ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 02:14:07 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มือใหม่ซื้อ SkyBox S12 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ซื้อ SkyBox S12 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 5010 ครั้ง)
t_2516
Jr. Member
**

« เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 05:15:01 pm »

ใช้จานเหลือง DTV อยู่ และได้กล่อง S12 มาแล้ว แต่เหลือแต่รอ ทรู มาติดตั้ง เบอร์ + ไฮสปีด 7 เมก

มีคอมพิวเตอร์ PC (โดยใช้ USB Wireless เพื่อจะได้รับสัญญาณจาก Router)

อยากถามว่า Wireless Router ของทรู ต่อเข้ากับ SkyBox S12 ขั้นตอนให้มันเจอกันต้องต่ออย่างไรค่ะ

ขั้นตอน .......

1. ต้องนำ Router ไปเสียบแลนกับเครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนใช่ไหมค่ะ Huh???

2. แล้วต่อไปการเซ็ทค่า ต้องเซ็ทยังไงค่ะ Huh???

3. พอเซ็ทค่าแล้ว ต่อจากนั้น ถอด Router ให้ไปเสียบสายแลนเข้ากับ SkyBox S12 หรืออย่างไรค่ะ Huh???

4. ถ้าใช่ หรือไม่ใช่ พอต่อสายแลนเข้ากับ SkyBox S12 พอเปิด ทีวี พร้อมกับ S12 ทีวีมันจะดูได้เลยใช่ไหมค่ะ แล้วไม่ต้องไปปรับค่าจานเหลืองเดิมหรือไม่ค่ะ Huh???

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ ช่วยแนะนำขั้นตอนที่พอใจเข้าใจได้ไหมค่ะ

[/url
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 05:52:09 pm »

ใช้สายแลนที่มากับ Router เสียบ(ช่องสีเหลือง ติดกันสี่ช่อง) ช่องใดช่องนึง

เข้าไปที่ช่องแลนของ SkyBox S12 (มีช่องเดียว)

ส่วนคอม ก็ใช้เหมือนเดิม (USB Wireless)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
t_2516
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 06:13:11 pm »

มันต้องเซ็ทค่า Router ให้เจอกับเครื่องคอม ก่อนหรือเปล่าค่ะ

ถ้าจู่ๆ ไปเสียบสายแลน แล้ว Router มันจะอ่านค่าจากไหนค่ะ

พอรู้คร่าวๆ ค่ะ แต่อยากได้ความรู้ที่แน่นกว่านี้ค่ะ
tamarix
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 07:08:22 pm »

อยากทราบว่า มีกล่อง S12 แล้ว แล้ว มีบ้านเช่าหรือยังครับ  เอาสายแลนไปต่อกับเร้าเตอร์อย่างเดียวดูไม่ได้
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 07:42:07 pm »

มันต้องเซ็ทค่า Router ให้เจอกับเครื่องคอม ก่อนหรือเปล่าค่ะ

ถ้าจู่ๆ ไปเสียบสายแลน แล้ว Router มันจะอ่านค่าจากไหนค่ะ

พอรู้คร่าวๆ ค่ะ แต่อยากได้ความรู้ที่แน่นกว่านี้ค่ะ

ถ้ามีเจ้าหน้าที่ มาติดตั้ง ก็ควรจะเซทค่า ให้ทุกอย่างอยู่แล้ว

ถ้าคอมเราออกอินเตอร์เนท ได้ ก็เสียบสายแลน เข้า skybox ได้เลยทันที

ปกติ มันออกอินเตอร์เนตของมันเอง(sky box)

รอให้ช่างเขากลับไปก่อน ค่อยทำเอง ติดขัดอย่างไร มาถามอีกที

ที่จะต้องเตรียมรอไว้ก่อนเลย คือ สายอากาศ (จาน นั่นหละ)

สาย เอวี (หรือ HDML ถ้าทีวี แอลซีดี)

สายแลน (แถมมากับ เราเตอร์) บ้านเช่าด้วย
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 07:46:34 pm »

ถ้ามีเจ้าหน้าที่ มาติดตั้ง ก็ควรจะเซทค่า ให้ทุกอย่างอยู่แล้ว

ถ้าคอมเราออกอินเตอร์เนท ได้ ก็เสียบสายแลน เข้า skybox ได้เลยทันที

ปกติ มันออกอินเตอร์เนตของมันเอง(sky box)

รอให้ช่างเขากลับไปก่อน ค่อยทำเอง ติดขัดอย่างไร มาถามอีกที

ที่จะต้องเตรียมรอไว้ก่อนเลย คือ สายอากาศ (จาน นั่นหละ)

สาย เอวี (หรือ HDML ถ้าทีวี แอลซีดี)

สายแลน (แถมมากับ เราเตอร์) บ้านเช่าด้วย

โทษที สาย HDMI นะครับ น่าจะมากับ skybox อยู่แล้ว
kriengb
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 08:22:16 pm »

http://upmany.com/zZln
kriengb
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 08:25:02 pm »

kriengb
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 08:30:49 pm »

ตามรูป สีขาว-สายโทรศัพท์  สีเหลือง-สายแลนต่อเข้าคอม  สีฟ้า1 -สายแลนต่อเข้า openbox  สีฟ้า2 - สายแลนต่อเข้า LCD TV เอาไว้ดูยูทูป
t_2516
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, เมษายน 2012, 09:32:52 pm »

ขอบคุณทุกๆ คำตอบที่แนะนำนะค่ะ เด๋ววันเสาร์ที่ 07.04.2555 ช่างจะมาติดตั้งให้ แล้วถ้าติดขัดอย่างไร จะขอคำแนะนำอีกทีนะค่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์