ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 05:01:25 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใช้อะไรแทนดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อะไรแทนดีครับ  (อ่าน 6214 ครั้ง)
ดนัย
Hero Member

« เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 10:41:22 am »

ถ้าเราไม่มี ตัววัดมุมก้มเงย ใช้อะไรแทนดีคับ
แนะนำด้วยคับ
ขอบคุณคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ken_korat
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 10:56:59 am »

ผมใช้ คิดคร่าวๆ จากนั้นความรู้สึกล้วนๆ ปัจจุปัน ไม่ใช้แล้ว
--อีกอย่าง จานบางรุ่นมันมีขีด ระดับก้มเงยมาให้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 11:00:18 am »

ผมไม่ต้องใช้วัดมุมและเข็มทิศ อาศัย ประสบการณ์ เก่าๆ คือจำเอาครับ สั่งเกตุจากคอจาน ถ้าเป็นจาน KU
แต่ถ้าเป็นจานดำ ผมจะสังเกตุตรงน็อตตัวยาวที่เอาไว้ปรับมุม ส่วนทิศทางก็ดูเวลาว่ากี่โมงแล้วก้แหงนดูพระอาทิตย์
หรือไม่ก็มองหาจานบ้านข้างเคียงครับ  ที่ท่านถามมาว่าใช้อะไรแทน เมื่อก่อนผมใช้ไม้ครึ่งวงกลม  หรือไม้โปร แต่ต้องใช้เป็นด้วยนะ  แต่เครื่องมือทุกชิ้นที่ใข้ตั้งหน้าจานผมมีครบ รวมทั้ง มือถือ ที่มีแอพ ครบครับ
ปล. ผมจะออกติดจานคนเดียวครับไม่มีลูกน้อง ส่วนมากผมจะเตรียมงานจากที่ร้านไปเลย เช่นประกอบจาน ปรับหาดาวและช่อง เสร็จแล้วล็อคไว้เลย ไปถึงบ้านลูกค้า ก็แค่ติดเสา แล้วเอาจานขึ้น ปรับหาสัญญาณอีกรอบ
เสร็จแล้วขันน็อตทุกตัวให้แน่น ลงมาเดินสาย ต่อเข้าที่วีให้ลูกค้าและสอนวิธีการใช้งานให้ รับเงิน ยกมือไหว้เจ้าของบ้านพร้อมกล่าวคำขอบคุณ เก็บของกลับบ้าน ทั้งหมดใช้เวลาไม่เกิน 2 ชม.
Sing
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 11:06:00 am »

ผมก็มือใหม่ ไม่มีเครื่องมือเหมือนกัน
ใช้หาคลื่นแบบหมุนไปๆมาๆ เดี๋ยวก็เจอครับ
iss32
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 11:09:30 am »

ถ้าเราไม่มี ตัววัดมุมก้มเงย ใช้อะไรแทนดีคับ
แนะนำด้วยคับ
ขอบคุณคับ

ตัววัดมุมก้มเงย ส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้นะครับ(สำหรับผม)  ตั้งมุมส่ายให้ดีๆ ยกขึ้นยกลงพอจับสัญญาณภาพได้

ที่นี้ก็ไม่ใช่เรื่องยากแล้ว  จะมายากสุดๆก็ตรงปรับละเอียดนี่แหละ ต้องใจเย็นๆๆๆ  ราคามันก็ไม่ได้แพงนะครับ

ตัวละร้อยกว่าบาท  ถ้ามีก็ช่วยให้เราทำงานสะดวกขึ้นเยอะเลยนะครับ  (ปล. ผมมือสมัครเล่นนะครับไม่ใช่มือชีพ)

tigermao
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 11:43:26 am »

ที่หน้าจานมันมีให้อยู่แล้วครับ.. ขอให้ติดจานได้ฉาก ที่เหลือก็ไม่ยากแล้ว
papa05
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 11:43:57 am »

ผมไม่ต้องใช้วัดมุมและเข็มทิศ อาศัย ประสบการณ์ เก่าๆ คือจำเอาครับ สั่งเกตุจากคอจาน ถ้าเป็นจาน KU
แต่ถ้าเป็นจานดำ ผมจะสังเกตุตรงน็อตตัวยาวที่เอาไว้ปรับมุม ส่วนทิศทางก็ดูเวลาว่ากี่โมงแล้วก้แหงนดูพระอาทิตย์
หรือไม่ก็มองหาจานบ้านข้างเคียงครับ  ที่ท่านถามมาว่าใช้อะไรแทน เมื่อก่อนผมใช้ไม้ครึ่งวงกลม  หรือไม้โปร แต่ต้องใช้เป็นด้วยนะ  แต่เครื่องมือทุกชิ้นที่ใข้ตั้งหน้าจานผมมีครบ รวมทั้ง มือถือ ที่มีแอพ ครบครับ
ปล. ผมจะออกติดจานคนเดียวครับไม่มีลูกน้อง ส่วนมากผมจะเตรียมงานจากที่ร้านไปเลย เช่นประกอบจาน ปรับหาดาวและช่อง เสร็จแล้วล็อคไว้เลย ไปถึงบ้านลูกค้า ก็แค่ติดเสา แล้วเอาจานขึ้น ปรับหาสัญญาณอีกรอบ
เสร็จแล้วขันน็อตทุกตัวให้แน่น ลงมาเดินสาย ต่อเข้าที่วีให้ลูกค้าและสอนวิธีการใช้งานให้ รับเงิน ยกมือไหว้เจ้าของบ้านพร้อมกล่าวคำขอบคุณ เก็บของกลับบ้าน ทั้งหมดใช้เวลาไม่เกิน 2 ชม.

