ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 07:01:49 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Dreambox HD800 ต้องใช้!นิ้ว! แตะ ภาพถึงไม่กระตุก งง ครับงานนี้ช้วยด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Dreambox HD800 ต้องใช้!นิ้ว! แตะ ภาพถึงไม่กระตุก งง ครับงานนี้ช้วยด้วยครับ  (อ่าน 4104 ครั้ง)
Bomypoko
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 04:19:54 pm »

คือว่า Dreambox ผมมี 2 เครื่องแบบ Cable คนละ User, IP address และ Mac address

แต่ไอเครื่องที่ 2 ของผม จะดู ช่อง ทุกช่องกระตุกครับตลอดครับ ขึ้น Tune Fail  นอกจากช่อง HD ที่จะกระตุกน้อยหน่อยน่าแปลก -''-

!!!แต่ยิ่งแปลกไปกว่านั้นถ้าผมแค่เอา นิ้ว (นิ้วมือ) แตะที่กล่องแล้ว กลายเป็นว่า ภาพหายกระตุกเลยครับ ลื้นหัวแตกเลยแต่ต้องเอานิ้วเตะไว้ตลอด

มันเกิดจากสาเหตุอะไรกันแน่ครับ ผม งง มาก มีท่านใดเคยเจอแบบผม บ้างครับ ที่ผมคิดออกตอนนี้ก็อาจเป็นเพราะคลื่นลบกวนอะไรทำนองนี้รึเปล่าครับ

ยังไงก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับผม ขอบคุณมากครับ -''[-
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 04:26:10 pm »

ถอดจูนเนอร์ออกมาทำความสะอาดขาแล้วเสียบใหม่ครับ หาย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Bomypoko
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 04:42:51 pm »

ถอดจูนเนอร์ออกมาทำความสะอาดขาแล้วเสียบใหม่ครับ หาย

เป็นที่ Tuner เหรอครับ เนี่ย ขอบคุณมากครับ

แต่ผมไม่เคยแกะเครื่องเลยนี่สิ เสียวอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณมากครับสำหลับคำแนะนำ

ท่านอื่นถ้ามีคำแนะนำอีก ก็ตามสบายเลยนะครับผม

ขอขอบคุณทุกท่านที่คลิกเข้ามา อ่านครับผม ูู
tanthai555
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 06:41:29 pm »

เดี๋ยวจะหลับซะก่อนนะครับ

สำหรับ ต้องใช้ ร.เรือสะกดครับ

อิอิ
Bomypoko
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 07:49:20 pm »

เดี๋ยวจะหลับซะก่อนนะครับ

สำหรับ ต้องใช้ ร.เรือสะกดครับ

อิอิ

อ้อ.. 555 ขอบคุณมากครับผม -''-
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 10:21:23 pm »

ใช่ หรือเปล่ว หายไหมครับ อยากรู้
Bomypoko
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, มีนาคม 2012, 11:57:24 pm »

ใช่ หรือเปล่ว หายไหมครับ อยากรู้

ไม่ใช่ครับผม -''-

คือที่บ้านผมมี DB 2 เครื่อง เครื่องที่มีปัญหาอยู่ข้างล่าง อีกเครื่องอยู่บน (ชั้น2 )

หากเปิดดูพร้อมกัน เครื่องข้างล่างจะกระตุกครับ แต่ข้างบน จะไม่เป็นอะไรเลย ถึงแม้ว่า จะสลับเครื่องกัน ...เครื่องที่อยู่ข้างล่างก็กระตุกอยู่ดี

ผมเลยโทรไปหาพ่อค้า

เค้าบอกว่า ต้องซื้อ Booster มา อะครับเพราะข้างล่างสัญญาณมันอ่อน

กำลังหาข้อมูลอยู่ครับว่า จะเอาตัวไหนดี

ยังไงก็ขอบคุณมากครับผมมมม

ใครมีคำแนะนำใดๆอีกก็เชิญได้เลยนะครับ

ปล. (IP /Mac Address/ User ของผม คนละอันนะครับผม) 
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, มีนาคม 2012, 10:34:35 pm »

