ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 10:20:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มือใหม่เปลี่ยนหัว LNB แล้วมีปัญหา ขอผู้รู้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เปลี่ยนหัว LNB แล้วมีปัญหา ขอผู้รู้ครับ  (อ่าน 9362 ครั้ง)
akanitnuu
Newbie
*

« เมื่อ: 29, มิถุนายน 2012, 09:34:22 pm »

สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมมือใหม่มากๆ
เดิมใช้ จานทึบดู ทรู กับ ดีทีวี ดูได้ปกติครับ...
แต่ตอนนี้จะดู 2 เครื่อง เลยจัดหา LNB มาเปลี่ยน เป็นชนิดแยก V-H ของ IDEA SAT รุ่น ID-K211 VH [11300] (แยก V-H)
แล้วต่อผ่าน Multiswitch 2*4 ของ  iDEA SAT (แยก 2-4 จุดอิสระ)

พอต่อเข้ากับ Openbox s9 และ F3 มันมาเฉพาะย่าน H ย่าน V ไม่มาเลย

พอจะมีวิธีทดสอบมั้ยครับ ว่าอะไรเสีย LNB หรือ Multi หรือว่าผมต้องไปปรับเปลี่ยนอะไรในเครื่องรับ ครับ

ตอนนี้ค่ำแล้ว พรุ่งนี้..ว่าจะลองต่อตรง เช่นสาย V จาก LNB ต่อเข้าเครื่องรับเลย หรือ H ต่อตรงเลย เพื่อที่จะได้ทดสอบว่า LNB เสียหรือเปล่า

ถามครับ......ต่ออย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ (test V H)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mousir
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2012, 09:55:50 pm »

หมุนหัวปรับ  LNB
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
akanitnuu
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2012, 11:01:22 pm »

หมุนหัวปรับ  LNB

หมุนอย่างไรครับ

อ้างอิง อันนี้หรือเปล่า  http://www..com/product/product.detail.php?&cat=54&id=1423

ถ้าตามรูปที่อ้างอิง มันก็เหมือนตั้งหัว ธรรมดานี่ครับ
tototo
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 01:10:07 am »

1. หมุนขั้ว F typ  ไปที่  4 โมงเย็น (อยู่หน้าจาน)
2. ปรับตั้งค่าต่างๆในเครื่องให้ตรงกับหัวที่เปลี่ยนใหม่ [11300]
3. ลองต่อตรงและเช็คสัญญาณของแต่ละแนว V และแนว H  หากสัญญาณมาแต่ไม่แรงอาจต้องปรับหน้าจานนิดหน่อย
4.ต่อเข้ามัลติ  หากสัญญาณไม่มีอีกลองสลับขั้ว(INPUT  V/H)ที่มัลติดูครับ

scone
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 05:07:09 am »

สวัสดีครับเพื่อนๆ ผมมือใหม่มากๆ
เดิมใช้ จานทึบดู ทรู กับ ดีทีวี ดูได้ปกติครับ...
แต่ตอนนี้จะดู 2 เครื่อง เลยจัดหา LNB มาเปลี่ยน เป็นชนิดแยก V-H ของ IDEA SAT รุ่น ID-K211 VH [11300] (แยก V-H)
แล้วต่อผ่าน Multiswitch 2*4 ของ  iDEA SAT (แยก 2-4 จุดอิสระ)

พอต่อเข้ากับ Openbox s9 และ F3 มันมาเฉพาะย่าน H ย่าน V ไม่มาเลย

พอจะมีวิธีทดสอบมั้ยครับ ว่าอะไรเสีย LNB หรือ Multi หรือว่าผมต้องไปปรับเปลี่ยนอะไรในเครื่องรับ ครับ

ตอนนี้ค่ำแล้ว พรุ่งนี้..ว่าจะลองต่อตรง เช่นสาย V จาก LNB ต่อเข้าเครื่องรับเลย หรือ H ต่อตรงเลย เพื่อที่จะได้ทดสอบว่า LNB เสียหรือเปล่า

ถามครับ......ต่ออย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ (test V H)

ทำไมไม่ซื้อ LNB แบบดูได้สองเครื่อง (2จุดอิสระ) ถ้าจะดูแค่สองเครื่อง ไม่ยุ่งยากและสิ้นเปลืองเงินครับ
1.ซื้อหัว LNB แบบ ดู2จุดอิสระ มา1ตัว ใส่แทนที่ของเดิม
2.หมุนปรับ F-TYPE (ขั้วต่อสาย) ไปที่ 4-5 นาฬิกา ส่วนหน้าจานเมื่อท่านใส่แทนที่ของเดิมที่ดูได้ปกติอยู่แล้วก็ไม่ต้องปรับแต่งอะไร คือแค่เอาหัว LNB แบบดู2จุดอิสระไปใส่แทนของเดิม และปรับแต่งเฉพาะที่หัว LNB เช่น ปรับโฟกัส เข้า-ออก ปรับหมุน ซ้าย-ขวา ให้ได้สัญญาณแรงดีที่สุด

akanitnuu
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 06:39:30 am »

