ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 02:00:26 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเกี่ยวกับเรื่องการต่อnet@wifi หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเรื่องการต่อnet@wifi หน่อยครับ  (อ่าน 3844 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 08:45:32 pm »

ปัจจุบันผมไม่มีเน็ตบ้าน มีแต่เราเตอร์ซิม   แต่อยากปล่อยwifi เลยจัดการหาข้อมูล และสั่งซื้อของมาทดสอบ ดังนี้
1. rocket m2  poe
2. เสา panal 14 db 2 ต้น
3. linksys 54 gl (พึ่งซื้อมาใหม่)
ผมใช้ bigpond เป็นตัวปล่อย wifi ให้กับครูใน รร อยู่ครับ การต่อก็ง่ายๆครับ ต่อสายแลนจากbigpondไปที่poe
และจาก poe ไปเข้าที่ rocket m2 และต่อออกเสาอากาศ 2ต้น ตอนนี้ส่งได้ไกลประมาณ200เมตรแต่พอ300เมตร
สัญญาณอ่อนเหลือขีดเดียว ความสูง เสาผมติดไว้แค่2.5เมตร ผมเลยหาข้อมูลที่จะทำให้ส่งได้ไกลๆ ประกอบกับ ช่องต่อแลน
ของbigpond มันมีแค่2ช่อง ซึ่งไม่เพียงพอต่อการใช้งานของผม ผมเลยซื้อlinksysมาต่อเพิ่ม เข้าเชื่อมต่อเน็ตได้แต่เปิดเว็ปไม่ได้  ท่านใดพอมีวิธีsetบ้างครับ หรือวิธีต่อให้ linksys ใช้งานได้ บ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 08:58:35 pm »

linksys ที่ต่อเพิ่ม เป็นอะไร AP หรือ Switch ถ้าเป็น AP ต้อง set Mode ว่าจะให้เป็นอะไรด้วย แต่ถ้าเป็ switch 4-8 port ไม่น่ามีปัญหา ลองวาดรูปหรือภาพดูหน่อยสิครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ghompol
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 09:11:04 pm »

ความเห็นคล้ายๆคุณ chit 
ปรับให้ linksys เป็น cilen mode
**แต่อยากเห็น ไดอะแกรมการต่อ..อุปกรณื ของคุณ.. เผื่อ..เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยอีกที
jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 09:24:23 pm »

linksys ที่ต่อเพิ่ม เป็นอะไร AP หรือ Switch ถ้าเป็น AP ต้อง set Mode ว่าจะให้เป็นอะไรด้วย แต่ถ้าเป็ switch 4-8 port ไม่น่ามีปัญหา ลองวาดรูปหรือภาพดูหน่อยสิครับ
ผมยังไม่ได้อัพเฟริมแวร์ตัวแรงนะครับ  คือผมตั้งใจจะเอา linksys ต่อใช้งาน3พอร์ต และส่งไปที่ rocket m2
เพือ่ปล่อยเป็นwifi แต่ยังเซ็ตและตั้งค่าไม่เป็นครับ ส่วนตัว Bigpond เอาไว้เป็นตัวส่งเน็ตเข้า linksys ครับ
IP Bigpond 192.168.1.1  Linksys 54gl ก็เหมือนกัน แต่ผมเปลี่ยนให้เป็น 192.168.1.222 ครับ ไม่งั้นมันชนกันเข้าเซ็ตค่าไม่ได้ครับ
chit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 09:30:56 pm »

ต่อลักษณะนี้หรือเปล่า

jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 09:39:55 pm »

ใช่ครับต่อตามภาพเลยครับ แต่มันไม่สามารถเข้าเน็ตได้ แค่คอนเน็กได้เท่านั้น ตอนนี้ผมกำลังจะอัพเฟริมแวร์ ช่วยแนะนำด้วยตัวไหนใช้แล้วดี สำหรับ  LINKSYS WRT54GL
chit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 10:11:33 pm »

ไม่ทราบว่าปิด และเปิด DHCP แบบในรูปหรือเปล่าและ set ค่า DNS  Gateway ตามภาพ และset IP ในเครื่องให้ Auto ด้วย

chit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2012, 10:13:25 pm »

ได้ปรับ mode เป็นอะไร cilen mode หรือเปล่า

nios
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2012, 12:28:27 pm »

ซื้อของอีกชุดแล้วเอาไปติดที่ ร.ร. เปลืองเงินหน่อยแต่ได้แน่นอน
jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2012, 01:28:42 pm »

ซื้อของอีกชุดแล้วเอาไปติดที่ ร.ร. เปลืองเงินหน่อยแต่ได้แน่นอน

ถ้าเอาไปติด รร คงหายแน่นอน ขนาด ก็อกน้ำทองเลือง ขันน้ำ ยังหายเลยครับ ล่าสุดโน๊ตบุคก็หายตอนตี3
ขนาดมีกล้องวงจรปิด รอบ อาคารเรียน ยังไม่หลือเลยครับ
เดี๋ยวผมจะใช้วิธีเอา linksys ไปไว้ในบ้าน พักครูแล้วต่อเสาออกภายนอกดูก่อนครับ วันนี้ดันเสาขึ้นเป็น6เมตร ระยะเพิ่มขึ้นได้300-500เมตร ครับ จากเดิมบ้านพักครู รับไม่ได้ ตอนนี้ได้2-3ขีดแล้ว ลองทดสอบดู3ชม ไม่หลุดครับใช้งานพร้อมกันได้6เครื่อง สบายๆ  LINKSYS 54GL เลยเก็บลงกล่องไว้ก่อน ถ้าไม่ได้ใช้ก็จะขายเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นต่อ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์