ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08, มิถุนายน 2024, 04:23:28 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Openbox ขึ้น On
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Openbox ขึ้น On  (อ่าน 5040 ครั้ง)
NRM
Sr. Member

« เมื่อ: 23, เมษายน 2012, 10:48:19 pm »

ปัญหามีอยู่ว่า Openbox เป็นเครื่อง Clone ลง Firmware แล้วขึ้น Copy  ใช้สาย Null แล้วอาการเป็นแบบนี้ครับ

รบกวนสอบถามมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ  นั้งทำมาทั้งวันไปได้ดูในเว็บทำตามก็ไม่หาย รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
golf81
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 12:19:09 am »

ต้องเปิดเครื่องOpenbox ไว้ด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

golf81
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 12:22:34 am »

ผมใช้โปรแกรม-PVR800 HD

goods_buy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 12:27:14 am »

ผมซ่อม S10 ประมาณร้อยกว่าเครื่อง
ยังไม่เคยเจอ error ว่า Read raw file fail

ไม่ทราบว่า โปรแกรมที่นำมาใช้ เคยใช้กับเครื่องอื่น ได้สำเร็จหรือไม่ครับ

เพราะจากข้อความที่ฟ้อง  เหมือนจะบอกว่า อ่านไฟล์อะไรบางอย่างไม่ได้
ซึ่งอาจเป็น config file (ไฟล์ที่บอกว่า ให้เริ่มต้นอัพที่หน่วยความจำในแอดเดรสใดบ้าง)
หรืออาจเป็นข้อความที่ฟ้องว่า อ่านไฟล์บางอย่างจากเครื่อง (ก่อนที่จะทำการอัพ เหมือนกับ initial) ไม่ได้

อาการ on บนหน้าปัด (หรืออาการ หน้าปัดไม่แสดงอะไรเลย)  ถือเป็นอาการเดียวกันครับ เพราะหน้าปัด มี 2 รุ่น  คือ รุ่นนึงโชว์ on ก่อนจะบูท กับอีกรุ่นนึง ไม่โชว์อะไรเลยก่อนที่จะขึ้นข้อความ boot

และ อาการ on เกิดได้จากหลาย ๆ สาเหตุ เช่น flash เสีย, ram เสีย, cpu crack, lan short, tuner short,  แต่ที่เจอบ่อย คือ IC ภาคจ่ายไฟในวงจรหลัก เสีย

ส่วนปัญหา เรื่อง chip cloned  แก้ไขได้ไม่ยากครับ  เปลี่ยน chip ID ตัวเดียว  ก็กลายเป็นเครื่องแท้แล้วครับ
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 12:28:25 am »

ผมใช้โปรแกรม-PVR800 HD

ลอง run โปรแกรมที่ท่านพูดถึง แล้วดูชื่อด้านบนสิครับ (เหมือนกับในรูปหรือไม่)
golf81
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 12:36:33 am »

.ครับของผมลงไฟล์เรียงช่องอัฟยังไม่เต็ม100% ผมใช้โปรแกรมที่ว่าครับ/ความรู้น้อยครับต้องขอโทดด้วยครับ/

goods_buy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 01:09:29 am »

.ครับของผมลงไฟล์เรียงช่องอัฟยังไม่เต็ม100% ผมใช้โปรแกรมที่ว่าครับ/ความรู้น้อยครับต้องขอโทดด้วยครับ/

อัพเฉพาะไฟล์เรียงช่อง หรือ อัพเกรด หรือ ดาวน์เกรด firmware (ในกรณีที่เครื่องเปิดติด)  ใช้วิธีอัพผ่าน usb น่าจะสะดวกและรวดเร็วกว่าครับ

แต่หากเครื่องเปิดไม่ติด  อันนี้ก็คงต้องพึ่งโปรแกรมผ่านทาง RS-232

การที่สังเกตุว่า โปรแกรมเป็นโปรแกรมเดียวกันหรือไม่ ไม่ได้เกี่ยวกับ รู้มาก หรือ รู้น้อย หรอกครับ   
อยู่ที่การสังเกตุมากกว่า
ก่อนที่ผมจะตอบคำถาม ผมก็แอบไปเปิดโปรแกรมที่ผมใช้ แล้วสังเกตุดูว่า โปรแกรมเป็นโปรแกรมเดียวกับเจ้าของกระทู้  เวอร์ชั่นเดียวกันอีกตะหาก

แต่ผมยังไม่เคยเจอ error ดังภาพ  จึงช่วยสันนิษฐานต้นเหตุ เพื่อให้เจ้าของกระทู้ ได้ลองนำไปแก้ไขครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 06:19:02 am »

Up ผ่าน แต่พอเปิดแล้วกลับ ขึ้นหน้าจอสีฟ้าที่ทีวี FFFF หน้าปัด openbox บอก COPY  หลังจากนั้น Up ใหม่อีกครั้งเป็นดังรูปครับ

เป็นเพราะสาเหตุใดครับ
goods_buy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 04:29:06 pm »

Up ผ่าน แต่พอเปิดแล้วกลับ ขึ้นหน้าจอสีฟ้าที่ทีวี FFFF หน้าปัด openbox บอก COPY  หลังจากนั้น Up ใหม่อีกครั้งเป็นดังรูปครับ

เป็นเพราะสาเหตุใดครับ

ลองอัพอีกครั้งด้วย firmware เวอร์ชั่นเก่า ๆ ครับ เช่น เดือน 4 ปีที่แล้ว
หากไม่ได้ ลองโปรแกรม Openbox S9 Upgrade Tool v2.0.0.0  อัพเสร็จแล้ว เครื่องอาจเปิดไม่ติด
ให้ใช้โปรแกรมเดิมที่ท่านใช้ อัพอีกรอบนึงครับ

หากยังไม่ได้อีก..............ทีนี้
เครื่องเสียที่ hardware แล้วครับ  หาก flash ไม่เสีย, แรมไม่เสีย ก็.... cpu crack ครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 07:28:29 pm »

ถ้้าเป็นอย่างท่าน Goods_buy ว่า ผมต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ

ตอบทาง Mail ก็ได้ครับ
nrmsat@gmail.com

ขอบคุณครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, เมษายน 2012, 08:59:35 pm »

ตอนนี้ได้หมดทุึกอย่างแต่ติดตรงช่อง DLTV Srambled
topman
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, เมษายน 2012, 01:20:10 am »

ช่องการศึกษา ทางไกล เข้ารหัส 
ปรกติ ช่องพวกนี้ไม่ได้เข้ารหัส นี่ครับ เอาเครื่องอะไรก็เปิดดูได้
NRM
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 25, เมษายน 2012, 06:04:15 am »

ตอนนี้เข้ารหัสหมดทุกช่องครับ ไม่รู้เป็นอะไร TNN ก็ดูไม่ได้ครับ  ผมเดาเอาอาจเป็นเพราะ Hardware เสียแล้วครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์