ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 08:22:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กทม. ปริมณฑล เริ่มทดสอบ DIGITAL TV.
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กทม. ปริมณฑล เริ่มทดสอบ DIGITAL TV.  (อ่าน 17963 ครั้ง)
Ajram
Newbie
*

« เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 10:29:47 pm »

ขณะนี้ กทม. ปริมณฑล เริ่มทดสอบ DIGITAL TV. ทั้ง 6 ช่อง ที่ช่อง 42 43 44 ลองสแกนดูนะครับ ส่งแบบ SD 576i ภาพพอดูได้ เป็นโมเสสบ้าง ใช้หนวดกุ้งรับแถวแคสายด้าย TV SONY EX720
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newsone
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 10:51:35 pm »

ทีวี รุ่นนี้ มี จูนเนอร์  ดิจิตอล  DVB  T ด้วยหรือครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Ajram
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:00:25 pm »

ทีวี รุ่นนี้ มี จูนเนอร์  ดิจิตอล  DVB  T ด้วยหรือครับ
มีครับคลิกที่ Link แล้วดูที่คุณสมบัติเทคนิค แล้วดูที่ ระบบ TV
http://www.sony.co.th/product/kdl-40ex720/gallery
newsone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:02:48 pm »

ผมดูแล้ว  รองรับแค่ DVB-T เท่านั้นนี่ครับ
แต่ตามข่าวเขาจะส่งแบบ  DVB-T2  ไม่ใช่หรือครับ

Ajram
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:08:27 pm »

รับได้ครับถ้าเป็น SD
Sing
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:13:24 pm »

ช่อง 3 หรือเปล่าครับ
newsone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:15:57 pm »

ของผม  Panasonic  รุ่น  TH-L32X33T
 ดูสเปคแล้ว ไม่มี  จูนเนอร์ ดิจิตอล  มาให้

Ajram
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:18:58 pm »

ช่อง 3 หรือเปล่าครับ

ทั้ง 6 +1 ช่อง พร้อม ABAC CHANNEL ที่ใช้ความถี่เดียวกีบ ช่อง 3 ที่ช่อง42
newsone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:22:21 pm »

ภาพชัดไหมครับ   หรือว่า ยังทดลองอยู่เลยยังไม่ชัด

เขาว่าเสาส่งอยู่ บนตึกใบหยก  หรือครับ

Ajram
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:26:51 pm »

ภาพชัดไหมครับ   หรือว่า ยังทดลองอยู่เลยยังไม่ชัด

เขาว่าเสาส่งอยู่ บนตึกใบหยก  หรือครับ
ชัดกว่า 2 ในช่องเดียวกัน สีสดกว่าแต่เทียบกีบ Nation ของ Dทีวี ผ่าน S10 ไม่ได้

bboy23
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:35:37 pm »

ลองแล้วครับ ชัดเจนทั้ง 7 ช่อง
newsone
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, กันยายน 2012, 11:38:54 pm »

ฝากเทสด้วยครับว่า
เวลาฝนตกหนักๆ  นี่ภาพหายเหมือน  ku ไหม

ถ้าไม่มีปัญหา นี้ ผมว่าไม่แน่  ทรูในอนาคต อาจออกอากาศ ผ่าน  DVB-T2 ก็ได้

Sing
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 12:46:40 am »

ดูดีๆนะครับ เป็น T หรือเปล่าครับ ไม่ใช่ T2 หรือเปล่า

เพราะเครื่องรับที่เป็น T จะรับ T2 ไม่ได้ แต่ในทางกลับกัน เครื่องรับ T2 จะรับ T ได้

วันก่อนผมเห็นช่อง 3 ทดลองออกอากาศ T (mobile) อยู่นะครับ
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 02:18:10 am »

ในประเทศไทยจะใช้ DVB เป็นมาตรฐานหลักในการออกอากาศระบบดิจิทัล ทั้งภาคดาวเทียม และเคเบิ้ล (DVB-S, DVB-C) ที่มีผู้ให้บริการหลายราย ทั้งแบบบอกรับสมาชิก และแบบซื้อขาดไม่มีรายเดือน ส่วนภาคพื้นดินนั้นเดิมทีจะใช้ระบบ DVB-T ซึ่งเคยมีการทดสอบเมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2543 ถึงพฤษภาคม 2544 จากตึกใบหยก 2 แต่ความล้าช้าของการออกกฎหมายกสช ผ่านมา 10 ปี เทคโนโลยี DVB พัฒนาดีขึ้น ประเทศไทย และสมาชิกอาเซียนจึงมีการตกลงจะใช้ระบบ DVB-T2 ประเทศไทยต้องรอการอนุญาตจากกสทชก่อน ซึ่งเดือนมีนาคม พ.ศ. 2555 จะประกาศใช้ในราชกิจจานุเบกษา เพื่อเริ่มนำร่องโครงการทดลอง ดิจิทัล ทีวี ภาคพื้นดิน และในรูปแบบโทรศัพท์ที่สามารถดูโทรทัศน์ได้ เป็นลำดับแรกในเดือนมิถุนายน 2555 การทดลองดิจิทัลทีวี DVB-T2 เคยทดลองมาแล้วโดยช่อง 5 ในปี พ.ศ. 2554 และจะยุติระบบอะนาล็อกในปี พ.ศ. 2558 - พ.ศ. 2563

chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 02:28:33 am »

