ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 09:22:11 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ผมกำลังจะติดจาน ขอคำแนะนำจากพี่ทุกท่านด้วยครับ ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะติดจาน ขอคำแนะนำจากพี่ทุกท่านด้วยครับ ไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วครับ  (อ่าน 2711 ครั้ง)
eakki
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 12:12:31 am »

ปรึกษาร้าน ก้จะขายของอย่างเดียว ผมเข้าใจครับว่าคนเราต้องทำมาหากิน แต่ผมก็อยากให้ผมได้สิ่งที่ดีที่สุดเหมือนกัน แต่ร้านยังไม่เข้าใจ ผมเลยอยากได้ความรู้ ก่อนไปซื้อที่ร้าน(เดิมนั่นหละ) ผมก้ออยากให้พี่ได้เงินเหมือนกันนะ

เริ่มเลยละกันครับ
ผมมีงบจำกัด ก็เลยอยากจะติดตั้งเอง แต่ทางร้านบอกว่า ทำดูโอ้มันยากนะ ให้ช่างทำดีกว่า

แนวทางของผมคือ
1. ซื้อชุดขายขาดของ 2 ที่เป้น duo มาติดเอง แล้วเพิ่มจุด ที่สอง ด้วย โจร500

2. ซื้อหน้าจาน 2 พร้อมหัว (800บาท) แล้วซื้อชุด duo มาติดเพิ่ม แล้วใช้โจร500 ต่อสายไปอีกจุด เผื่อบางวันยกกล่องไปอีกห้อง

ส่วนมากแล้ว Duo อีกดวง อะไรน่าดูครับ เพราะทางร้านเค้าบอกให้ผม ซื้อหน้าจานเปล่า(700บาท) แล้วซื้อหัว อีก 2 หัว ไดเส็ค 2 ตัว ทำไปทำมา ราคาชักพุ่ง

ก็เลยอยากให้พี่ๆในเวปฟันธงมาเลย แบบไหนดีกว่า และผมขอแผนภูมิการต่อด้วยครับ
เด้วพี่ๆจะต้องถามต่อว่า ความต้องการของผมคืออะไร (ร้านถามผมตลอดการสนทนา)

ผมอยากดูบอลครับ แล้วหนัง หนังกำนันด้วย อิอิ(ที่จิงโหลดเอาง่ายกว่า แต่เอาไว้ขำๆ) เผื่อดู ipm dtv อะไรแบบนี้ครับ
และผมต้องการต่อ 2 จุด แยกช่องอิสระ แต่อีกจุด ผมยังไม่มีรีซีฟ(ค่อยซื้อตอนหลังเพราะตังหมด มีงบเเค่เครื่องเดียว)
แต่ถ้าเป็นแบบซื้อขาด ผมจะซื้อ โจร 500มาเพิ่ม แล้วมันจะดูด้วยกันได้ไหมครับ

คำถามผมไม่ยาก แต่อาจจะงง กับคำพูดผม

ผมอยากขอคำแนะนำความรู้จากพี่ๆ ใจดีทุกคน ขอบคุณล่วงหน้า ผมกะว่าวันอาทิตย์นี้ซื้อแล้วครับ หาข้อมูลเองจนงงไปหมดแล้ว ทำเองไม่ได้ก็ต้องถามคนที่รู้มากกว่า

**ผมอาจติดช้าไปหน่อยเพราะไม่รู้จะใช้โจร 500 ได้อีกกี่เดือน เอาแค่จบฤดูกาลก้อคุ้มละครับ
ที่ผมอยากติด เพราะปู่ผมอยากดูบอลมาก แต่ติดเดือนละ 2000 ก้อไม่ไหวหรอกครับ ตอนนี้ปู่ผม 85 แล้ว
อยากทำไรเพื่อท่านบ้าง ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aastro
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 03:28:36 am »

น่าจะเป็นวิธีเซฟตังท่านสุดๆเเล้วนะ
1.จานแดงมือสอง พร้อม LNB ต่อเเยกไปสองจุด ใช้ เพาเวอร์พาส 1 ออก 2 ก็ได้ครับ เน้นดูทุยไม่เอาดีทีวี ผ่านกล่อง โจร500 (ต่อกล่องเดียวไว้ก่อน ทุยส่งเเต่ เเนว H )

