ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 03:42:03 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อีกไม่นานคงจะได้เห็นเครื่อง IPTV แถวบ้านหม้อ ที่ประกาศว่าฟรีตลอดชาติอีกแน่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อีกไม่นานคงจะได้เห็นเครื่อง IPTV แถวบ้านหม้อ ที่ประกาศว่าฟรีตลอดชาติอีกแน่  (อ่าน 17932 ครั้ง)
โจอี้แมน
Special Member
*

« เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 02:51:52 am »

อีกไม่นานคงจะได้เห็นเครื่อง IPTV แถวบ้านหม้อ ที่ประกาศว่าฟรีตลอดชาติอีกแน่ เตรียมตัวศึกษาข้อมูลอย่าให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเหมือนที่ผ่านมา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
srw
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 07:16:44 am »

มันดูได้แค่นี้เอง
http://www.vooziptv.com/index.php?op=content_tv-index&c=0&p=1

ไม่ต่างกับเครื่องรับธรรมดา ราคาถูก ๆ ๆ  ทั่วไป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 07:42:40 am »

ยากครับ เครื่องแพง  ดูไปก็ค้างบ่อย

ต้องเสียค่า net อีก  บางคนดูแต่ทีวี ไม่ได้เล่นnet

ratlo
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 07:48:53 am »

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1606554-แจกฟรีบ้านเช่าDreamboxใช้ได้กับทุกรุ่น-Dreambox-OpenBox-SkyBox-Viva-Allgen-HDZ/page245
j101
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 08:57:45 am »

ไม่ work กิน Bandwidth net ดูหนังที เล่นเน็ทไม่ได้เลย
rakza7
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 09:45:29 am »

ชั่วโมงนี้ ไม่มีตัวไหนดีไปกว่า  ขาย4 แล้ว iptv ให้เจ้งยังไง ก็ยังมีความเสี่ยง  vooz ก็มีอยู่ 1ตัว นิ่งๆๆนะ แต่ข่องยังน้อย เขาจะค่อยๆๆเพิ่ม ปลายปีคงได้เห็น
แต่ส่วนใหญ่ถ้าดูช่องเพิ่ม ตัง เพิ่มด้วย
vanich
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 10:21:07 am »

ผมทราบดีครับท่านใช้บ้านตลอดชีพที่อื่นอยู่และมาดันให้ประปราย ทางผมก็รู้สึกดีคับมีคนช่วยดัน ขอเรียนตอบท่านเพื่อให้เพื่อนๆพอทราบเป็นความรู้บ้างตามความรู้ที่มี

ซึ่งผมกล้ายืนยันว่าไอ้คนขายดรีมบอกทุกเวปทุกที่หรือที่ไทยดรีมบอกเอง ผมรู้มากกว่าแน่นอนครับ

ไอพีทีวี IPTV มาจากคำว่า Internet Protocol Television เป็นบริการทีวีผ่านอินเทอร์เน็ตความเร็วสูง( ไฮสปีดอินเตอร์เน็ต หรือ บรอดแบนด์) แบบมัลติมีเดีย ส่งผ่าน Internet Protocal หรือ IP ซึ่งการให้บริการ IPTV จะสามารถทำได้ดังนี้คับ

1 ใช้วิธีผ่านกล่องรับสัญญาณ Set Top Box เพื่อรับชมทางจอทีวี--------------> ก็คือไอ้กล่องที่เขายขายๆอยู่กันนั่นเองครับ

2 Notebook และ PC -----------> จำได้ไหมครับตอน บอลยูโรที่ผ่าน เวปต่างประเทศและตัว GMM ถ่ายให้ดูครับ

3 Smart Phone & Tablet ---------------> ดูผ่านช่องทางนี้ก็ได้ครับ

แล้วมันต่างกับดรีมบอกยังไง

ต่างครับ เพราะดรีมบอก เราต่อเนทเพื่อดึงสัญญาณถอดรหัสเท่านั้นครับ ตัว Content หรือสัญญาณภาพจริงๆนั้นถูกส่งมาจากดาวเทียมครับ ผ่านจานที่บ้านท่านนะแหละครับ

