ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 03:11:37 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขออธิบาย ทำไม จานติดรถยนต์ ต้องใส่ power inserter หรือ power mod
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออธิบาย ทำไม จานติดรถยนต์ ต้องใส่ power inserter หรือ power mod  (อ่าน 9410 ครั้ง)
dragon9card
Newbie
*

« เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 02:55:13 pm »

จากการ ถามข้อมูลผู้ ผลิต และ ดูการทำงาน ของ จานติดรถยนต์ และ การทำงานของ power  inserter

-จานติดรถยนต์ นั้นมีวงจร control การรับสัญญาน และ ควบคุมการทำงาน มอเตอร์ 12 VDC  ชุดนี้ทั้งหมดออกแบบให้
ทำงานที่ระบบไฟ 12 vdc ของ แบต รถยนต์

-เครื่องรับดาวเทียมเรา ไฟ ออกมา 18 Vdc ด้าน H   ซึ่งไฟเกินชุด ควมคุมถึง 6VDC ซึ่งเยอะมาก

-power inerter จึงมาแก้จุดนี้ โดยการทำงาน จะตัดไฟ 18 vdc ของเครื่องรับออก แล้วส่งแต่สัญญานภาพไป  ให้กับเครื่องรับ  แล้วป้อน 12Vdc ให้กับ ชุดcontrol การรับสัญญาน และมอเตอร์ทำเงินถูกต้องที่ 12 vdc มีกระเพียงพอ

สำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ตัว power inserter   ที่ซื้อเครื่องไปซ่อมๆๆ กัน ก็บอกได้เลยครับ ว่า ส่วนใหญ่วงจร control พัง

เพระ ท่านได้จ่ายไฟเกิน ไปถึง 6 vdc   มอเตอร์หลายท่าน อ่อนแรง เพราะ บางขดลวด ช๊อต   ลองคิดเอา มอเตอร์ทำงาน
12 Vdc ท่านจ่ายเครื่องรับไป 18 VDc

ในส่วนของวงจรที่เสียหาย จะสักเกตุได้ว่า ส่วนใหญ่  cpu เสีย  และ หมุนตลอด ไม่ lock สัญญาน เพราะไปที่ท่านจ่ายเกินไปทำให้วงจรตรวจเช็คแรงดันการรับเสียหาย

สำหรับที่ไม่เชื่อแล้วบอกว่าไม่ใส่ก็ใช้ได้  ลองดูระยะยาวได้ไม่นาน วงจรเสียหายครับ  แล้วหลายคนก็พบปัญหานี้แล้วครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
smallbee
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 03:45:37 pm »

ผมคนนึงครับที่ไม่ได้ใส่ใช้มาปีกว่าแล้ว เดี๋ยวต้องหาใส่มั่งแล้วล่ะขอบคุณที่เอามาฝากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 03:57:51 pm »

เห็นบางท่านเอา power inserter มาโมดิฟายใส่(หรือ power passไม่แน่ใจ) Diode 1N4001 Forward เพิ่มเข้าไป เสียดายไม่ได้เซฟรูปมาด้วย ส่วนผลจะเป็นอย่างไรเดี๋ยวผมจะตามดูข้อมูลอีกที แต่ถ้าจำไม่ผิดน่าจะที่ Zone7

dragon9card
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 06:14:26 pm »

ไม่ใช่ ของผมครับ

ผมเหมือนของแท้ 100 %

ผมสามารถ พัน L ได้ครับ ให้ได้ค่า แบบ ศูนย์ ใครซื้อไป เปิดดูได้ครับ

ตัวแรกผมใช้ L ค่าน้อยไปเลยให้ ส่งเปลี่ยน  ตอนนี้ หา coli และลวดได้แล้ว

เลยทำได้ เหมือนกันครับ
sammy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 08:27:09 pm »

คาดเดาว่า ไฟที่จ่ายจาก รีซีฟเวอร์ มีทั่ง 14 และ18 ซี่งเป็น ภาระ แอลเอนบี ปกติ มีวงจรเลือก V H
ใน แอลเอนบี  ทีนี้เรานำมาใช้กับจาน รถยนต์ ซึ่ง มีวงจร อะไรต่อมิอะไร เซอร์โวควบคุม จานเล็กๆ
ซึ่งเหล่านี้ จึงต้องตัดไฟจากแหล่งอื่น มิให้มาเพ่นพ่าน ในวงจร จาน  รีซิฟเวอร์ก็คงรอรับความถี่อย่างเดียว
ผู้ว่าผมเดาใกล้เคียง ป่าว
goods_buy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 08:39:59 pm »

จากเหตุผลในความเห็นแรก เป็นแนวคิดที่ดีครับ  แรงดันส่วนเกินน้อย  ทำให้เกิดการสูญเสียเป็นความร้อนน้อยลง
ผมก็ใช้ไฟจากเครื่องป้อนตรงกับจาน  เพราะเชื่ิอคู่มือของผู้ผลิต

สำหรับท่านที่อยากหา powerserter  ลองหา splitter แบบ 1 pass ซึ่งไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ยังจะหาซื้อได้หรือไม่
มาต่อใช้งาน และหารีเลย์มาตัดไฟเลี้ยงจาน เมื่อไม่ได้เปิดใช้งานเครื่อง

