ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 04:02:07 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเรื่องการติดตั้งดู 2 จุดหน่อยซิครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการติดตั้งดู 2 จุดหน่อยซิครับ  (อ่าน 3347 ครั้ง)
absolutez
Newbie
*

« เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 02:16:03 pm »

คือที่บ้านผมจะต่อเพื่อให้ดูได้ 2 จุด รายละเอียดตามนี้ครับ

ผมก็ต่อตามนี้อ่ะครับ

จุดที่ 1. Openbox S10 + สายแลน (อยู่ชั้นบน)
จุดที่ 2. DB500S + Tenda (อยู่ชั้นล่าง)

ทีนี้่ ผมเดินสายจาก LNB Ku band เนี่ยเข้ามาในห้องชั้นบน เพื่อต่อผ่าน Spiltter ( Power Pass ) แยกออกมาที่ Openbox 1 เส้น และเดินลงไปข้างล่างต่อกับ DB500S อีก 1 เส้น

สรุปว่า มันก็ดูพร้อมกัน ได้ปกติ แต่ว่าถ้าเมื่อไหร่ Openbox S10 ปิดเครื่อง DB500S ที่อยู่ชั้นล่างจะดูไม่ได้ทันที แต่ถ้าข้างล่างปิด ข้างบนดูได้ปกติเหมือนเดิม

ผมเลยอยากถามว่าอาการนี้มันเกี่ยวกับตัว Spiltter หรือเปล่าครับ เพราะที่บ้านก็เป็น Power pass แบบ 2 Way ( เข้า 1 ออก 2 ) ผมก็ไม่เก่งเรื่องพวกนี้ด้วย หรือมันต้องใช้ตัวเฉพาะของมันเลยครับ

ผมก็เลยลอง Search หาข้อมูลบนกูเกิ้ล แล้วก็ได้เจอคำตอบเกี่ยวกับเรื่องพวก 22K ทีนี้ผมก็เลยลองถามทางบ้านเช่า ทางบ้านเช่าบอกว่าให้ลองเปิด 22K ที่กล่องทั้ง 2 จุดดู ผมก็เปิดแล้ว แต่ก็ยังเหมือนเดิม

ก็ได้คำตอบเพิ่มมาอีกว่าต้องหาตัวกล่อง 22K GENERATOR มาต่อก่อนเข้า Splitter แบบนี้อาการที่ว่ามันจะหายเปล่าครับ

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
monblack
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 02:22:46 pm »

เปลี่ยน lnb เป็นแบบ ออก 2 ขั้ว ประมาณ 400 กว่าบาท จบเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
absolutez
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 02:28:45 pm »

อ่าาา สรุปคือต้องเปลี่ยนหัว LNB ออก 2 ทางใช่เปล่าครับ 22K Generator นี่ไม่เกี่ยวกันใช่เปล่าครับ
bnipon
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 03:19:56 pm »

1. ตามหลักการมันต้องใช้ได้ ถ้า เป็น Powerpass จริงๆ ไฟจาก rec จะต้องผ่านไปเลี้ยง LNB (ใช้ตัวล่างจะเป็น All ports Power pass ตัวบน 2 ตัวใช้ไม่ได้)

2. ดูช่อง 7 ถ้ารับได้ให้ตรวจ network (IP)
thanate
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2011, 06:46:14 am »

ไม่ทราบว่าท่านใช้หัว lnb แบบไหนถ้าเป็น universal มันก็จะเป็นอาการแบบที่ท่านว่ามานั่นแหละครับ เปลี่ยนหัว lnb ใหม่ให้เป็น 11300 แล้วเข้าไปปิด 22k ซะแค่นี่ท่านก็จะได้สมดั่งใจครับ(ผมก็ใช้อยู่แบบเดียวกับท่านนั่นแหละครับช่ได้จริงแน่นอนครับ)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์