2.จานแดงมือสอง LNB  2 ขั้ว เเยกไปเเต่ละเครื่อง เลย (เหมาะดูทุยเเละ ดีทีวี)

ไหนๆจะจ่ายเเล้ว ก็สอยโอเพ็นบ็อก เอสสิบเเทนโจร 500  มาเลยครับ เพิ่มอีกนิดเดียว

จบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ppza
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 08:04:01 am »

จาน2มือ2 พร้อมหัว 350-550 บาท จะดูโอ้กะดาวไรครับ ถ้าNSS6 จะมีก้านดูโอ้สำเร็จขายหัวรับ ยูนิเวอร์ 200 บ. เพาเวอพาส 2 ทาง 2 ตัว ไดเสค 2 ตัว(ไม่รู้ตรงใจรึเปล่า)
VeeZa66
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 09:19:07 am »

ทำ Duo จาน Ku ถ้าไม่เคยทำมาก่อนยากนะครับ จาน KU 2 ใบ LNB K2 2 ตัวน่าจะจบกว่า แล้วนะใช้ DTV IPM DB น่าจะง่ายกว่าเยอะ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 02:37:40 pm »

ปรึกษาร้าน ก้จะขายของอย่างเดียว ผมเข้าใจครับว่าคนเราต้องทำมาหากิน แต่ผมก็อยากให้ผมได้สิ่งที่ดีที่สุดเหมือนกัน แต่ร้านยังไม่เข้าใจ ผมเลยอยากได้ความรู้ ก่อนไปซื้อที่ร้าน(เดิมนั่นหละ) ผมก้ออยากให้พี่ได้เงินเหมือนกันนะ

เริ่มเลยละกันครับ
ผมมีงบจำกัด ก็เลยอยากจะติดตั้งเอง แต่ทางร้านบอกว่า ทำดูโอ้มันยากนะ ให้ช่างทำดีกว่า

แนวทางของผมคือ
1. ซื้อชุดขายขาดของ 2 ที่เป้น duo มาติดเอง แล้วเพิ่มจุด ที่สอง ด้วย โจร500

2. ซื้อหน้าจาน 2 พร้อมหัว (800บาท) แล้วซื้อชุด duo มาติดเพิ่ม แล้วใช้โจร500 ต่อสายไปอีกจุด เผื่อบางวันยกกล่องไปอีกห้อง

ส่วนมากแล้ว Duo อีกดวง อะไรน่าดูครับ เพราะทางร้านเค้าบอกให้ผม ซื้อหน้าจานเปล่า(700บาท) แล้วซื้อหัว อีก 2 หัว ไดเส็ค 2 ตัว ทำไปทำมา ราคาชักพุ่ง

ก็เลยอยากให้พี่ๆในเวปฟันธงมาเลย แบบไหนดีกว่า และผมขอแผนภูมิการต่อด้วยครับ
เด้วพี่ๆจะต้องถามต่อว่า ความต้องการของผมคืออะไร (ร้านถามผมตลอดการสนทนา)

ผมอยากดูบอลครับ แล้วหนัง หนังกำนันด้วย อิอิ(ที่จิงโหลดเอาง่ายกว่า แต่เอาไว้ขำๆ) เผื่อดู ipm dtv อะไรแบบนี้ครับ
และผมต้องการต่อ 2 จุด แยกช่องอิสระ แต่อีกจุด ผมยังไม่มีรีซีฟ(ค่อยซื้อตอนหลังเพราะตังหมด มีงบเเค่เครื่องเดียว)
แต่ถ้าเป็นแบบซื้อขาด ผมจะซื้อ โจร 500มาเพิ่ม แล้วมันจะดูด้วยกันได้ไหมครับ

คำถามผมไม่ยาก แต่อาจจะงง กับคำพูดผม

ผมอยากขอคำแนะนำความรู้จากพี่ๆ ใจดีทุกคน ขอบคุณล่วงหน้า ผมกะว่าวันอาทิตย์นี้ซื้อแล้วครับ หาข้อมูลเองจนงงไปหมดแล้ว ทำเองไม่ได้ก็ต้องถามคนที่รู้มากกว่า