1. หมุนขั้ว F typ  ไปที่  4 โมงเย็น (อยู่หน้าจาน)
2. ปรับตั้งค่าต่างๆในเครื่องให้ตรงกับหัวที่เปลี่ยนใหม่ [11300]
3. ลองต่อตรงและเช็คสัญญาณของแต่ละแนว V และแนว H  หากสัญญาณมาแต่ไม่แรงอาจต้องปรับหน้าจานนิดหน่อย
4.ต่อเข้ามัลติ  หากสัญญาณไม่มีอีกลองสลับขั้ว(INPUT  V/H)ที่มัลติดูครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ...

ผมติดตั้งจานแล้วเรียบร้อยดี
รับสัญญาน แนว H ความแรงได้ถึง 90 คุณภาพได้ประมาณ 80-85
ส่วนแนว V ที่มีปัญหา ความแรงก็ขึ้นไป 80 แต่ คุณภาพสัญญาน ได้แค่ 1-2 เท่านั้น
เมื่อวานลองจนกระทั้งค่ำ ยังไม่ได้ทำอะไรต่อ...
วันนี้จะลองต่อตรง เอาขั้ว V เข้าเครื่องรับทดลองดูอีกครั้ง.... (อันนี้ผมก็ยังไม่เคยต่อตรง..) เพื่อเช็คเฉพาะแนว V

สำหรับ ข้อ 4 ผมเคยอ่านเจอว่า สลับไม่ได้ แลห้ามสบับด้วย ไม่แน่ใจนะครับ รอผู้รู้อีกที...

ทำไมไม่ซื้อ LNB แบบดูได้สองเครื่อง (2จุดอิสระ) ถ้าจะดูแค่สองเครื่อง ไม่ยุ่งยากและสิ้นเปลืองเงินครับ
1.ซื้อหัว LNB แบบ ดู2จุดอิสระ มา1ตัว ใส่แทนที่ของเดิม
2.หมุนปรับ F-TYPE (ขั้วต่อสาย) ไปที่ 4-5 นาฬิกา ส่วนหน้าจานเมื่อท่านใส่แทนที่ของเดิมที่ดูได้ปกติอยู่แล้วก็ไม่ต้องปรับแต่งอะไร คือแค่เอาหัว LNB แบบดู2จุดอิสระไปใส่แทนของเดิม และปรับแต่งเฉพาะที่หัว LNB เช่น ปรับโฟกัส เข้า-ออก ปรับหมุน ซ้าย-ขวา ให้ได้สัญญาณแรงดีที่สุด

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ...
ผมมีโครงการจะเพิ่มจานดาวเทียมเข้าไปอีกครับ.. เลยต้องจัดหาหัว LNB แบบแยก V-H
สำหรับ Multiswitch 2*4 ตัวนี้มีอยู่ก่อนแล้ว เลยเอาไว้ทดสอบสัีญญานที่ละจาน
สำหรับข้อ 2 ผมลืมแจ้งให้ทราบ ว่า ปรับแต่งแล้ว รับแนว H ได้สัญญานแรงด้่วย 90 กว่า คุณภาพ 80-85 แต่ติดตรวแนว V เท่านั้น ได้สัีญญานแรง 80 แต่คุณภาพแค่ 1-2 เท่านั้น

ผมสัญนิฐานว่า หัว LNB แบบแยก V-H อาจจะเสีย...

rangsanp
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 08:51:05 am »

ปกติถ้าหัวไม่เสียก้อไม่มีปัญหาอะไร น่าจะเสียเเนวหนึ่งเป็นไปได้
rood009
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 06:27:45 pm »

ตั้งดีๆๆๆครับคุณ ใจเย็นๆๆๆๆเดียวก้อได้เองครับ
amadeus
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2012, 10:37:21 pm »

ลองเช็คแบบนี้ก่อนได้หรือเปล่าครับ
ต่อเฉพาะขั้ว V แบบต่อตรงเข้าเครื่องดูแล้วลองดูว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ
ถ้าต่อตรงได้ ก็คงต้องดูที่ Multi แล้วหล่ะครับ

หรือไม่ก็อาจมีปัญหาเดียวกับคนนี้ครับ
คือขั้วทองแดงมันไม่ชนหน้าสัมผัส ก็ต้องแก้ด้วยการ ปลอกแกนทองแดงให้ยาวขึ้น
เพราะขั้ว F มันขันได้ไม่สุด

http://www..com/product/product.detail.php?id=1423&r=18504#review
amadeus
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2012, 12:01:02 am »

