ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 03:57:07 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามแก้ปัญหาจอมืด ตอนถ่ายทอดสด ระบบ MATV
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแก้ปัญหาจอมืด ตอนถ่ายทอดสด ระบบ MATV  (อ่าน 5744 ครั้ง)
WeFreeFly
Newbie
*

« เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 03:18:30 pm »

เรียนถามท่่านผู้รู้ครับ
ที่บริษัททำ MATV  เวลามีถ่ายทอดสดที่ติดลิขสิทธิ์ จอมืด หรือดูไม่ได้
และเนื่องจากอยู่ตจว. ไม่สามารถเข้าไปเปลี่ยนอุปกรณ์ได้ทุกครั้ง

ครั้นจะใช้กล่อง DTV ก็มีปัญหาไฟดับแล้วช่องเปลี่ยน

ท่านใดมีแนวทางแก้ไขหรือมี receiver ตัวไหนที่ใช้ดูได้ ไฟดับกลับมาแล้ว
ช่องไม่เปลี่ยนบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
siamphone
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 03:48:29 pm »

เครื่อง ทรู+ การ์ดฟรีทีวี จะเข้าท่า หรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toey
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 04:09:01 pm »

ตามนั้นครับ
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 04:51:59 pm »

ระบบไฟสำรองครับ
ขอบคุณครับ
WeFreeFly
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 04:52:59 pm »

ขอบคุณครับ
ผมมีความเห็นอีกแบบเพิ่มมาครับคือติดก้างปลามิกเข้าระบบ matv
ท่านใดทราบความถี่ uhf ของช่องฟรีต่างๆครับ ไม่ทราบว่าจะตรงกับ mod ตัวใดบ้าง
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 04:57:36 pm »

ผมมีความเห็นอีกแบบเพิ่มมาครับคือติดก้างปลามิกเข้าระบบ matv
ท่านใดทราบความถี่ uhf ของช่องฟรีต่างๆครับ ไม่ทราบว่าจะตรงกับ mod ตัวใดบ้าง

แต่ละจังหวัดจะส่งคนละช่องความถี่กันนะครับ
ขอบคุณครับ
WeFreeFly
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 05:04:31 pm »

ระบบไฟสำรองมีแค่ ups 1000va 2 ตัวครับ
แต่ปัญหาคือ ไม่มีคนคอยคุมครับ จนท. รับลูกค้าก็ทำไม่เป็น
ช่างซ่อมบำรุงก็ทำไม่เป็น ผมอยู่ส่วนกลางต้องหาวิธีแก้ไขกันไป
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 05:13:59 pm »

ระบบไฟสำรองมีแค่ ups 1000va 2 ตัวครับ
แต่ปัญหาคือ ไม่มีคนคอยคุมครับ จนท. รับลูกค้าก็ทำไม่เป็น
ช่างซ่อมบำรุงก็ทำไม่เป็น ผมอยู่ส่วนกลางต้องหาวิธีแก้ไขกันไป
ถ้าแบบนี้แย่เลยครับ
ถ้าไฟดับยาวupsก็backupได้แค่ประมาณ15-20นาที
คงต้องหาreciever รุ่นที่สามารถตั้งค่าได้ว่าจะให้เปิดเครื่องค้างที่ช่องไหน ตอนเปิดเครื่องใหม่
หรือไม่ก็เสาก้างปลาอย่างที่ท่านว่าผมว่าน่าจะประหยัดสุดแล้วครับ
เพียงแต่ต้องลงหน้างานเพื่อนดูว่าแต่ละช่องฟรีทีวีเค้าส่งความถี่ไหนบ้างครับ แล้วปรับจูนความถี่กันใหม่ให้เข้ากับระบบเดิมของท่าน
ขอบคุณครับ
siamphone
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 05:26:02 pm »

แต่ละจังหวัดจะส่งคนละช่องความถี่กันนะครับ
ขอบคุณครับ

http://www.thaitv3.com/ch3/guide/aboutus_network.php

http://www.tx-tv5.net/index.php?select=tx_frequency
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2012, 07:26:12 pm »

