ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 07:09:56 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  psi x2 สัญญาณมาไม่แรง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: psi x2 สัญญาณมาไม่แรง  (อ่าน 11257 ครั้ง)
vavanaruk
Newbie
*

« เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 10:44:23 am »

รบกวนสอบถามครับ เนื่องจากผมติดตั้ง จานดำ 1.7 หัว PSI X2 multi switch 2*4  รับชม 4 จุด กล่องGMMZ สัญญาณตอนผมติดตั้งเอง หัว LNB ยื่นลงมาจากสกาล่าลิง 2เซน แนวนอนรับได้ไม่ดีเลยครับ แทบจะดูไม่ได้ สัญญาณมา บน 75 ล่าง40 แต่แนวตั้งดูได้สัญญาณแรงดี บน 80 ล่าง 75 แก้ไม่ได้ไปเรียกช่างมาปรับให้ ช่างบอกต้องยื่นหัว LNB ลงมาที่ขีด 36 (มันก็เกิน 2 เซนสิ) แนวนอนถึงดูได้ครับแต่สัญญาณ บน 65 ล่าง 50 ดูได้ประมาณ 1 อาทิตย์ช่องแนวนอนภาพไม่ชัด ช่อง ช่องพิเศษของเฮียเค้า 9 ช่องก็ดูไม่ได้สัญญาณมา บน55 ล่าง40 แต่แนวตั้งดูได้ปกติ ไม่รู้ว่าจานเคลื่อนเพราะลมพัดแรงรึเปล่า หรือหัวมีปัญหารบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 11:58:29 am »

ผมก็ใช้อยู่ประจำนะครับ แถมจานแค่ 1.5 เองไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ ติดมาก็หลายชุด (ไม่เคยนับ) ปัญหาของท่านผมก็ยังบอกไม่ได้ว่ามาจากอะไร ทุกอย่างมันเป็นได้หมด ตั้งแต่การตั้งเสาตรงมัย ประกอบจาน ตั้งหัวLNB ผมตั้งที่ 38 บางครั้งก็ต้องปรับใหม่เอาแบบว่าตรงไหนแรงสุดเอาตรงนั้น แล้วก็การปรับหน้าจาน เฉลี่ยสัญญาณ ช่องพิเศษ 9 ช่องโทรไปถามเค้ายังครับ สอบถามรายละเอียดให้ดีก่อนครับ ว่าแบบไหนดูได้ แบบไหนดูไม่ได้นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
lumto
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2012, 12:45:45 pm »

หัว LNB ตั้งห่างจากสการ่าลิงค์อยู่ประมาณ 38-40 ไม่เกินจากนี้ องศา LNB 240 ต้องให้ตรงกับน๊อตยึด LNB /และให้สังเกตุหัวยึดน๊อต LNB  ต้องตรงกับคอจาน (ให้ดูที่คู่มือให้ละเอียด) การจูนให้ตั้งใว้ที่ช่อง 5 สัญญาณจะมาแรงที่สุด เช็คโดยการกดปุ่ม info ที่รีโมทสัญญาณก็จะขึ้น แล้วก็ปรับตามใจชอบ ให้ได้สัญญาณให้มากที่สุด ช่องอื่นไม่ต้องสนใจครับ
..ที่ตอบนี่ผมไม่ใช่ช่างมืออาชีพ แต่ชอบเรียนรู้ด้วยตัวเอง..
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์