ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 12:57:43 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สุดเซ็งกับ ทรูมูฟ H 3Gที่ปราจีน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดเซ็งกับ ทรูมูฟ H 3Gที่ปราจีน  (อ่าน 15073 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 04:11:31 pm »

ตอนแรกผมนึกว่า Bigpond เสีย เลยจัดการแกะกล่องเครื่องใหม่ ชิพ8790 ที่ว่าโหลดเร็วแรงกว่าเดิม
เครื่องเก่าเทสสปีดได้ 0.12 กิโลไบท์ ลองเครื่องใหม่ก็ได้ 0.12kb เท่ากัน ปกติที่เคยใช้อย่างต่ำ3.5M
สูงสุด6.2M แพ็คเกจที่ผมสมัครไว้ 899บ. 5GB รวมภาษีก็964บ. โทรไปสอมถามก็ไม่ได้คำตอบ
ตอนนี้จะตอบเมล์เพื่อนสมาชิกต้องรอนานมาก ลงรูปไม่ได้ ค้าง หลุดบ่อย  6วันแล้ว ยังไม่มีอะไรดีขึ้นเลย
แบบนี้ผู้บริโภคเสียฝ่ายเดียว จ่ายเงินเต็มแทนที่จะได้ 368 kb แต่ได้แค่ 0.12kb นี่แหละครับ 3Gของ TRUE H
ค่ายอื่นหรือจังหวัดอื่น เป็นแบบนี้หรือปล่าว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jarasak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 05:12:33 pm »

นี่ก็ปัญหาตอนแรกใช้ไม่ได้กับแอร์การ์ดเราเตอร์ที่มีอยู่แค่ดูนะ ตอนนี้ใช้กับ TP Link 3020+แอร์การ์ดเซียร่าใช้ดีก็แค่ดู แต่ใช้แบบท่านไม่ดีแน่ก็ไม่รู้จะให้ใช้แบบไหนเหมือนกัน เออปราจีนเคยผ่าน ถามทางไปกบินทร์บุรี เขาบอกมาทางปราจีนหรือเขาฟังผิด ต้องขับไปกบินทร์อีกตั้งไกล ท่าน Jayว่าผมมาผิดทางหรือเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chatreep
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 05:18:19 pm »

ของผมอยู่ อ.กบินทร์บุรี อยู่ห่างเสาส่งประมาณ 10 กม. ขึ้นเสายากิ ใช้ Truemove-H3G+ กับ Bigpond ซื้อแพ็คเกจที่เขาจัดโปร 899 บาท 5GB ลด 50% เหลือเดือนละ 450บาท ยังไม่รวมภาษี นาน 4 เดือนใช้มาตั้งแตวันที่ 30 มีนาคม ยังไม่พบปัญหาเหมือนของช่างเจี๋ยบครับ ลูกผมใช้เล่นเกมออนไลน์ทุกวัน
jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 07:11:16 pm »

ของผมอยู่ อ.กบินทร์บุรี อยู่ห่างเสาส่งประมาณ 10 กม. ขึ้นเสายากิ ใช้ Truemove-H3G+ กับ Bigpond ซื้อแพ็คเกจที่เขาจัดโปร 899 บาท 5GB ลด 50% เหลือเดือนละ 450บาท ยังไม่รวมภาษี นาน 4 เดือนใช้มาตั้งแตวันที่ 30 มีนาคม ยังไม่พบปัญหาเหมือนของช่างเจี๋ยบครับ ลูกผมใช้เล่นเกมออนไลน์ทุกวัน
แล้วของผมมันเป็นอะไรหว่า ผมเปิดใช้ซิม สมาทโฟน 20 กพ-20มีค แต่พอวันที่19หลังเทียงคืนเข้าเช้าวันที่20 มันเริมกินเงินในซิม มาเช็คดูตอนบ่าย2 หมดเกือบ200บ. เลยไปซื้อซืม isim สำหรับเล่นเน็ตผ่านแอร์การ์ด 169บ.แล้วสมัครแพ็คเกจ899บ.ไม่ลดสักบาท มีแต่เพิ่มเป็น964บ. ไม่ว่ากัน ได้ความเร็วมา3-6MB 5GB ถ้าใช้เลย5GBความเร็วเหลือ 386KB
ซึ่งความเร็วขนาดนี้ผมเคยโหลดงาน เล่นเกมออนไลน์และดูยูทูปได้สบาย แต่ตอนนี้ เช็คแล้ว วิ่งแค่ 0.12KBซึ่งมันช้ามากๆ
เข้าเช็คเมล์ยังไม่ได้เลย ซื้อเราเตอร์มาเปลี่ยนก็แล้ว ไม่หาย setค่าต่างๆก็ไม่หาย ไฟแสดงขึ้น 3Gสัญญาณมาเต็ม แต่เน็ตไม่วิ่ง เป็นมา6วันแล้ว จนหลานๆหนีไปเล่นเกมที่ร้านเน็ตกันหมด
monblack
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 08:06:50 pm »