ลองหน่อยไม่เสียหายลงทุนน้อย ต่อสายดินที่เครื่องรับ หรือที่ ทีวี ครับ
Bomypoko
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 06:01:40 pm »

ลองหน่อยไม่เสียหายลงทุนน้อย ต่อสายดินที่เครื่องรับ หรือที่ ทีวี ครับ

ใช้เลยครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ทำอะไรปิดเครื่องไว้ก่อน

ก็เลยโทรไปถามช่าง TV แถวบ้าน..เค้าก็ถามว่าใช้ TV ยี่ห้อไหนยังไง

***ช่างก็แนะนำว่าอาการที่เกิดขึ้นอาจเป็นเพราะต่อไม่ครบวงจร(โดยเฉพาะTV รุ่นใหม่ๆ)ให้ลองต่อสายดินดู(ซึ่งบ้านผมไม่มีสายดินเลย-'-)

ก็ว่าจะเรียกช่างให้มาลองต่อดูครับแต่พอดีช่างไม่ว่าง-''-

ขอบคุณมากครับผม...ไม่ทราบว่าท่านเคยเจออาการแบบผมรึเปล่าครับ

ปล. (TVผม Sony LCD 55 นิ้ว ที่ต้องเอานิ้วแตะเครื่องDBถึงหายกระตุกครับ)
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, มีนาคม 2012, 10:53:19 pm »

ตอบเเบบ 55555 +  เจอมากับตัว TV 51 LG 3D ติดบนหลังคาบ้านทำยังไง ก็ดูไม่ได้  ใช้เวลาทำ สามวัน ติดจานมาสองปีไม่เคยเจอ ดูเครื่องอื่นได้ปกติ เเต่เจ้า 51 นิ้วดูไม่ได้   นำมาติดกับพื้นดินดูได้ปกติ  งงนึกว่าผีหลอก เเต่เจ้าของบ้านไม่ให้ติดกับพื้น ย้ายที่ใหม่อุปกรณ์เหมือนเดิมทุกอย่างเพียงเเต่ขึ้นชายคา ดูไม่ได้เหมือนเดิม เลยขอยอมเเพ้ ถอดจานกลับ ลืมนึกถึงสายดิน ถ้าทำเเล้วหายก็ช่วยบอกต่อจะได้ไม่ตายน้ำตื่น
Bomypoko
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 09:22:21 pm »

ตอบเเบบ 55555 +  เจอมากับตัว TV 51 LG 3D ติดบนหลังคาบ้านทำยังไง ก็ดูไม่ได้  ใช้เวลาทำ สามวัน ติดจานมาสองปีไม่เคยเจอ ดูเครื่องอื่นได้ปกติ เเต่เจ้า 51 นิ้วดูไม่ได้   นำมาติดกับพื้นดินดูได้ปกติ  งงนึกว่าผีหลอก เเต่เจ้าของบ้านไม่ให้ติดกับพื้น ย้ายที่ใหม่อุปกรณ์เหมือนเดิมทุกอย่างเพียงเเต่ขึ้นชายคา ดูไม่ได้เหมือนเดิม เลยขอยอมเเพ้ ถอดจานกลับ ลืมนึกถึงสายดิน ถ้าทำเเล้วหายก็ช่วยบอกต่อจะได้ไม่ตายน้ำตื่น

ได้ครับผม อิอิ ผมจะทำ 2 อย่าง ในวันหยุด เสาว์-อาทิตย์ นี้ครับนัดช่างไว้แล้ว

วิธีที่1 ต่อสายดินดูก่อน ถ้าไม่หาย ไปวิธี 2

วิธีที่2 ติดบูตเตอร์ เพื่มสัญญาณ ครับ

ยังไงรอติดตามชม ครับผม

ปล. ของผมเป็นแบบ Cableอะครับไม่แน่ใจว่าจะแก้อาการเหมือน แบบ จาน หรือเปล่า ^^

Bomypoko
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, เมษายน 2012, 01:58:19 pm »

สรุปปัญหาได้แล้วนะครับผม

สรุปว่าเป็นที่ไมได้ต่อสายดินครับทำ

พอต่อเสร็จดูได้ลื่นๆๆเลย

ขอบคุณมากครับผมมมมม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์