ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 12:39:36 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปัญหาของ อะแดปเตอร์ Bigpond และวิธีเช็คว่าเสียหรือไม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของ อะแดปเตอร์ Bigpond และวิธีเช็คว่าเสียหรือไม่  (อ่าน 7453 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 06, ตุลาคม 2011, 11:52:51 pm »

ผมซื้อ bigpond มาใช้งานแบบมีประกัน3เดือน พอหมดประกันก็เจอเลย กลางคืนใช้งานปกติ ตอนเช้ามาเปิดใช้ปรากฎว่าเปิดเท่าไหร่ก็ไม่ติด เลยเอาหม้อแปลงมาเสียบ ไฟที่หม้อแปลงติด ใช้มิเตอร์เข็มวัดไฟได้แต่ สวิงขึ้นลง10-12 v เลยจัดการแกะหม้อแปลงออกเอาสายไปต่อกับแบตแห้งของมอเตอร์ไซค์(ระวังผิดขั้วด้วย)เปิดสวิช์ท เครื่องใช้งานได้ปกติ สรุป อะแดปเตอร์เสีย ไปค้นดูมีหม้อแปลง DB 12v3a
นึกจะตัดสายก็เสียดายเพราะเป็นหม้อแปลงแท้ เลยลองไปค้นดูในเว็ป เจอ12v2Aเป็นแบบสวิทชิงราคา140 ตัดสินใจสั่งซื้อมาแล้วจัดแจงเปลี่ยนสายเพื่อความสวยงาม แล้วลองใช้ดู ก็ใช้ได้ แต่ไม่รู้จะทนหรือปล่าว  พอดีผมจะซื้อหม้อแปลงของ ipadจีนด้วย 9v2A
เคยไปดูของที่มากับเครื่องราคา350 9v1.5A แต่เว็ปที่ผมดูแค่140 เลยเอามาลองดูใช้ได้ดีเลยชาร์ตแบตได้เร็วขึ้น
ปล.ขอแปะลิงค์ เพื่อให้เพื่อนสมาชิกเข้าไปหาข้อมูล อาจมีประโยชน์สำหรับผู้ที่กำลังหาซื้อไม่มากก็น้อยครับ
http://www.weloveshopping.com/template/a06/s_product.php?groupproduct=59693&shopid=8326&welove_ref=www.1electronic.net
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SURIYA
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 08:20:09 am »

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดี ๆ คุณเจี๊ยบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 08:39:18 am »

สรุปว่าเปลี่ยน Adapter12V/2A แล้วหาย
แล้วเอาไปชาร์จแบตอะไรครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 10:09:30 am »

สรุปว่าเปลี่ยน Adapter12V/2A แล้วหาย
แล้วเอาไปชาร์จแบตอะไรครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมใช้ 12v ชาร์ตแบตเครื่องรับสัญญาณดาวเทียม และ9vชาร์ต ipadจีนครับ มันเร็วกว่าเดิมประมาณครึ่ง ชม
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2011, 11:34:59 am »

ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ครับ แต่เอาวิธีซ่อม อะแด็ปเตอร์พร้อม บอกตัวเสียและอาการมาฝาก หลังจากลงมือซ่อมเองแล้วกลับมาใช้งานได้
ถ้าเสียบแล้วเปิดเครื่องไม่ติดอย่าพึ่งคิดว่าเครื่องเสียครับ ลองเอาหม้อแปลงมาเสียบดูก่อนถ้าไฟสีฟ้าติด ให้ลองเอามิเตอร์วัดไฟดู
ถ้าไฟสวิงขึ้นลง10-12v จัดการฉีกกระดาษที่แปะไว้ออกแล้วไขน็อตออก ตอนแรกผมจักการเปลี่ยน c16v1000ufทั้ง2ตัวก่อน
หาตัวเล็กๆนะครับเดี๋ยวตอนประกอบปิดฝาไม่ได้ เปลี่ยนแล้วลองวัดไฟดูครับแต่ยังสวิงอยู่ เลยจัดการเปลี่ยน c400v6.8ufออกเอา450v10ufใส่แทน จัดให้ดีก่อนบัคกรีและตัดขาครับ เดี๋ยวปิดฝาไม่ได้ เสร็จแล้วลองวัดไฟดู ได้12vนิ่งๆ เลยเอาไปลองกับ bigpondเปิดแล้วใช้ได้ จัดการประกอบให้เรียบร้อย นำมาใช้งานได้ปกติครับ
สรุปแล้วตัวเก่าซ่อมแล้วใช้งานได้ดีเหมือนเดิม ลงทุนไป 40บ. ซื้อใหม่300บ. ถ้าใครทำไม่เป็นเอาไปหาช่างใกล้บ้านบอกให้เขาเปลี่ยน
c ทั้งหมด มี3ตัว เดิม400v6.8uf เปลี่ยนเป็น 450v10uf  อีก2ตัว c16v1000uf ใช้25v1000uf ได้ ควรหาขนาดที่เท่ากันครับ
จะได้ปิดฝาได้
jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2011, 02:39:12 pm »

แจ้งเพิ่มเติม สำหรับท่านที่ซื้อ อะแดปเตอร์จาเว็ปที่ให้ไว้ สามารถนำมาใช้ได้เลยครับโดยไม่ต้องเปลี่ยนสายและขั้วแจ็ก
พอดีผมพึ่งได้รับของ เลยเอามาทดลอง เสียบเข้าได้พอดีเลยครับแถมหม้อไม่ค่อยร้อนด้วย สงสัยงานนี้ใช้ลืม
ใครที่ยังไม่มีรีบหาซ้อสำรองไว้เลยครับก่อนที่ของจะหมด ควรเลือก12v2Aแบบสวิทช์ชิ่งนะครับ ราคา140บ.ถือว่าไม่แพง
ดีกว่าสั่งตามเว็ป 300บ.ได้ของเดิมแต่ไม่ชัวร์ ของใหม่ตัวใหญ่กว่าเล็กน้อย ปลั๊กแบนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์