ของผมเป็นนะ ที่ถามพี่เจี๊ยบทางเมล์
jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 08:31:38 pm »

ของผมเป็นนะ ที่ถามพี่เจี๊ยบทางเมล์
สรุปแล้วก็เป็นกันหลายคน ทั้งเมล์มาสอบถามผม ทั้งโทรมาถาม แล้วผมจะถามใครละเนี่ย โทรไปถามพนักงาน
เขาก็บอกว่าเดี๋ยวแจ้งฝ่ายเทคนิคตรวจสอบให้ แต่ไม่มีคำตอบที่แน่ชัด สมัครใช้1เดือนแต่ใช้งานจริงได้แค่15วัน สงสัยต้องร้องเรียน สคบ กันบ้างแล้ว เพราะเมื่อก่อนเคยใช้ดีแทคgpgs แต่ระบบมีปัญหาเขาก็รับผิดชอบโดยชดเชยเวลาให้ในช่วงที่ใช้งานไม่ได้ เลียดายแถวบ้านไม่มี 3Gของดีแทค เคยใช้ใน กทม ทั้งถูก เร็วและก็แรงอย่าบอกใคร
chatreep
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 09:07:26 pm »

แล้วของผมมันเป็นอะไรหว่า ผมเปิดใช้ซิม สมาทโฟน 20 กพ-20มีค แต่พอวันที่19หลังเทียงคืนเข้าเช้าวันที่20 มันเริมกินเงินในซิม มาเช็คดูตอนบ่าย2 หมดเกือบ200บ. เลยไปซื้อซืม isim สำหรับเล่นเน็ตผ่านแอร์การ์ด 169บ.แล้วสมัครแพ็คเกจ899บ.ไม่ลดสักบาท มีแต่เพิ่มเป็น964บ. ไม่ว่ากัน ได้ความเร็วมา3-6MB 5GB ถ้าใช้เลย5GBความเร็วเหลือ 386KB
ซึ่งความเร็วขนาดนี้ผมเคยโหลดงาน เล่นเกมออนไลน์และดูยูทูปได้สบาย แต่ตอนนี้ เช็คแล้ว วิ่งแค่ 0.12KBซึ่งมันช้ามากๆ
เข้าเช็คเมล์ยังไม่ได้เลย ซื้อเราเตอร์มาเปลี่ยนก็แล้ว ไม่หาย setค่าต่างๆก็ไม่หาย ไฟแสดงขึ้น 3Gสัญญาณมาเต็ม แต่เน็ตไม่วิ่ง เป็นมา6วันแล้ว จนหลานๆหนีไปเล่นเกมที่ร้านเน็ตกันหมด
ลองเข้าไปสมัครใช้งานที่ www.truemove-h.com/prepay-iservice เพื่อตรวจสอบการใช้งานดูครับอาจจะใช้เกิน 5GB ที่มันกำหนดมันเลยตัดเหลือแค่ GPRS ตอนนี้ผมใฃ้อยู่ test speed ดูอยู่ที่ 2 Mbps กว่าๆ ก็ถือว่าพอได้นะครับ
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 10:26:30 pm »

ผมเช็คหมดแล้ว ของผมมันใช้เกินมาหลายวันแล้ว 5.14 GB จริงๆแล้วถ้าเกินมันจะปรับความเร็วให้เหลือ 386kb ซึ่งก็ยังเร็วกว่า 2g เพราะเมื่อวันอาทิตย์ ผมไประยองมา เอาเครื่องกับโน๊ตบุค ไปเทสที่หน้าโลตัสระยอง ยังวิ่งเกือบๆ1mb แต่อยู่ที่บ้านแค่จะเข้าหน้าเว้ปเช็คยังเข้าไม่ได้เลยครับ

ลองพิจรณาดูเอาครับ ช่วงเวลา22.30น

stalllll
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 10:48:52 pm »