ผิดถูกอย่างไร ลองนำแนวคิดไปทดสอบดูครับ
ส่วนผม คงจะใช้ไฟเลี้ยงจาก lnb เหมือนเดิม เพราะไม่ได้ใช้งานบ่ิย  และผมคิดว่าวงจร voltage converter ที่ทำหน้าที่ลดแรงไฟน่าจะทำงานได้ทนทานพอสมควร
thaidream2
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 09:12:47 pm »

จากเหตุผลในความเห็นแรก เป็นแนวคิดที่ดีครับ  แรงดันส่วนเกินน้อย  ทำให้เกิดการสูญเสียเป็นความร้อนน้อยลง
ผมก็ใช้ไฟจากเครื่องป้อนตรงกับจาน  เพราะเชื่ิอคู่มือของผู้ผลิต

สำหรับท่านที่อยากหา powerserter  ลองหา splitter แบบ 1 pass ซึ่งไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ยังจะหาซื้อได้หรือไม่
มาต่อใช้งาน และหารีเลย์มาตัดไฟเลี้ยงจาน เมื่อไม่ได้เปิดใช้งานเครื่อง

ผิดถูกอย่างไร ลองนำแนวคิดไปทดสอบดูครับ
ส่วนผม คงจะใช้ไฟเลี้ยงจาก lnb เหมือนเดิม เพราะไม่ได้ใช้งานบ่ิย  และผมคิดว่าวงจร voltage converter ที่ทำหน้าที่ลดแรงไฟน่าจะทำงานได้ทนทานพอสมควร
คิดอยู่แล้ว ว่าน่าจะใช่ครับ เด่วลองแล้วจะมารีวิวให้ครับ
dragon9card
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2012, 11:02:21 pm »

##สำหรับท่านที่อยากหา powerserter  ลองหา splitter แบบ 1 pass ซึ่งไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ยังจะหาซื้อได้หรือไม่
มาต่อใช้งาน และหารีเลย์มาตัดไฟเลี้ยงจาน เมื่อไม่ได้เปิดใช้งานเครื่อง##

เขาออกแบบมาให้เลี้ยง LNB ครับ กระแสผ่าน L ไม่พอเลี้ยง มอเตอร์ ครับ

ขดลวด L มันเล็กไป เส้นเท่าเส้นผมครับ

ขดลวด L ของ power inserter ใส่ กว่า 10 เท่า ครับ

มันต่างกัน ตรงนี้ เท่าที่ผมมอง เทียบ วงจร ครับ

peestar
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2012, 12:33:22 am »

##สำหรับท่านที่อยากหา powerserter  ลองหา splitter แบบ 1 pass ซึ่งไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ยังจะหาซื้อได้หรือไม่
มาต่อใช้งาน และหารีเลย์มาตัดไฟเลี้ยงจาน เมื่อไม่ได้เปิดใช้งานเครื่อง##

เขาออกแบบมาให้เลี้ยง LNB ครับ กระแสผ่าน L ไม่พอเลี้ยง มอเตอร์ ครับ

ขดลวด L มันเล็กไป เส้นเท่าเส้นผมครับ

ขดลวด L ของ power inserter ใส่ กว่า 10 เท่า ครับ

มันต่างกัน ตรงนี้ เท่าที่ผมมอง เทียบ วงจร ครับ

ดังใหญ่แล้ว55555
sammy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2012, 07:07:44 am »

ท่านใดเคยติดตั้ง UBC รุ่น เสาไมโครเวฟ(เดือยหมู) และมีกล่อง Multi Cypher (ถอดรหัส) จะเห็นมี
กล่อง Power Inserter หรือเรียกอีกอย่างว่า Power Modulater นำมาใช้แทนก็คงพอใด้
หรือจะทำเองก็ได้ ไช้ F - Type 3ตัวทำสามทาง ด้านเข้า รีซีฟเวอร์ มี คาปา 2- 3 Pf กั้นไฟไว้ผ่านได้แต่ความถี่  ด้านไฟเข้า มี คอยล์เล็กๆดักความถี่ และอีกด้านต่อขึ้นจาน เคยทำใช้กับ รีซีฟเวอร์ ที่ภาคจ่ายไฟจาก
ในเครื่องเสีย มาแล้ว
JO-CM
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2012, 07:18:28 am »

หลักการง่ายๆ เป็นตัวที่เอาไฟเข้าไปเพื่อเลี้ยงจาน ภาษาทางวิชาการ ก็เรียกว่า AC MODULATOR
hondajazz
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2012, 07:26:37 am »

ทำอย่างไรก็ได้แต่อย่าให้ไปเกินมากไปเป็นพอครับ
smallbee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2012, 11:49:25 am »

เดี๋ยวว่างๆผมจะลองเอา ic ไปใส่ทางแนว H ให้มันออกไม่เกิน 12 v (LA7812) น่าจะทำได้ว่าแต่ว่าจะใส่ตรงไหน ที่จาน หรือ ที่เครื่องรับผมว่าท่านที่เป็น อิเล็กทรอนิกส์น่าจะทำได้ครับ ลองได้แ้ล้วจะนำมาบอกต่อครับ
thaidream2
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, กุมภาพันธ์ 2012, 05:36:19 pm »

ลองเข้าไปดูครับ มีพี่ช่างเค้าทดสอบอยู่ครับ จากราคาพันเหลือไม่เกินร้อยครับ อิ อิ อิ
http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,22618.0.html
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์