด Wisp Router
ตั้งตามคู่มือที่มีแนะนำมา
ดูได้ปกติ แต่พอปิดเครื่อง Tenda แล้วเปิดใหม่
ปรากฎว่าใช้งานไม่ได้ ต้องเริ่มต้นตั้งค่าของ Tenda ใหม่ทุกครั้ง
ผมก็เลยหาวิธีแก้ใน google ดู ก็เจอแต่ว่าให้ Fix chanel ที่ เร้าเตอร์หลัก
แต่ผมใช้เน็ต 3bbhotspot จึงไม่ได้ผ่านเร้าเตอร์หลัก
ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าอะไรบ้าง หรือมีวิธีแก้อย่างไรครับ
เพราะปัจจุบันนี้ต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้ง ทุกวันเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
fat
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 10:39:27 am »

พอดีผมมีปัญหาเหมือนกันรบกวนผู้รู้มาตอบด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nineoneone
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 01:37:27 pm »

ลองไปตั้งค่าในส่วนของ Client+AP ดูครับ รับรองได้ชัวร์ๆ scan หา  แล้วก็ตาม  step มันไปเรื่อยๆครับ
สุดท้ายจะให้  reboot แค่นี้เอง
Aladin1070
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 04:35:28 pm »

พอดีเน็ต 3bbhotspot จะต้องใส่ pass และ user หน้า IE อะครับ
ฉะนั้น ผมไม่แน่ใจว่าในโหมด Client Ap นี้จะใช้ได้หรือเปล่าครับ
phumin
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 06:02:23 pm »

เข้าไปเซ็ตที่ Tenda ใส่รหัสผ่าน ที่เข้าไปใช้ hotspot ให้ได้ก่อนครับ โดยใช้จากเครื่องคอมเราต่อกับ Tenda ก่อน ถ้าเครื่องคอมฯ เข้าเน็ตได้ กล่องเราก็ไม่มีปัญหาครับ

ตอนนี้ ผมใช้ Accesspoint อีกตัว เป็นตัวกระจายสัญญาณที่ตึกทำงาน ผมอยู่บ้านพักก็ใช้ Accesspoint อีกตัว เป็นตัวรับสัญญาณ โดยกำหนดเป็น Client Birdge ตั้งค่าให้เข้า Accesspoint ตัวกระจายสัญาณที่ตึกได้ ก็ใช้เน็ตได้ปกติครับ
phumin
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 06:06:15 pm »

ลืมไปนะครับ ส่วนของ Tenda น่าจะตั้งเป็น Mode Client Bridge เพราะ Accesspoint ที่บ้านพักผมตั้งเป็น Mode นี้ แล้วก็ไปเกาะกับ Accesspoint (ชื่อ Accesspoint นั้นเองครับ) ที่เป็นตัวจ่ายสัญญาณ
konlanjan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 08:45:35 pm »

ขอรบกวนเพื่อนครับ
พอดีผมเป็นมือใหม่ ใช้ Tenda 150M ต่อกลับ 3bbhotspot
แล้วกระจายเน็ตผ่านสายแลนเข้า openbox
ในโหมด Wisp Router
ตั้งตามคู่มือที่มีแนะนำมา
ดูได้ปกติ แต่พอปิดเครื่อง Tenda แล้วเปิดใหม่
ปรากฎว่าใช้งานไม่ได้ ต้องเริ่มต้นตั้งค่าของ Tenda ใหม่ทุกครั้ง
ผมก็เลยหาวิธีแก้ใน google ดู ก็เจอแต่ว่าให้ Fix chanel ที่ เร้าเตอร์หลัก
แต่ผมใช้เน็ต 3bbhotspot จึงไม่ได้ผ่านเร้าเตอร์หลัก
ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าอะไรบ้าง หรือมีวิธีแก้อย่างไรครับ
เพราะปัจจุบันนี้ต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้ง ทุกวันเลยครับ

ครับยังงัยก็ต้องตั้งใหม่หรือเปิดคอมแล้วเชื่อมต่อ tenda มันจะลิงค์ไปที่ หน้าของทรู ล๊อกอินแล้วก็ปิดคอมได้
ถ้าเราปิด tenda ก็เท่ากับล๊อกเอ๊า วิธีทีผมใช้อยู้คือ ไม่ปิด tenda เลยแต่หาพัดลมมาช่วยมันหน่อย
ยังงัยก็ต้องยอมแลกอย่างใดอย่างนึง เดือนละ 100 คุ้มน่าสัก 6 เดือนเครื่องพังก็ยังคุ้ม แต่ช่วยมันสักหน่อยยืนอายุได้
อย่าลืมว่าปิด tenda ก็เท่ากับล๊อกเอ๊า ถ้าขี้เกียจต่อใหม่ห้ามปิดครับ ส่วนผมใช้มา 6 เดือนถือว่าคุ้มสุด เดือนละ 249 บาท
ค่าโทรศัพท์ 149 + 100 ไวไฟ  ลองหมดทุกวิธี สรุปก็คือ ห้ามปิดเท่านั้นเองครับ
nu17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 09:33:43 pm »