กำลังตัดสินใจ จะใชัโมเดมเราเตอ3G อีกตัวไว้ใช้เนทโดยเฉพาะเลย ยิ่งคิดอยู่ว่าจะใช้ AIS ดีไหมหรือ ทรูมูฟเฮช
ais คือถ้าใช้ตามโปรโมชั่น 799  เนท3GB พอหมดจะตัดเป็นเอท วิ่ง256  แต่ทรู พอครบ3GฺB ตัดเหลือ128
suwatt99
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 11:12:03 pm »

ท่าน jay ผมเพิ่งไปเจอมาสดๆ ร้อน ๆ
suwatt99
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, เมษายน 2012, 11:12:52 pm »

ผมเพิ่งโดนมาสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อวันนี้เอง 10 เมย.55 เวลา 15.30 น. เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมได้รับใบแจ้งหนี้จากทรูว่าเป็นค่าอินเตอร์โดยที่ผมไม่ได้ใช้เลยแม้แต่ไบท์เดียว 8 เมย.55 เวลา 13.01 น.ผมขับรถผ่านแถวท่านjay พนักงานบริษัทโทรเข้าโดยไม่โชว์เบอร์ให้รีบไปชำระหนี้ที่ค้างค่าอินเตอร์เน็ต วันนี้เลยไปที่ทรูชอปที่อุดร คำตอบที่ได้แทบหงายหลังว่าผมเป็นหนี้ค่าอินเตอร์3GH+ของทรู 2 รอบบิลเป็นเงิน 1031 บาท อะไรจะขไหนหนาด
พนักงานบอกว่าพี่ต้องจ่ายหนี้ก่อนและจะลดแพ็กเก็จเป็นโทรธรรมดาให้เป็นเดือนละ 125 บาท โมโหมากแต่แต่กัดฟันที่เสียรู้บริษัทห่วย บริการสุดห่วย  พนักงานสวยแต่......ไม่รับประทาน ท่านใดคิดจะใช้บริการของเจ้านี้คิดให้หนัก  เขาจะเอาเปรียบเราทุกประตู  ข้างหน้า....ปลูกปัญญา  ข้างหลังนรกชัด ๆ เอาเปรียบทุกอย่าง  กระเทิบเข้ามาจะเล่าให้ฟัง  นิทานเรื่องนี้มันมีอยู่ว่า ผมไปเจอเข้าโฆษณาซิม 3GH+ อยู่ว่าแถวบ้านเปิดสัญญาณให้ใช้แล้วพอดีมีแอร์การ์ดอยู่ก็ลองซื้อซิมแบบเติมเงินจากเจ้านี้มาลองใช้ดู  ก็โอเคใช้ได้แต่คอนเน็กไปประมาณ 30 นาทีก็หมดโปรที่เข้าให้ไว้ ก็เลยอยากเปิดแพ็กเก็จรายเดือน  ก็ถือซิมไปที่ทรูชอปแจ้งความประสงค์ว่าอยากเปิดแพ็กเก็จรายเดือน  คำตอบที่ได้จากพนักงานว่าเป็นซิมเติมเงินเปิดรายเดือนไม่ได้  ถ้าอยากใช้ก็ให้เติมเงินโโยซื้อบัตรเติมเงินที่เซเว่นมาเติมเอาว่าอย่างนั้น  วันรุ่งขึ้นเลยบัตรเงินสดของทรู 200 บาทมาเติม เติมเสร็จก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิิม เลยโทรไปถามที่บริษัทที่ กทม.คำตอบที่ได้รับคือซิมไม่มีเงินแม้แต่บาทเดียวทั้ง ๆ ที่เพิ่งเติมเงินไปสด ๆ ร้อน ๆ ความตั้งใจเดิมอยากเปิดเป็นรายเดือน ก็แจ้งเขาไปว่าต้องการอย่างนี้  ที่กทม.เขาแจ้งว่าให้ติดทรูชอปใกล้บ้านพนักงานจะจัดการให้ ันถัดมาไปที่ทรูชอปเจ้าเดิมที่ปฏิเสธเปิดรายเดือนให้ เขาก็ขอถ่ายบัตรประชาชนไว้และแจ้งว่าจะลองดำเนินการให้  สัก 2 วันได้รับโทรศัพท์จากพนักงานว่ากำลังดำเนินการ 5 วันต่อมาเห็นรเงียบก็เลยโทรไปถามปรากฏว่าพนักงานอีกบอกว่าไม่ทราบ ไม่รู้เรื่องให้ติดต่อพนักงานคนที่ดำเนินการให้ เมื่อมีปัญหาก็ลองโทรไปที่ กทม.อีกครั้ง  คำตอบคือ ไม่มีเรื่องส่งเข้ามา  ไม่มีการดำเนินการอะไรทั้งสิ้น  เมื่อทราบคำตอบและได้การบริการไม่น่าประทับใจ  ก็เลยบอกลาบริษัทนี้ว่าจบกันชาตินี้  โยนซิมทิ้งและไม่ได้สนใจอีกเลย  เลยตัดสินใจไปใช้บริการของเจ้าหนึ่ง ซึ่งมันต่างกับของทรูราวสวรรค์กับนรก เปิดซิมใช้เวลาไม่เกิน 10 นาที ผมก็เอามาใส่เจ้า Bigpond สัญญาณขึ้น Full ความเร็วอยู่ระหว่า 4-6 M ก็น่าพอใจเล่นเน็ต ดู S10 ดู Master ที่ซื้อจากท่านjay ด้วยความสบายใจ  เมื่อสิ้นเดือนได้รับบิลแจ้งหนี้ 41 บาทรวมภาษี เป็น 43 บาท แพ็กเก็จที่เปิดไว้ 590 บาท เล่นไม่จำกัด ดาวโหลด ได้สุด 5 GB ที่มาโพสไว้ไม่ได้เจตนาจะใส่ร้ายใครให้ได้รับความเสียหาย ทั้งหมดคือความจริง ซึ่งผมจะร้องเรียนขอความเป็นธรรม  ไปยัง  สคบ. ลองดูซิว่า สคบ.เขาจะว่าอย่าง ทรูจะมีหนังสือมาขอโทษในความผิดพลาดของตนเองหรือไม่  ผมไม่ได้เสียเงิน แต่เสียความรู้สึก และมีคติต่อบริษัทนี้เป็นอย่างมาก เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ ว่าใครเป็นคนผิด อย่าคิดว่าบาปจะไม่มี  เดี๋ยวouhมันสนองด้วยความเร็วเกิน 6 M แน่นอนคอยดู     
mamaman
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, เมษายน 2012, 12:36:27 am »

