ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 02:06:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใครเป็นอย่างผมบ้าง c band 3 ุ5 7 nbt tpbs ภาพกระตุกมาก ติดๆขัดๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นอย่างผมบ้าง c band 3 ุ5 7 nbt tpbs ภาพกระตุกมาก ติดๆขัดๆ  (อ่าน 6862 ครั้ง)
chokelfc
Special Member
*

« เมื่อ: 03, กันยายน 2012, 09:03:17 pm »

ตอนเช้ายัง โอเค อยู่เลย กลับมาตอนเย็น  ดูแล้วกระตุก จนต้องไปดู ku band ซึ่งภาพก็ไม่ชัดใสเหมือนอีก เลยสงสัยว่า เป็นที่น่าจาน หรือ ว่ามัลติ 6x6 ของผมมันเสื่อม เหมือนวันนี้มีไฟดับไปแป๊บนึง จะทำใหมัลติสวิทเสียหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นที่ c band จะได้เลิกสงสัยที่หน้าจาน กับ ตัว มัลติสวิท ตัวนี้ใช้ไฟเลี้ยงด้วยครับ แต่ดู ผล ku ผ่านมัลติสวิท ก็ปกติครับ ก็เลยสงสัย หน้าจาน มัลติ หรือ ระบบดาวเทียม c band มีปัญหากันแน่ สัญญาณก็แรงดีนะครับ แต่ภาพมันกระตุกอะครับ ของใครมีปัญหาบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ghompol
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, กันยายน 2012, 09:29:10 pm »

6 feet  ดูปกติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PIYASAT
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, กันยายน 2012, 10:17:25 pm »

ปกติดีนี่ ตอนนี้ดูชิงนางอยู่

chokelfc
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, กันยายน 2012, 10:33:52 pm »

ดูสัญญาญแล้วแรงดี เท่าที่สังเกตุ ช่อง 3 5 7 11 tpbs ส่วน tnn voice nation ดูได้ไม่กระตุก ก็เลยวิเคราะห์ไม่ถูกเป็นเพราะอะไร
kjaihan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, กันยายน 2012, 11:40:02 pm »

CH3  Intensity 90% Quality 67-70%
CH5  Intensity 90% Quality 70%
CH7  Intensity 90% Quality 71%
CH9  Intensity 90% Quality 56-60%
NBT  Intensity 90% Quality 60-65%
$TPBS Bankok  Intensity 90% Quality 63-67%
TPBS ช่องอื่นๆดูได้บ้างไม่ได้บ่าง

OPENBOX S10
จานทึบ 120 CM+ LNB BSAT BLC113

ลองปรับละเอียด LNB ครับ
chokelfc
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 07:18:12 am »

ต้องมีปัญหาอย่างใดอย่างหนึงแน่ แต่ยังไม่รู้แน่ชัด ตอนนี้สงสัย 3 อย่าง
1 มัลติสวิทต์ 6x6 ใช้มาประมาณปีครึ่ง ของ ไอเดียแซท คาดว่าจะลองต่อตรงดู
2 LNB C2
3 หน้าจานเคลื่อน

Thaicom KU ิดูได้ปกติครับ c band บางช่องไม่ตะกุกตะกัก บางช่องเป็น สังเกตุความแรงและคุณภาพของสัญญาญ ยังไม่ได้ต่ำกว่าเดิม
ช่วยวิเคราะห์แนวทางเบื้องต้นให้ด้วยครับ ถ้ายังไม่หายคงต้องเรียกช่าง จานตั้งบนพื้นไม่น่าจะจานเคลื่อนครับ ถ้า lnb หรือ มัลติสวิทเสีย อาการจะเป็นอย่างไร และ อายุการใช้ง่นของทั้งคู่นานเท่าไหร่ครับ
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 08:45:41 am »

ต้องมีปัญหาอย่างใดอย่างหนึงแน่ แต่ยังไม่รู้แน่ชัด ตอนนี้สงสัย 3 อย่าง
1 มัลติสวิทต์ 6x6 ใช้มาประมาณปีครึ่ง ของ ไอเดียแซท คาดว่าจะลองต่อตรงดู
2 LNB C2