เหมิือนกันครับแต่แตกต่างนิดหน่อยตรงที่ผมทำใช้เองครับแบบนี้เลย หรือบางที บางทีใช้ระดาษ+ดินสอขีดไปคำนวนเอาโดยประมาณครับ
nirut
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 12:16:23 pm »

มีเข็มทิศตัวเดียว ก็จบแล้วครับ หรือรู้จักทิศเหนือ-ใต้ก็ทำได้ทุกดวงแล้วครับ
Athiphat
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 12:45:18 pm »

ผมก็ไม่ใช้อะไรเลย ตั้งเสาให้ได้ก่อนแล้วก็หมุนๆไปเรื่อยๆก็เจอ ครั้งแรกอาจหายากหน่อยแต่พอเจอแล้ว ครั้งต่อไปจะง่ายเอง
mounglop
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 01:26:44 pm »

มีแต่คนเก่ง ๆ ทั้งนั้นเลย
PIYASAT
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 02:04:29 pm »

ผมใช้รุ่นนี้ เล็กดี สะดวกในการพกพา

somyos360
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 02:36:29 pm »

ผมอาศัยปริ้นรูปจากในเน็ตเอา โดยดูจากหน้าจานthai kuเป็นหลัก ได้ทั้ง2ดาวเลยครับทั้งเวียดนามทั้งมาเล ใช้ทีวี14นิ้ว+dm800 ดูสัญญาณเอาครับ
shado
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 02:39:07 pm »

แอพซัมซุงเลยครับ ส่ายไปมาก็เจอแล้ว
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 03:21:35 pm »

5555555++++
JGN
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 04:30:56 pm »

ดูแล้วค่าแรงน่าจะอยู่ประมาณ 250-300 บ.
เหมือนทนาย ใส่เสื้อยืดกางเกงยีน รองเท้าแตะ
ว่าความ ทรัพย์สิน 200 ล้าน 5555555555555555555555
Athiphat
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 06:08:54 pm »

ไม่ใช่เก่งกาจอะไรหรอกครับ ทำไม่เป็น ถ้าไม่ลองทำให้ตายก็ไม่เป็นหรอกครับ ไม่รู้อะไรก็หาข้อมูลในเน็ตแล้วไปลองเองครับถึงจะลองผิดลองถูกยังไงก็เป็นประสบการณ์ครับ อย่างที่บอกครั้งแรกได้ครั้งต่อๆไปก็จะง่ายเอง ทุกอย่างของการเรียนรู้ต้องเริ่มต้นที่ครั้งแรกครับ
moto_
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 09:40:36 pm »

ไม่ใช่เก่งกาจอะไรหรอกครับ ทำไม่เป็น ถ้าไม่ลองทำให้ตายก็ไม่เป็นหรอกครับ ไม่รู้อะไรก็หาข้อมูลในเน็ตแล้วไปลองเองครับถึงจะลองผิดลองถูกยังไงก็เป็นประสบการณ์ครับ อย่างที่บอกครั้งแรกได้ครั้งต่อๆไปก็จะง่ายเอง ทุกอย่างของการเรียนรู้ต้องเริ่มต้นที่ครั้งแรกครับ
เห็นด้วยครับถ้าไม่ลองก็ทำไม่เป็น
ผมเริ่มติดจานครั้งแรกเมื่อ8ปีที่แล้วจากไม่เป็นเลย ก็หาข้อมูลจากเน็ตว่าดาวเทียมดวงนี้ใช้ความถี่อะไรล่อ
จากนั้นก็เล็งทิศให้รุ้ว่าทิศไหนใต้ออกตก จากนั้นก็ค่อยๆหันทีล่ะนิดส่วนมุมก็มเงยก็ยกจานขึ้นแล้วก็ค่อยๆปล่อย
ลงไม่เจอก็ขยับอีกแล้วก็ยกขึ้นปล่อยลงไม่นานก็เจอครับ
niruk
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 02:37:28 pm »

เห็นด้วยครับถ้าไม่ลองก็ทำไม่เป็น
ผมเริ่มติดจานครั้งแรกเมื่อ8ปีที่แล้วจากไม่เป็นเลย ก็หาข้อมูลจากเน็ตว่าดาวเทียมดวงนี้ใช้ความถี่อะไรล่อ
จากนั้นก็เล็งทิศให้รุ้ว่าทิศไหนใต้ออกตก จากนั้นก็ค่อยๆหันทีล่ะนิดส่วนมุมก็มเงยก็ยกจานขึ้นแล้วก็ค่อยๆปล่อย
ลงไม่เจอก็ขยับอีกแล้วก็ยกขึ้นปล่อยลงไม่นานก็เจอครับ

ค่อยๆหันทีล่ะนิด ส่วนมุมก็มเงย ก็ยกจานขึ้นแล้วก็ค่อยๆปล่อยลง ไม่เจอก็ขยับอีก แล้วก็ยกขึ้นปล่อยลง ไม่นานก็เจอครับ
^
^
^
อันนี้แหละครับ ไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆ แต่มีประสิทธิภาพสูงสุด ถ้าพื้นที่รับได้ ดาวดวงไหนก็ไม่รอด
ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2012, 11:39:30 am »

ปกติไม่ได้ใช้ ตัววัดมุม กับเข็มทิศเลยครับ
จะใช้ฉเพราะตั้งจานมูฟเท่านั้น ครับ

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์