ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 03:06:31 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่องดรีมบ๊อก500s สามารถเอามาต่อกับจานดำได้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องดรีมบ๊อก500s สามารถเอามาต่อกับจานดำได้ไหมครับ  (อ่าน 7048 ครั้ง)
bigheat69
Jr. Member
**

« เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2012, 05:09:03 pm »

พอดีกล่องรับจานดำตอนนี้มันเสีย แล้วบังเอิญในห้องผมเปลี่ยนกล่องจาก 500s ไปเป็น Skybox
แล้วตอนนี้ กล่อง 500s ก็ตั้งไว้เปล่าๆ
อยากทราบว่า ถ้าผมเอากล่อง 500s มาใช้กับจานดำจะได้ไหมครับ
(เมื่อคืนลองต่อดูแล้ว แต่มันดูไม่ได้ครับ)

ยังไงรบกวนช่วยตอบด้วยครับ  ไม่อยากจะเสียเงินซื้อกล่องใหม่ เพราะ เจ้า 500s ก็ตั้งไว้เฉยๆ

ปล...ใครสนใจรับ 500s หรือว่าแลกกะกล่องจานดำ ตัวไหนก้ได้ ขอให้ดูได้เท่านั้น
PMมาเลยครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bigheat69
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2012, 05:10:06 pm »

กำ ตั้งผิดหมวด
ลบได้เลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bigheat69
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2012, 06:14:10 pm »

กำ ตั้งผิดหมวด
ลบได้เลยครับ

กำ ถูกแล้ว สับสน
satellite home
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2012, 07:05:02 pm »

คำตอบคือได้ครับ เพราะเครื่องรับตัวนี้มันก้อเหมือนเครื่องรับทั่ว ๆไปที่สามารถรับได้ทั้งซีแบนด์และเคยูแบนด์ (จานดำคือระบบซีแบนด์)

แต่เครื่องรับ ดรีมบ๊อกซ์มันไม่มีระบบที่เรียกว่า blind scan คือผู้ใช้ต้องป้อนความถี่เข้าไปเอง เช่นช่อง 3 ความถี่เท่าใด ต้องหามาป้อนเข้าไปแล้วสั่งให้มันสแกนหาหลังจานนั้นเอาไปเรียงตามลำดับที่เราต้องการเช่น ช่อง 3 เป็นหมายเลข 1 ช่อง 5 เป็นหมายเลข 2 เป็นต้น

การเรียงช่องมีอิมเมจที่เค้าทำแจกกันเยอะ ลองไปหาดูครับพวกที่มีระบบซ๊แบนด์ด้วยก้อมีจะได้ไม่ต้องมาเสียเวลาป้อนทีละอัน ลำบากเปล่า ๆ
ลองไปดูในเว็ป ไทยดรีมบ๊อกซ์ครับ www.thaidreambox.bayore.net
karoono
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2012, 09:47:36 pm »

มีครับ เป็นของ DBY LEO 809 ลงโปรแกรม OTA แล้วครับ สภาพใช้งานได้ปกติ
ไม่รู้ จขกท. ยังต้องการแลกอยู่รึป่าว 087-9192151
bigheat69
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2012, 10:57:33 pm »

ขอบคุณ satellite home  มากๆครับ  กระจ่างเลย

ปล...ตอนนี้เพิ่งได้ กล่องรับมาแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ
ส่วน DM500 ว่าจะขายถูกๆ ตั้งไว้ก็เสียเปล่า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์