Thaicom KU ิดูได้ปกติครับ c band บางช่องไม่ตะกุกตะกัก บางช่องเป็น สังเกตุความแรงและคุณภาพของสัญญาญ ยังไม่ได้ต่ำกว่าเดิม
ช่วยวิเคราะห์แนวทางเบื้องต้นให้ด้วยครับ ถ้ายังไม่หายคงต้องเรียกช่าง จานตั้งบนพื้นไม่น่าจะจานเคลื่อนครับ ถ้า lnb หรือ มัลติสวิทเสีย อาการจะเป็นอย่างไร และ อายุการใช้ง่นของทั้งคู่นานเท่าไหร่ครับ
ต้องลองต่อตรงก่อนครับ ในระบบ C BAND ว่ากระตุกไหม อุปกรณ์ดาวเทียม ส่วนใหญ่อายุจะอยู่ประมาณ 5 ปีขึ้นไปนะครับ ในกรณีใช้งานถูกต้อง ถ้าต่อตรงแล้วเป็นอีกก็เป็นที่ LNB ครับ ตามช่างมา ช่างก็คงไล่ระบบครับ จานเคลื่อนนี่ไม่น่าใช่เลยเพราะคุณติดมาปีกว่าแล้ว ขอขอบคุณครับ
chokelfc
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 09:50:52 am »

2 LNB C2

ต้องลองต่อตรงก่อนครับ ในระบบ C BAND ว่ากระตุกไหม อุปกรณ์ดาวเทียม ส่วนใหญ่อายุจะอยู่ประมาณ 5 ปีขึ้นไปนะครับ ในกรณีใช้งานถูกต้อง ถ้าต่อตรงแล้วเป็นอีกก็เป็นที่ LNB ครับ ตามช่างมา ช่างก็คงไล่ระบบครับ จานเคลื่อนนี่ไม่น่าใช่เลยเพราะคุณติดมาปีกว่าแล้ว ขอขอบคุณครับ
ณ ตอนนี้ ผมลองถอดมาต่อตรงแล้วใช้ได้ เลยสงสัยมัลติสวิท เลยต่อกลับคืน แล้วถอดไฟเลี้ยงที่มัลติสวิทออก ปรากฎกูไดปกติ แต่บางช่องสัญญาญไม่มา ก็เลยใส่ไฟเลี้ยงคืน ครานี้ ดูได้ปกติแล้ว เลยสงสัยเป็นที่มัลติสวิทรวนๆ เลยถอดปบั๊กแล้วใส่ไฟเลี้ยงใหม่ ทำให้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ แต่ต้องดูระยะยาวต่อไป อาจจะเกิดจ่กเมื่อวานไฟกระชาก ดำไปแล้วติด เลยทำให้ตัวมัลติสวิทรวน ยังดีที่ยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไรใหม่ ขอบพระคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
LOVE
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 09:52:53 am »

สายยาวมั๊ยครับ ตัวสัยญาณอ่อนจะไปก่อน ช่องเก้า บลูสกาย 3600 26667h ไปบ่อย
chokelfc
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 10:32:14 am »

2 LNB C2

ณ ตอนนี้ ผมลองถอดมาต่อตรงแล้วใช้ได้ เลยสงสัยมัลติสวิท เลยต่อกลับคืน แล้วถอดไฟเลี้ยงที่มัลติสวิทออก ปรากฎกูไดปกติ แต่บางช่องสัญญาญไม่มา ก็เลยใส่ไฟเลี้ยงคืน ครานี้ ดูได้ปกติแล้ว เลยสงสัยเป็นที่มัลติสวิทรวนๆ เลยถอดปบั๊กแล้วใส่ไฟเลี้ยงใหม่ ทำให้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ แต่ต้องดูระยะยาวต่อไป อาจจะเกิดจ่กเมื่อวานไฟกระชาก ดำไปแล้วติด เลยทำให้ตัวมัลติสวิทรวน ยังดีที่ยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไรใหม่ ขอบพระคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
พอกบับมาใช้มัลติสวิทสักพัก เริ่มเป็นอีกแล้วครับ คราวนี้ช่องเวียดนามจุดที่ใช้กับ dm800hd ก็ขึ้น tuner failed ด้วย สงสัยจะต้องเปลี่ยน มัลติสวิทแล้วมั้ง ปีกว่าๆ ไปซะแล้ว ซื้อจ่กร้าน ช ชัยชนะจากบ้านหม้อ ไม่รู้เอาไปเคลม หรือเปลี่ยนตัวใหม่ได้ปล่าว แค่ปีกว่าๆ ไม่น่าจะเสียหรือรวน อาจจะต่อผ่านไดเสค ดูแค่สองจุดไปก่อน
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 03:14:23 pm »

