ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 05:02:01 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากดู DTV แนว V ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากดู DTV แนว V ครับ  (อ่าน 5452 ครั้ง)
Naphat
Newbie
*

« เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2012, 05:09:22 pm »

ตอนนี้ที่บ้านติดจานแดงอยู่แล้วครับ  หัว single 11300

ตอนนี้ที่ดูได้คือ 2 กับ DTV แนว H  แต่ถ้าช่องไหนเป็นแนว V นี่ดูไม่ได้เลย

อยากสอบถามว่า  ผมต้องแก้ไขยังไงครับ  เปลี่ยนหัว LNB อย่างเดียวใช่ไหมครับ  ใช่ของอะไรครับ สแกนยังไง ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nig
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2012, 05:22:50 pm »

ก็ใช้หัว Single ku 11300 เหมือนเดิม แต่เปลี่ยนแบบ twin (แบบ 2 ขั้ว)

และจะต้องเดินสายเพิ่ม 1 เส้น จากหัว LNBf - มาที่เครื่องรับอีกเครื่อง แยกใครมัน
แต่ถ้าเดินสายยุ่งยากและไม่สวย ก็เดินมาถึงจุดต่อเดิม และจัดการด้วยมัลติสวิทช์ แต่ต้องตามไปตั้งค่าที่ เครื่องรับใหม่ทั้ง 2 เครื่อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
leksuk
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2012, 06:51:58 pm »

ปรับหัว LNB ให้อยู่ประมาณ 4-5 นาฬิกา ของหน้าจานครับ
keef
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2012, 06:57:11 pm »

บิดหัว LNB ไปที่ 3-4 นาฬิกาเลยครับ
ดูได้2ขั้วแน่นอน

aiyob
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2012, 08:41:23 pm »

บิดหัว LNB ไปที่ 3-4 นาฬิกาเลยครับ
ดูได้2ขั้วแน่นอน
สนับสนุนอีกเสียงครับ
Nig
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2012, 10:23:15 pm »

ก็ใช้หัว Single ku 11300 เหมือนเดิม แต่เปลี่ยนแบบ twin (แบบ 2 ขั้ว)

และจะต้องเดินสายเพิ่ม 1 เส้น จากหัว LNBf - มาที่เครื่องรับอีกเครื่อง แยกใครมัน
แต่ถ้าเดินสายยุ่งยากและไม่สวย ก็เดินมาถึงจุดต่อเดิม และจัดการด้วยมัลติสวิทช์ แต่ต้องตามไปตั้งค่าที่ เครื่องรับใหม่ทั้ง 2 เครื่อง

ที่แนะนำแบบ 2 ขั้ว เพราะเห็นท่านมีเครื่องรับ 2 เครื่อง ถ้าหมุนตามที่เพื่อนแนะนำก็ดูได้ครับ แต่มันจะดูพร้อมกัน 2 แนวไม่ได้ แต่ถ้าดูที่ละจุด คือปิดอีกจุดไว้ก็จะไม่มีปัญหาครับ
sunka
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 12:19:37 am »

พยายามอ่านก็ยัง งง งง อยู่ เอาเป็นว่า
เครื่องเดียวให้บิดหัว LNB
ถ้า2เครื่องให้เปลี่ยน LNB เป็นแบบ2ขั้ว
starmax
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 08:56:50 am »

ที่แนะนำแบบ 2 ขั้ว เพราะเห็นท่านมีเครื่องรับ 2 เครื่อง ถ้าหมุนตามที่เพื่อนแนะนำก็ดูได้ครับ แต่มันจะดูพร้อมกัน 2 แนวไม่ได้ แต่ถ้าดูที่ละจุด คือปิดอีกจุดไว้ก็จะไม่มีปัญหาครับ

ผมไม่ได้ว่าอะไรนะ แต่ เขาหมายถึง  2(ทรูวิชั่น)หรือเปล่าวครับ เขาไม่ได้บอกว่ามีเครื่องรับ2เครื่องซะหน่อย อ่านดูดีๆ คนที่ งง อยู่ ก็หาย งง ได้แล้ว

Nig
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 09:56:34 am »

ใช่ หายงงๆๆๆ เลย 5555 เพื่อนถามทางเอ็ม ดันไปพิมพ์บนบอร์ด กำ เวร ตัวเอง
leksuk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 10:33:21 am »

ไม่เป็นไรครับ ความรู้ทั้งนั้นนำไปใช้ได้ครับ
keng
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 10:36:00 am »

ได้ความรู้กันมากหลายครับ  จะ 2 ขั้ว หรือ หมุน lnb ก็เยี่ยมครับ เลือกใช้แก้ไขตามสถานการณ์ครับ
starmax
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 10:44:58 am »

น่าจะบอกว่าใช้เครื่องรับยี่ห้ออะไรนะครับ เช่น ดรีมบ๊อก  สกายบ๊อก โอเพนบ๊อก  เป็นต้น  ถ้ารับแนว V  ไม่ได้อาจเป้นที่ตัวเครื่อง หรือ LNB มีปัญหาครับ

Naphat
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 05:06:40 pm »

ขออภัยครับ  พอดีเพิ่งเปิดคอมเข้ามา
ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบครับ  ขอขยายคำถามให้ชัดเจนขึ้นครับ

1.  จานแดงผม  ตอนนี้ใช้หัวของ ทรูวิชั่น 11300 หัว LNB ก็ อยู่ที่ประมาณ 4 โมงอยู่แล้วครับ
2.  จากจานต่อเข้า มัลติสวิทซ์  ที่หลังคา (ช่างต่อให้  ผมไม่ได้ขึ้นไปเห็นครับ) ลงมาตามสายในผนังบ้าน
3.  ตอนนี้ดูอยู่ 3 จุดพร้อมกันครับ  เป็น DB500HD 1 เตรื่อง และ S10 อีก 2 เครื่อง

ตอนนี้คือทั้ง 3 เครื่องนั้น  สามารถดูทรูได้ครับ  และ DTV ก็ดูได้ครับ  แต่ทั้ง 3 เครื่องดู DTV ได้เฉพาะแนว H ครับ  ส่วนช่องที่อยู่ในแนว V ทั้งหมด  มันเหมือนมีศัญญาณครับ  มา 70 กว่า  แต่จอมืดครับ

ก็เลยอยากจะสอบถามครับ  ว่าจะทำยังไงดีครับ  ให้ผมดู ช่อง DTV แนว V ได้ครับ  อีกคำถามคือ 1 Sky นี่อนู่ใน DTV แนว V ใช่ไหมครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2012, 08:18:12 pm »

กรณีนี้คุณก้อไปหาหัวแบบ K2 มาตามความเห็นด้านบนนั่นแหละครับ เอามาต่อกับมัลติสวิทซ์ของคุณแค่นี้ก้อเรียบร้อย
ว่าแต่ทำไมไม่ติดต่อช่างที่ทำไว้ให้เค้ามาทำให้ไม่ง่ายกว่าเหรอครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์