อธิบายเพิ่มสำหรับคนที่ไม่ได้ติดตามเรื่องทีวีดิจิทัลนะครับ ข่าวนี้เกี่ยวกับการออกอากาศทีวีแบบปกติที่เราใช้กันอยู่ (terrestrial television) เพียงแต่เปลี่ยนมาใช้การส่งสัญญาณแบบดิจิทัล แทนสัญญาณแอนะล็อกแบบปัจจุบันนี้ ผลดีก็คือมีช่องฟรีทีวีเยอะขึ้นมาก (ด้วยช่วงคลื่นที่มีน่าจะได้ราวๆ 40-50 ช่องด้วยความละเอียด SD)
การแพร่สัญญาณทีวีแบบดิจิทัลจะเป็นช่องใหม่ที่ไม่ซ้ำกับ 6 ช่องเดิม และไม่กระทบกับการส่งสัญญาณทีวีแบบเดิมเพราะคนละช่วงคลื่นกัน ทีวีแบบดิจิทัลจะแพร่ภาพคู่กับแอนะล็อกไปอีกช่วงหนึ่งเพื่อให้ประชาชนปรับตัว จากนั้นจะเลิกออกอากาศแบบแอนะล็อกโดยถาวร (เรียกว่า digital switch over) เพื่อนำช่วงคลื่นทีวีแอนะล็อกเดิมไปใช้งานด้านอื่นที่มีประสิทธิภาพของการใช้คลื่นที่ดีกว่า

bomusic
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 02:31:25 am »

เป็น digital แล้ว ควรส่งภาพมาแบบ 16:9 ได้ซะทีนะ
ละคร รายการเกมส์ดชว์ โฆษณาต่างๆ เดี่ยวนี้ก็ถ่ายทำต้นฉบับแบบ HD กันแทบหมดแล้ว
iad60
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 07:38:04 am »

ลองแล้วครับ ชัดเจนทั้ง 7 ช่อง

ใช้ไรรับครับ วานบอก
nasithai
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 08:49:03 am »

ขอความรู้เพิ่มเติม หน่อยครับ....งง งง อยู่

ตกลงว่า  ถ้าเป็น ดิจิตอล ทีวี เนี่ย

ใช้เสา อากาศ รับ + โทรทัศน์  เดิม ที่เคยรับอยู่  ได้เลย ใช่ไหมครับ

หรือ  ใช้เสา อากาศ รับ + โทรทัศน์  เดิม + กล่องแปลง Digital เป็น analog 

หรือ  ใช้เสา อากาศ รับ + โทรทัศน์  ใหม่(ที่เป็น Junner Digital )

หรือ  อย่างอื่น
ผมถูก สักข้อ ไหม ครับ เนี่ย
newsone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 09:13:38 am »

ถ้าทีวี เก่า  ซื้อ STB  ที่รับ ทีวีดิจิตอลมารับ

ถ้าทีวี รุ่น top  รุ่นใหม่ๆ ที่รองรับ  DVB-T   ก็รับจากทีวีเลย
เอา  เสาหนวดกุ้งนั่นแหละ

ในอนาคต  ทรู อาจส่ง แบบนี้ในเมืองก็ได้  มันไม่กลัวฝน

การเดินสาย เคเบิ้ลลงทุนเยอะ แต่ถ้า ส่งแบบนี้มีเสาส่ง ต้นเดียว คลุมทั้งเมือง

mc_samrong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 09:39:26 am »

อธิบายเพิ่มสำหรับคนที่ไม่ได้ติดตามเรื่องทีวีดิจิทัลนะครับ ข่าวนี้เกี่ยวกับการออกอากาศทีวีแบบปกติที่เราใช้กันอยู่ (terrestrial television) เพียงแต่เปลี่ยนมาใช้การส่งสัญญาณแบบดิจิทัล แทนสัญญาณแอนะล็อกแบบปัจจุบันนี้ ผลดีก็คือมีช่องฟรีทีวีเยอะขึ้นมาก (ด้วยช่วงคลื่นที่มีน่าจะได้ราวๆ 40-50 ช่องด้วยความละเอียด SD)
การแพร่สัญญาณทีวีแบบดิจิทัลจะเป็นช่องใหม่ที่ไม่ซ้ำกับ 6 ช่องเดิม และไม่กระทบกับการส่งสัญญาณทีวีแบบเดิมเพราะคนละช่วงคลื่นกัน ทีวีแบบดิจิทัลจะแพร่ภาพคู่กับแอนะล็อกไปอีกช่วงหนึ่งเพื่อให้ประชาชนปรับตัว จากนั้นจะเลิกออกอากาศแบบแอนะล็อกโดยถาวร (เรียกว่า digital switch over) เพื่อนำช่วงคลื่นทีวีแอนะล็อกเดิมไปใช้งานด้านอื่นที่มีประสิทธิภาพของการใช้คลื่นที่ดีกว่า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์