ไอเดียแซทประกัน 1 ปีครับ ของคุณ chokelfc  น่าหมดประกันแล้วครับ เพราะติดมาปีกว่าแล้ว ขอขอบคุณครับ
อนึงถ้าฝนตกมีฝนฟ้าคะนองมากควรดึงไฟเลี้ยงออกนะครับ เพื่อยืดอายุการใช้งาน เพราะหน้าฝน ส่วนที่เสียหายส่งซ่อมบ่อยคือ มัลติสวิทช์ครับ
และเครื่อง 800HD อ่านได้ไดเซ็คเดียวครับ แปลศัพท์ทั่วไปคือได้ 4x4 พอร์ตมากกว่านี้เครื่องจะมองไม่เห็นครับ
chokelfc
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 06:28:03 pm »

ตอนนี้เอาไดเสคมาต่อ ดูได้นิ่งดี แต่จากดูห้าจุด ห้ากล่อง เหลือ สองจุด สองกล่อง ขัดใจมาก เพราะทุกวันนี้สารพัดกล่องไปแล้ว ไม่ทราบว่า มัลติสวิท มีรับซ่อมมัยครับ มันทำให้ Thai PBS Hd ที่ผมดูข่าวทุกวันแบบชัดๆ พลอยกระตุกไปด้วย ตอนแรกสงสัยหน้าจานอยู่ตั้งนาน พอมาต่อกับไดแสค ดูได้ลื่นเลย อยากกลับมาดูได้หลายจุดเหมือนเดิม มันสะดวกกับสารพัดกล่องกับสถานการณ์ปัจจุบันครับ
chokelfc
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 07:13:43 pm »

ไอเดียแซทประกัน 1 ปีครับ ของคุณ chokelfc  น่าหมดประกันแล้วครับ เพราะติดมาปีกว่าแล้ว ขอขอบคุณครับ
อนึงถ้าฝนตกมีฝนฟ้าคะนองมากควรดึงไฟเลี้ยงออกนะครับ เพื่อยืดอายุการใช้งาน เพราะหน้าฝน ส่วนที่เสียหายส่งซ่อมบ่อยคือ มัลติสวิทช์ครับ
และเครื่อง 800HD อ่านได้ไดเซ็คเดียวครับ แปลศัพท์ทั่วไปคือได้ 4x4 พอร์ตมากกว่านี้เครื่องจะมองไม่เห็นครับ
ขอบพระคุณครับ สงสัยมาสักพักแล้ว ปกติดูข่าวช่อง thai pbs hd ทุกคืนแบบชัดๆ หลังๆ ดูกระตุก แต่ไปสงสัยหน้าจานอยู่นาน เพิ่งมาเป็นหนักเมื่อวาน หลายช่องตะกุกตะกักไป เลยลองต่อตรงดู ใช้ได้ดี พอต่อมัลตสวิทกลับไป ได้สักพักก็รวนอีก เลยถอดออกมาต่อผ่านไดเสค ทุกช่องดูได้ปกติแล้ว แต่ดูได้แค่สองจุดครับ ว่าจะซ่อมก่อนครับ แต่ถ้าซ่อมไม่ได้ อาจซื้อใหม่ครับ ส่วนเรื่องไฟเลี้ยง ผมต่อไว้ตลอกด เพราะมันอยู่บนฝ้าเพดาน ต้องปีนขึ้นไป และปีนลำบากนิดนึง เลยเปิดไว้ตลอด ถ้าซื้อตัวใหม่สงสัยต้องใช้รีโมทสวิท ปิดเปิดไฟแล้วหละครับ ถ้ามีร้านซ่อมแนะนำด้วยครับ หรือว่าส่งซ่อมร้าน ข ชัยชนะ บ้านหม้อร้านที่ผมซื้อมาถ้าได้ไปบ้านหม้ออีก
newsone
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 08:32:33 pm »

ใช้รีโมทปิด ม้นก็ต้อง สแตนบาย ไว้แช่ไว้อยู่ดี

พวกอุปกรณ์ อีเลคทรอนิคส์ ถ้าจะให้ทน  ถอดปลั๊กออกเวลาไม่ได้ใช้นาน

ถ้าแนะนำผมว่าเดินไฟไปเส้นนึง แล้ว ข้างล่าง ทำเป็น  เบรกเกอร์  เวลาไม่ได้ใช้ก็  ปิดเบรกเกอร์ดีกว่า

หรือไม่ก็ข้างล่าง มี ups ซักตัวนึง ก่อนไปไปเลี่ยง multi 

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์