**ผมอาจติดช้าไปหน่อยเพราะไม่รู้จะใช้โจร 500 ได้อีกกี่เดือน เอาแค่จบฤดูกาลก้อคุ้มละครับ
ที่ผมอยากติด เพราะปู่ผมอยากดูบอลมาก แต่ติดเดือนละ 2000 ก้อไม่ไหวหรอกครับ ตอนนี้ปู่ผม 85 แล้ว
อยากทำไรเพื่อท่านบ้าง ขอบคุณครับ
ตอนนี้เวลาน้อย ขี้เกียจพิมพ์ โทรฯมาคุยเลยดีกว่า จะได้กระจ่าง 08 3031 9813

kriengb
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 04:17:40 pm »

ทำไมถึงเรียก "โจร" เราไม่ได้ทำอะไรผืด ไมได้ไปดักฟังโทรศัพท์ของใคร สัญญาณภาพเสียงมันแพ่ร่มาทางอากาศ จุดประสงค์เพื่อความบันเทิงในบ้านไมได้มีความลับที่เปืดเผยไม่ได้ เรามีเสรีภาพที่จะใช้เครื่องรับดาวเทียม รับสัญญาณที่ส่งมาจากดาวเทียมทุกดวงในโลกนี้มาดูเพื่อความบันเทิงในบ้าน เหมือนคุณซื้อเทปผี ซีดีเถื่อน คุณจะเรียกตัวเองว่าโจร หรือครับ
eakki
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 04:46:52 pm »

ทำไมถึงเรียก "โจร" เราไม่ได้ทำอะไรผืด ไมได้ไปดักฟังโทรศัพท์ของใคร สัญญาณภาพเสียงมันแพ่ร่มาทางอากาศ จุดประสงค์เพื่อความบันเทิงในบ้านไมได้มีความลับที่เปืดเผยไม่ได้ เรามีเสรีภาพที่จะใช้เครื่องรับดาวเทียม รับสัญญาณที่ส่งมาจากดาวเทียมทุกดวงในโลกนี้มาดูเพื่อความบันเทิงในบ้าน เหมือนคุณซื้อเทปผี ซีดีเถื่อน คุณจะเรียกตัวเองว่าโจร หรือครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่ๆที่มาช่วยให้คำแนะนำนะครับ เด้วขอผมเก็บข้อมูลจากพี่ๆท่านอื่นๆอีก เพื่อได้ทางเลือกที่เหมาะที่สุดครับ

ส่วนคุณ เกรียง (ผมอ่านถูกไหมครับ) ที่ผมเรียก โจร เนี่ย มันเป็นคำศัพท์ที่หมายถึง เครื่อง dreambox 500S นะครับ ผมไม่ได้จะกล่าวพาดพิงถึงใคร
ผมไม่รู้ว่าคุณอ่านและตีความกระทู้ไปทางไหนนะครับ ช่วยเข้าใจนิดนึงนะครับ
แต่ถ้าผมถามว่า ถ้าคุณเกรียง ติดจาน ดูบอลจาก 2 คุณใช้จากบ้านเช่าหรือเปล่า หรือว่าคุณจ่ายรายเดือนเลย และถ้าคุณดูจากบ้านเช่า มันเป็นการลักเขาดูนะครับ
หรือดาวดวงอื่นที่มีการเข้ารหัส แล้วสรรหาวิธีเพื่อทำให้ดูได้ มันก้อเป็นการลักเขาดูเหมือนกัน ที่เขาเข้ารหัสเพราะอยากให้คนที่อยากดูเสียเงินให้เขา
แต่ผม หรือท่านๆ เงินมีจำกัด ก้อต้องลักเขาดู แต่พวกช่องฟรี ในดาวเทียมดวงอื่นก็มีครับ ดูได้ ดูไปเถิด

สรุป ผมไม่ได้พาดพิงใคร มันเป็นศัพท์ในวงการที่รู้กันครับ ที่เราใช้คำแทนเพื่อเลี่ยงการใช้ search engine หาเจอ หรือ หาได้ยากขึ้น
คงจะกระจ่างบ้างนะครับ ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ล่อเป้านะเนี่ย
tee6313
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, กันยายน 2011, 05:50:29 pm »

ถ้าจะดู IPM ด้วยก็ควรหันหน้าจานไปรับ NSS6 เป็นหลัก แล้ว Duo ไทยคมเคยู น่าจะง่ายกว่านะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์