ของผมก็เป็นครับ เป็นมาเกือบ 10 วันเเล้ว เดี๋ยวหลุดเดี๋ยวติด เเต่จ่ายเต็มนะ 1 Gb 349 บาท เวท อีกตะหาก เซ็งเหมือนกัน
เเต่คิดในเเง่บวกเราดูของเค้าเดือนละ 300 มานานเเล้วอะหยวนกันไป
jay
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, เมษายน 2012, 06:01:44 am »

ขอบคุณท่าน suwatt99 ครับที่เอามาเล่าสู่กันฟัง ผมเปิดใช่ครั้งแรกเป็นซิมสมาทโฟน799บ.3GB 30วัน
เมื่อ21กพ แต่พอครบ21มีค.ผมเช็คยอดเงินและเวลาที่หมด สรุปมันกินเงินในซิมไป185บ.
โทรไปถามพนักงานแจ้งว่าผมใช้เกินไป1วัน ผมนับดูมันก็30วันพอดี เขาเลยบอกว่าเดือน กพ ปีนี้มี29วัน เขาหักตามเดือน
ผมเลยต่อว่าไปแล้วทิ้งซิมใหม่ไปซื้อ isim มาใช้แทนก็ยังเจอปัญหาไม่รู้จบ ผมลองทดสอบครั้งแรกที่เปิดซิม ได้ความเร็ว20mb แล้วก็มาเหลือ2-6mb พอใช้ครบตามแพ็กเกจ มันจะวิ่ง 386-410kb ซึ่งพอรับได้ครับ แต่ตอนนี้เช็คยังไงก็ไม่ถึง
ได้แค่ตามรูปที่ถ่าย ผมต้องตื่นแต่ตี4มานั่งเช็คเมล์ ตอบคำถามลูกค้า มา7วันแล้ว เคยขอเน็ตTOTมา8ปีแล้วยังไม่ได้เรื่องเลย
อยู่ติดถนนใหญ่ ติด รร และสถานที่ราชการ แต่ไม่มีเน็ตสายผ่ายครับ เมื่อก่อนก็ใช้gprs  ais dtac พอได้ใช้ทำงานหาข้อมูล
พอจะมี3Gใช้กับเขาบ้างก็มาเจอปัญหาอีก ทำให้งานล่าช้า  ผมนั่งดูข่าวช่อง3 เรื่อง3GของทรูH เรื่องกำลังจะเปิดเผยค่อยดูเอาครับ
smallbee
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, เมษายน 2012, 08:36:38 am »