ของผมไม่ต้องต้งค่าใหม่    เพียงแค่ต้อง login  ใหม่ทุกครั้ง   ที่โดนตัด   true  60 นาที่     3bb  180 นาที   

เปิดเครือง login   ใส่ user และ  password        ของผมlogin  ผ่าน  notebook   แต่ login ผ่านมือถือที่มี wifiสะดวกสุด
nu17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, กันยายน 2011, 09:45:45 pm »

ของผมไม่ต้องต้งค่าใหม่    เพียงแค่ต้อง login  ใหม่ทุกครั้ง   ที่โดนตัด   (2)    60 นาที่     3bb  180 นาที   

เปิดเครือง login   ใส่ user และ  password        ของผมlogin  ผ่าน  notebook   แต่ login ผ่านมือถือที่มี wifiสะดวกสุด

ใช้ต่อกล่อง  แถมตอนนี้ ในบ้านมี wifi จาก tenda เล่นnet ได้ทั่วบ้านเลยเล่นพร้อมกันได้หลายเครื่องเลย    เดือนละ100  คุ้มครับ     

ปล. ถ้าต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้ง  แสดงว่าต้องมีการเช็ตอไรบางอย่างผิดผลาดไป     ไม่ทราบว่าใช้คู่มือset tendaภาษาไทยที่ใช้ กับ 2 หรือไม่
เสียเวลาต้องlogin    ทุกครั้ง เท่านั้นเอง
Aladin1070
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, กันยายน 2011, 09:36:55 am »

ผมตั้งค่าตามคู่มือของทรู ที่โหลดได้ในเน็ตครับ
ทุกขั้นตอนเลยครับ
และสามารถใช้งานได้ แต่พอปิด Tenda
แล้วเปิดใหม่ และใช้คอมที่ต่อเข้า Tenda ผ่าน wifi ลองเข้าเน็ตดู
ก็ปรากฎว่าไม่มีสัญญาณเน็ต คือมีแต่สัญญาณ Wifi จาก Tenda เข้าคอมแต่ไม่สามารถเข้านเน็ตได้
ต้องตั้งค่า Tenda ใหม่ ถึงจะเข้าเน็ตได้
เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
เกี่ยวกับ chanel ที่ไม่ได้ Fix หรือเปล่าครับ
nu17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, กันยายน 2011, 12:02:31 pm »

ขอ email  ผมจะส่งวิธีตั้งค่าภาษาไทยที่ผมใช้อยู่ไปให้ครับ     เพราะผมใช้ 3bbhotspot จากร้านกาแฟข้างบ้านก็ใช้ได้ปกติตามที่บอกครับ
Aladin1070
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, กันยายน 2011, 12:50:13 pm »

ขอ email  ผมจะส่งวิธีตั้งค่าภาษาไทยที่ผมใช้อยู่ไปให้ครับ     เพราะผมใช้ 3bbhotspot จากร้านกาแฟข้างบ้านก็ใช้ได้ปกติตามที่บอกครับ

ขอบคุณครับ
รบกวนส่งมาที่ Lifestyle.sale@gmail.com
หรือตามเมล์ที่ส่งไปครับ
nu17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, กันยายน 2011, 01:21:32 pm »

ส่งไปแล้วได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยครับ
phancila
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09, กันยายน 2011, 06:45:15 pm »

ขอบ้างนะครับ จะซื้อมาใช้ เลยหาข้อมูลเก็บไว้ใช้ครับ
phancila-ddd@hotmail.com ขอบคุณครับ
fat
Special Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, กันยายน 2011, 08:58:47 pm »

ขอด้วยคนครับkengchomtong@hotmail.comขอบคุณครับ
nu17
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, กันยายน 2011, 09:47:20 pm »

ตามนี้เลยครับ ลองดู   ผู้นำเข้าเขาทำไว้

http://www.plentycomputer.com/download/Tenda/QIG_W150M_WISP_WiFiHotspot.pdf
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์