ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 01:41:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สงสัยเรื่องความคมชัดของภาพ เมื่อเปิดเทียบกัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องความคมชัดของภาพ เมื่อเปิดเทียบกัน  (อ่าน 6365 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2012, 11:42:35 pm »

เมื่อเปิดเทียบกันระหว่างช่องของ ทรู อย่างตอนนี้ดู ยิมนาสติก  ช่อง  ทรู

เทียบกับช่อง CCTV HD  เหมือนฟ้ากับเหวเลย  ของทรู ภาพมัวและสีจืดๆ 

ส่วนของ CCTV HD นี่ชัดแจ่ม ทั้งภาพ และสี รวมทั้งเสียงด้วย

บางคนอาจบอกว่า ช่องธรรมดา เทียบกับช่อง HD ไม่ได้

ผมลองเทียบช่อง CCTV1 ถ่ายปิงปิง  เทียบกับช่อง espn ของทรู 

ของ CCTV1 ก็ชัดกว่า สีแจ่มกว่า

ม้นเป็นที่เครื่องหรือว่า ทรูส่งห่วย  งง

อยากให้ทรู ลองปล่อยฟรี ดู  หน่อยจะได้เปิดเทียบด้วยว่า

HUMAX เทียบกับ S12 ใคร ชัดหรือแจ่มกว่ากัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

mini
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2012, 11:58:27 pm »

ไม่ต้องเทียบไกล ผมลอง ช่องSD ของทรูกับF3 ภาพก็ต่างกันละครับ ทรูใช้เครื่องยี่ห้อดี เทียบF3จีน จีนกินขาด
ทรูห่วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 12:04:03 am »

งั๊นแสดงว่าเป็นที่ เครื่องรับห่วยหรือครับ

อย่างนี้ ทรูน่าจะเปิดให้ลูกค้าสามารถ เอา การ์ดไปเสียบเครื่องอื่นได้น่ะ

ผมสงสัยทำไม ทรูไม่จ้างโรงงานที่ผลิต  DM800SE  ทำเครื่องให้ทรูเลย  หมดเรื่อง

ภาพสวยดี เครื่องเถื่อน

nongyaihai
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 12:09:07 am »

เข้าใจคำว่าลดต้นทุนไหมครับ ทั้งระบบส่งและรับ
Dontknow
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 12:34:25 am »

ผมว่าเป็นที่กล่องครับ

เคยดูภาพจาก DB800 กับ กล่อง Humax ของ True ช่อง True Sport HD1 

DB800 สวย ชัดกว่าแบบไม่ต้องใช้สายตาเทพก็เห็นความแตกต่างครับ

chokelfc
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 03:43:14 am »

งั๊นแสดงว่าเป็นที่ เครื่องรับห่วยหรือครับ

อย่างนี้ ทรูน่าจะเปิดให้ลูกค้าสามารถ เอา การ์ดไปเสียบเครื่องอื่นได้น่ะ

ผมสงสัยทำไม ทรูไม่จ้างโรงงานที่ผลิต  DM800SE  ทำเครื่องให้ทรูเลย  หมดเรื่อง

ภาพสวยดี เครื่องเถื่อน
จ้างให้โรงงานพวกนี้ก๊อปต่อนะเหรอ ผมเกรงว่าทรูคงไม่กล้า ที่ภาพไม่ดีกว่า dm800se ไม่รู้เป็นที่การบีบอัดหรือเปล่า เหมือนส่งช่องเยอะไป ผมว่าช่องขยะตัดออกไปได้อีกเยอะ เน้นคุณภาพของสัญญาณดีกว่า และ dm800se ตัวละเท่าไหร่ ถ้าเกิดเขาเอามาจริง เราไม่ต้องเสียค่าประกันกล่อง หก เจ็ดพันแลยเหรอ ขนาด แพก4 เดือนละ 700 ยังบ่นกันเลย ถูกและดี ไม่มียั้งยืนในโลก
non_pro
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 09:20:58 am »

ดู 2 ต้องทำใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
thasila
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 09:42:21 am »

ไม่ต้องเทียบไกล ขนาดนั้นก็ได้ครับ
ลองเทียบช่อง 3  จานดำ กับ จานแดงดูก็ได้ครับ
 Ku      ส่ง 5xx
 C แบน ส่ง 720
 แถม บิตเรต ก็ต่างกันอีก..
Sing
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 09:44:47 am »

เดี๋ยวเย็นนี้จะเทียบ AZBox กับ กล่องแท้
ดูซิใครจะภาพดีกว่ากัน
nt_nirut
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 10:23:44 am »

ผมว่าเป็นที่เครื่องนะคับ...เครื่อง s9 ผมสีแจ่มกว่าชัดกว่า ซัมซุงของทรูอีก

ผมเลยต่องปรับภาพทีวีเอาก็พอไปวัดไปวาได้..แต่ยังไงก็ไม่ดีเท่าพวก box
kriengb
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 11:04:54 am »

ทั้งสวย ทั้งชัด จาก HUMAX TRUR HD 
Nig
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 04:11:37 pm »

การปล่อยเฉดสีจากกล่องแต่ละรุ่นจะแตกต่างกัน ฉะนั้นลองปรับค่าต่างๆ ที่ทีวีหาครับ แล้วจะพบว่าต่างกันน้อยมาก ยิ่งถ็าดูในระยะที่เขาแนะนำ ยิ่งแยกไม่ออก

ไม่มีอะไรดีที่สุด หรือตรงใจคนที่สุด ความคาดหวังมนุษย์ไม่มีที่สิ้นสุดครับ
dewtamuang
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 04:23:11 pm »

ช่อง HD ของทรูชัดครับ แต่ ช่อง SD โครตห่วยครับ ส่วนมากดู SD ครับ HD ไม่รู้ดูอะไร
newsone
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2012, 04:43:44 pm »

แปลกครับ
เมื่อกี๊ เพิ่งลอง  ช่อง espn hd  ดูผ่าน สาย hdmi สีจืด แต่ว่าพอเปลี่ยนดูผ่านสาย av  สีสวยดีครับ

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 03:24:25 pm »

การบีบอัดสัญญาณให้ได้ช่องมากๆคุณภาพก็ลดลง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์