แรกๆมันก็วิ่ง4-5Gตอนนี้ไม่เคยถึง1G อัพโหลดมากไม่ต้องพูดถึง ตอนนี้พวกเพื่อนฝูงผมแห่กันไปยกเลิกกันหมดแล้ว ขอบอก
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, เมษายน 2012, 09:09:33 am »

3G ของค่ายอื่นเค้ายังอยู่ในช่วงทดลองใช้นะครับ
เพราะใบอนุญาติยังไม่ออก
จะมีก็แค่catกับtotเท่านั้นมั้งครับที่ให้บริการ3Gเต็มระบบ
เพราะเป็นเจ้าของสัมปทาน
ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
suwatt99
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 11, เมษายน 2012, 12:53:40 pm »

ถูกต้องครับ 3G ค่าย Cat work ครับ
aiyob
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11, เมษายน 2012, 02:35:30 pm »

Truemove  H   ทีแรกเข้าใจว่า ที่บ้านมีสัญญาณ  เลยหลวมตัวไปเข้าร่วม Promotion  399  รายเดือน  ได้  free air card  ปรารฏว่าพอกลับไปถึงบ้านเสียบปุ๋บ ลง  driver เสร็จ  ไฟเขียวกระพริบ  อ้า  ไม่มี  3g  เซ็งตัวเองอะ.........  ใช้  CAT  3g  ดีอยู่แล้วหาเรื่องเสียตัวค์
siamphone
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 12, เมษายน 2012, 10:17:15 am »

ผมไปยืนอ่านใบปลิว TrueMove-H เห็นที่ * ตัวเล็กๆ แล้วใจหาย

หลังจากให้เกินDataที่มีให้ในแพ็คเกจแล้ว จะปรับลดลงมาเหลือ 64Kbps

ไม่ทราบว่าผมดูผิด หรือตาฝาด
jay
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 12, เมษายน 2012, 10:55:12 am »

หลังจากที่สอบถามข้อมูลทางทรู ได้ความดังนี้ครับ
ช่วงที่ผมสมัครเบอร์แรก เป็นแพ็คเกจ 799บ. 3GB ความเร็วไม่จำกัด แต่ถ้าใช้ครบ 3GBแล้วแต่ยังไม่ครบ30วัน ความเร็วจะอยู่ที่386 kb จนครบ30วัน
เบอรืที่2ผมใช้isim สมัครแพ็คเกจ 899บ. 5GB ถ้าใช้ครบแต่ไม่ถึง30วันจะวิ่งที่ 128 kb ซึ่งช้ากว่า EDGE
ของ ค่ายอื่นๆอีก
สรุป ทรูเขาจัดโปร ลดค่าแพ็คเกจถ้าสมัคร  799-899 เขาจะลดให้ 200บ. แต่ ลดความเร็วลงด้วย ผมลองสมัครใหม่
ความเร็วที่เคยวิ่ง5-6MB วิ่งตอนนี้ไม่ถึง3MB(ทดสอบช่วงหลังเที่ยงคืน) ตอนนี้เข้าหน้าเว็ปแต่ละครั้งรอนาน
ส่วนคลิปไม่ต้องพูด ดูไม่ได้เลย ไม่ค้างก็ เครื่องเออเร่อ ต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่ เข้าเช็คเมล์กดเป็นสิบครั้งกว่าจะเข้าได้  ตอนนี้ผมกลับมาใช้ EDGE ของดีแทค พอใช้ได้ ช้าเป็นบางช่วง
Cool
Jr. Member
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 12, เมษายน 2012, 11:15:22 am »

ผมใช้ที่ อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ กับ Bigpond เช่นกันเสียบซิม Dtac เช็คดาวน์โหลดได้ประมาณ 2.5 MB แรงใช้ได้
แต่สำหรับ Truemove H ขึ้นน้อยมาก ใช้กับ Openbox กับ Dreambox 500 S กระตุกแหลก แต่พอเปลี่ยนเป็นของ Dtac นิ่งสุดๆครับ ใช้แบบ Unlimited 30 วัน 399 บาท ใช้ 3G ได้ 1GB จากนั้นปรับความเร็วไม่เกิน 64 Kbps ถึงแม้จะเหลือดาวน์โหลดแค่ ไม่เกิน 64 Kbps ก็ยังนิ่งเหมือนเดิมครับ

รู้สึกผิดหลังจริงๆกับ Truemove H
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์