คนทำ "บ้าานเช่า"ทำหน้าที่เพียงแค่ ถอดรหัสส่งไปให้ที่บ้าน ที่มันกระตุกๆนี่คือ โดนยิง Keyทิ้ง ทำให้ถอดรหัสยาก

แต่ในกรณีของ ที่นี่กระตุกเพราะ การ์ดเราตายไปเกือบ 80% และเราหาการ์ดมาแทนไม่ได้กำลังสั่งเข้ามาใหม่อยู่ครับ เราไม่กล้าไปเอาการ์ดคนในท้องตลาดมาใช้เพราะกลัวเอามาก็ตายอีก

นอกเรืองไปหน่อยกลับมาที่ IPTV

ดังนั้นมันไม่ใช้การถอดรหัสแบบ Dreambox แต่มันเป็นการส่งสัญญาณล้วนๆเลยครับ หรือที่เราเรียกว่าการทำ Streaming ผ่าน Internet 100%

ปัญหาที่พบคือ ถ้าเนทท่านไม่ดี กระตุกแน่นอนครับ และถ้าเนทต้นทางแรงไม่พอกระตุกอีกเช่นกันครับ

ดังนั้นเพื่อป้องกันการกระตุกเขาต้องบีบ แบนวิธให้น้อยๆลง ---------> คุณภาพก็จะแย่ลงเรือยๆ

คำถาม แล้วตอนนี้มันยังชัดอยู่นะบางเจ้า------------> ลูกค้าเพิ่มขึ้นเดวมันก็เดี้ยงครับ และเขาไม่มีทางเพิ่ม แบนวิธได้ด้วยครับ

ที่นี่คนพ่อค้าส่วนมากจะหลอกลูกค้าดังนี้ครับ

IPTV มีกี่แบบ ตรงนี้สำคัญนะคัรบจะได้ไม่ถูกหลอกครับ

มีสองแบบครับ 1 Live Streaming หรือการถ่ายทอดสดครับ ก็คือ ที่เขาทำกันก็คือไอ้บอลที่เราดูคับ ซึ่งต้นทุนต่อช่องสูงมากๆ มากกว่าดรีมบอกเป็นสิบๆเท่าครับ

ดังนั้นท่านจะหวังว่าจะมีช่องเยอะๆแบบ ที่เจ้าของตัวจริงปล่อยท่านฝันกลางวันได้เลย

2 VOD --VDO on demand ก็คือการดูหนังครับ ตรงนี้ไม่ยากเพียงนำไฟล์ไปฝากไว้บน Colo ก็สามาถให้บริการได้แล้้ว เพราะ ถึงท่านดูหนังเรืองเดียวกันก็ไม่ได้ดูพร้อมกันครับ อีกอย่างไฟล์มันฝากไว้แล้วไม่มีอะไร

ดังนั้นประเด็นสำคัญครับ

ท่านจะพบกับคำพูดเหล้านี้จากพ่อค้า ---------------->พบกับ IPTV ช่องชั้นนำมากมาย มีทั้งช่องหนัง 18+ (3-4) ช่อง ช่องนั้นนี่ที่ท่านไม่เคยได้ยินแต่มีที่เขาให้ที่เดียว

ช่องหนังชนโรง ช่องหนังระดับ HD ซึ่งจริงๆมันก็คือช่องหนังที่เขาฝากไฟล์ไว้คับ ไม่ได้มีอะไรใหม่เลย และมันไม่กระตุกเพราะท่านไม่ได้ดูํพร้อมกัน

ผมการันตี เช่นเอาหนัง Transformer3 มาฉาย ไม่มีคนดูพร่้อมกันเกิน10 คนหรอกครับ ไงมันก็ไม่กระตุก

ย้ำนะครับ มันดูเหมือนเป้นช่องๆมาตั้งโปรแกรมไว้ หรือจะให้เราดูเลือกเป็นเรืองๆ จริงๆมันใช้ Software จัดการครับ ไม่ต่างไรกับเราดู youTube หรอกครับ แต่เป็น Server เล็กๆที่เช่า Colo มาก็แค่นั้น