^^ ลิ้งค์ไปไม่ได้ เพิ่งทราบ ขอโทษทีครับ
ขออนุญาต ก๊อปข้อความในนั้นมาให้ดูนะครับ

อ้างจาก: so_ang
วันนี้ได้รับของ เลยลองเปลี่ยนอย่างไว
ต่อผ่านมัลติ idea 4x8 มีไฟเลี้ยง แล้วแนว V ดูไม่ได้
วันนี้ปีนขึ้นไปเปลี่ยนงานงอกทันที ปับที่หน้าจานสัญญาณแรง
แต่ต่อเข้ามัลติสัญญาณไม่มาเลยครับ
30/06/2555 23:40:38

อ้างจาก: so_ang
แก้ข่าวๆ หัวใช้งานได้ดีแต่หัวที่ได้มามันไม่ดี
มันทำเกลียวมาไม่ดีขันหัว F สุดแล้วน่าจะไม่ถึงหน้าสัมผัส
ต้องตัดทองแดงแกนกลางยาวกว่าปกติมันถึงจะเสียบแล้วใช้งานได้ ...
สรุปต้องปีนหลายรอบเหนื่อยเลย ....
แสดงว่า QC idea Sat ไม่ดี
วันหลังรอซื้อของ Censer ดีกว่า
01/07/2555 19:18:16

ขออนุญาต คุณ so_ang ตัดบางข้อความนะครับ เดี๋ยวกลายเป็นโฆษณา ^o^
akanitnuu
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2012, 12:36:57 am »

ลองเช็คแบบนี้ก่อนได้หรือเปล่าครับ
ต่อเฉพาะขั้ว V แบบต่อตรงเข้าเครื่องดูแล้วลองดูว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ
ถ้าต่อตรงได้ ก็คงต้องดูที่ Multi แล้วหล่ะครับ

หรือไม่ก็อาจมีปัญหาเดียวกับคนนี้ครับ
คือขั้วทองแดงมันไม่ชนหน้าสัมผัส ก็ต้องแก้ด้วยการ ปลอกแกนทองแดงให้ยาวขึ้น
เพราะขั้ว F มันขันได้ไม่สุด

http://www..com/product/product.detail.php?id=1423&r=18504#review

ลองต่อแนว V โดยตรงแล้วครับ ไม่มาเหมือนกัน
ตอนนี้ส่ง หัวไปเครมแล้ว...

ยังมีอีก หลังจากส่งหัวไปเครมแล้ว มือคัน สมองไวไปหน่อย...
เอาหัวแยกแบบดูสองจุดมาต่อผ่าน Multiswitch โดยครั้งแรก เอาหัวนึง ไปเข้าแนว H ของ Multi ก็ดูแนว H ได้ปกติ
ลองอีก... เอาอีกหัวที่เหลือ ต่อแนว V คู่กันกับแนว H หวังว่าหัว LNB จะส่งแต่แนว V
เรียบร้อยเลยครับ หัวเสียเลย สมน้ำหน้า หัวที่ต่อแนว V เสียไปเลย...
amadeus
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2012, 09:08:39 pm »

ลองต่อแนว V โดยตรงแล้วครับ ไม่มาเหมือนกัน

ยังมีอีก หลังจากส่งหัวไปเครมแล้ว มือคัน สมองไวไปหน่อย...
เอาหัวแยกแบบดูสองจุดมาต่อผ่าน Multiswitch โดยครั้งแรก เอาหัวนึง ไปเข้าแนว H ของ Multi ก็ดูแนว H ได้ปกติ
ลองอีก... เอาอีกหัวที่เหลือ ต่อแนว V คู่กันกับแนว H หวังว่าหัว LNB จะส่งแต่แนว V
เรียบร้อยเลยครับ หัวเสียเลย สมน้ำหน้า หัวที่ต่อแนว V เสียไปเลย...

แบบนี้น่าจะเสียที่ Multi ช๊อตด้วยซะหล่ะมั่งครับ ขั้ว V
มีเรื่องให้เสียตังค์ ตลอด T_T
akanitnuu
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2012, 09:58:55 pm »

แบบนี้น่าจะเสียที่ Multi ช๊อตด้วยซะหล่ะมั่งครับ ขั้ว V
มีเรื่องให้เสียตังค์ ตลอด T_T

ยังไม่ได้ลองครับ ว่า Multi แนว V เสียหรือเปล่า เอาไว้ ได้หัว lnb แบบแยก V-H มาก่อนถึงจะทดสอบได้.....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์