รับช่างช่อมบำรุงเพิ่มไหมครับ

ไม่ฝึกให้เขาเป็น เขาก็ไม่เป็นอยู่อย่างนั้นตลอดไป  ถ้าฝึกแล้วไม่เป็นไล่ให้มันไปเลี้ยงหมูเลยครับช่างนะ แล้วไปเอา มอไซร์รับจ้าง มาทำแทน  อิอิ
WeFreeFly
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2012, 07:39:26 am »

คุณ morn zone7 ครับ
ในความเป็นจริงเห็นใจช่างและ พนง. ครับ
1. บริษัทไม่เพิ่มคน
2. ห้องพักราคาเฉลี่ยแค่ 1600 - 1800 ต่อเดือน คงเห็นสภาพนะครับอะไรก็เสียง่าย เสียบ่อย
3. ห้องพักที่ละ 2000 - 4000 ห้อง ช่างมี 3 - 4 คนต่อ 1 ที่ คิวเป็นหางว่าว
4. บริษัทมีนโยบาย เพิ่มยอดรายได้ ต้องหัวฟูหารายได้เพิ่มตั้งแต่ ผจก. ยัน แม่บ้านล่ะครับ

ทั้งหมดนี้ก็ยังมองว่าบริษัทมีศักยภาพพอรองรับได้ แต่โหลดของ พนง.ทุกคนเต็มเอียนแล้วล่ะครับ
สอนน่ะสอนได้ ก็ยินยอมโดยดี แต่จะให้ได้ผลเท่าไหร่คาดหวังไม่ได้ครับ ผมใช้ชุด DBY ทั้งชุด
40 ช่อง mod single side band รวมราคาเดินสายก็หลักล้าน พอเค้าทราบราคาก็ไม่ค่อยอยาก
เข้าไปยุ่งล่ะครับ
WeFreeFly
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2012, 07:41:46 am »

ขอบคุณ คุณsiamphone มากๆ ครับสำหรับข้อมูล
nirut
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, กุมภาพันธ์ 2012, 12:24:43 am »

เครื่อง ทรู+ การ์ดฟรีทีวี จะเข้าท่า หรือเปล่าครับ
ปัญหาของท่าน เท่าที่ได้อ่านดู  ตัวนี้เหมาะสมและประหยัดที่สุดแล้วครับ
2.ถ้าอยากใช้เครื่องรับประเภทราคาถูกๆ ก็ต้องใช้ UPS ตัวใหญ่ๆ ที่สำรองไฟได้นานๆหน่อย
3.การ์ดฟรีทีวี 1 ใบ+DreamBox500s ตามจำนวนช่องที่จะลงในระบบ
   พิจารณาดูครับท่าน
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, กุมภาพันธ์ 2012, 09:19:20 am »

เครื่องสำรองไฟของ บ.สยามนีออนก็ได้ ต้องให้เขาออกแบบสำหรับงานโดยเฉพาะ เมื่อไฟดับก็ต่อเข้า Inverter ซึ่งมี stabilizer ควบคุม สามารถกำหนดให้ได้ว่า ไฟออก 220 V +- กี่เปอร์เซ็นต์ จำเป็นต้องซื้อดีหน่อยเพราะว่าต้องระวังสัญญาณรบกวน (ใช้ของทำในประเทศไทย ใช้ของนอกเจอไฟเมืองไทยพังครับ)
บ้านผมกลางวัน 226 V  พอข้างบ้านเปิดมอเตอร์ +- 1.5 V ตอนเย็น 218 V บางแห่งการไฟฟ้าตั้งฟิวส์ AUTO เมื่อไฟชอร์ต์ ฟิวส์จะต่อเอง 3 ครั้ง ถ้ายังชอร์ต์อยู่ถึงจะตัดวงจร
WeFreeFly
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2012, 09:11:55 am »

คาดว่าถ้าลงทุนเพิ่มคงเอาแบตรถ 70 amp มาต่อพ่วงน่ะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์