ถ้าจะวัดพลัง เอาช่องบอลครับ เปิดพร้อมๆกัน ลูกค้าสัก 200 คนก็ล่มแล้ว

วิธีแก้ของเขาก็คือลดคุณภาพลงโดยการบีบสัญญาณ ก็จะไม่กระตุก แต่ลูกค้าก็จะได้คุณภาพต่ำลง

อันนี้คือข้อเท็จจริงนะคับ ยังไม่ใช่้ข้อคิดเห็นของทีมงานครับ

สำหรับความคิดเห็นของทีมงานนะครับ

ก็ผมแนะนำนะคับ ไปแชร์ 4 คนเอาดีกว่าคับ ถ้าอยากดูจัด ไม่งั้นก็ดู เวียดนาม มาเลย์ไป สบายใจกว่าคับ ระยะยาวไม่รอดครับ

IPTV คนที่ทำรอดมีแค่ 3BB เท่านั้น

TOT ผมเห็นจ้างมาทำหลายทีมแล้วเละ ------------> เปิดตัวไปสองรอบนะครับ กับ VOOZ IPTV ทุนจดทะเบียน 500 ล้านบาท ----------->เงียบ

TV Pool ก็เคยประกาศตัวจะทำ --------> ไปไหนแล้ว

กล่องของคุณหนุ่ย ทีมงานแบบไต๋ ไฮเทค--------->ไปไหนแล้ว

กล่องดังๆอีกสามสี่ค่าย ----------------> ไปไหนแล้ว

พวกนี้ลงทุนกันนี่ผมว่าไม่ต่ำกว่า 50 ล้านต่อรายนะครับ ไปไหนหมด

Live TV มันยากครับ

ที่จะทำได้คือ VOD ซึ่งพ่อค้าพวกนี้ก็มาหลอกว่าเป้นช่องนั่นนี่ เห้อ

ส่วนเรืองสุดท้าย ทีมงานจะเอามาให้บริการหรือไม่

คำตอบ ไม่ทราบเหมือนกันครับ ผมบอกได้แต่ว่า

การทำ Live Streaming หรือการทำ VOD---VDO on demand หรือจะเอามาทำเป็นช่องใหม่ใดๆก็ตาม

มันคือการทำ Re- Broadcast หรือนั่นคือการทำซ้ำเองครับ -------------> ย้ำนะคับ คือการถ่ายทอดสัญญาณซ้ำ ซี่งมัน..........................มากๆๆๆๆ

ที่ผมทำ "บ้านเช่า" และจำหน่ายเครืองนั้นเพราะผมรู้สึกปลอดภัยครับ

เพื่อนๆลองคิดตามครับ ขายก็ไม่ได้ปิดบัง มีเวปมีไรกัน เบอร์โทร ที่อยู่ส่งของเคลม

เลขบัญชีเพียบ ขนาดสรรพากรยังมาทวงค่าภาษีเลย แล้วทำไมเขาไม่จับครับ ----------> ไม่จับเพราะจับไม่ได้

แต่การทำ IPTV เรียนตรงๆครับ เหนือย

ยิ่งถ้าเขาใช้ระบบ P2P นี่ผมบอกเลยทุกคนที่ไปซื้อกล่องเขาแล้วเขาใช้ระบบนี้ให้บริการท่าน มันก็คือการทำงานแบบ Bit torrent ครับ

ทุกคนเป็นทั้งผู้รับและผู้ส่ง คือท่านก็เป็นผู้ให้บริการไปด้วยในตัว

การทำ IPTV มี3 แบบครับ Unicast ,Multicast ,P2P

หวังว่าคงได้รับความกระจ่างกันมากขึ้นครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านครับ
NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 11:09:19 am »

ในแง่ประสิทธิภาพ
P2P จะเป็นทางออก สำหรับเจ้าใหญ่มากๆ
แต่ปัญหาจะเยอะมากๆเช่นกัน เพราะเป็น P2P
ยังต้องดูกันยาวๆ
tigermao
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 11:40:15 am »

ยากครับ
ไพฑูร
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 06:20:48 pm »

ขอบคุณมากครับ
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, กันยายน 2012, 08:09:15 pm »

รับทราบครับ
oishi.999
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, กันยายน 2012, 07:05:32 am »

ขอบคุณคับท่าน
tom8842
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2012, 11:28:37 am »

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์