ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 02:57:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามภาคจ่ายไฟในเครื่อง bigpod หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามภาคจ่ายไฟในเครื่อง bigpod หน่อยครับ  (อ่าน 3796 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 06:30:43 am »

พอดีลูกค้าเอา bigpond มาให้ดูอาการเสีย  ไฟเข้า  ไฟหลอด led หน้าเครื่อง กระพริบ
ผมเช็คดู อะแดบเตอร์ไม่เสีย  ลองเอา อะแดบเตอร์อื่นลองแล้วเหมือนเดิม

ผมถอดออกมา เช็คดูเมื่อเสียบอะแดบเตอร์ ไฟม้นตกเหลือต่ำ คือว่า โหบดชํอต  ผมเช็คโู แล้ว TR ติดปริ้นท์  2ตัวน่าจะชํ๊อต   แล้ว IC ม้นเบอร์อะไรก็ไม่รู้อาจเสียตามรูป
ic เบอร์ อะไรครับ และ tr เบอร์อะไรครับ

หรือมีเพื่อนคนไหน รู้ว่า ไฟที่ออกจากชุดนี้ ม้นกี่V ครับมีไฟอะไรบ้าง
เผื่อว่าไม่ซ่อม แต่สร้างวงจรไปจ่ายไฟแทนเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 06:34:48 am »

ตามรูป    เบอร์ ic และ TR และ ไดโอด ด้วย

ถ้ามีวงจรก็ดีครับ

หรือใคร สามารถบอกได้ว่า ไฟออกจากชุดนี้ กี่ V ครับ แล้วมี กี่ชุดครับ เผื่อสร้างวงจร จ่ายไฟชุดที่ 2  นี้เองเอามาแทนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

click
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 09:18:43 am »

เดี๋ยวช่างเจี๊ยบมา เจ้านี้เขาชำนาญภาคจ่ายไฟ....

newsone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 09:56:50 am »

ดีครับ ถ้ารู้เบอร์ก็ดี

หรือ บอกไฟออกจากชัดนี้กี่ V มีกี่ชุดก็ได้

jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 12:47:39 pm »

อาการไฟกระพริบทุกดวงเกิดจาก อะแดปเตอร์จ่ายไฟเกินครับ

ไฟออกวัดได้ 6.2-6.5v 7.2-8.5v ช่วงเปิดเครื่องใช้งานปกติครับ
newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 01:12:17 pm »

ขอบคุณช่าง  jay ครับ  อะแดบเตอร์ไม่เสียครับ  เอาตัวอื่นลองเสียบแล้วครับ

แกะออกมา ตัว  ไดโอดหรือ  ซีเนอร์ไม่แน่ใจ หลุดออกมาเนื่องจากโดนกาวยางกัด

วัดดู   tr  ตัวเล็ก 2 ตัวน่าจะ ช๊อตครับ   มีเบอร์ไหมครับ

หรือบอกชนิดก็ได้  pnp หรือnpn 

เบอร์ ic ด้วยก็ดีครับ
 ขอบคุณ

แล้วไฟที่ออกนี่ม้นจัดไหนบ้างครับ

เผื่อ ทำภาคจ่ายไฟต่างหาก แปะเข้าไปแทนครับ  ขอบคุณ

หรือมีแผงที่ภาคจ่ายไฟ OK แต่อย่างอื่นเสียไหมครับ

newsone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 02:54:41 pm »

แกะ tr ออกมาแล้ว วัดดูม้นช๊อต 

jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 03:29:22 pm »

ท่านลองถอด คริสตัล ความถี่ออกดูก่อนครับ เพราะตัวนี้ถ้าเสียจะทำให้เครื่องช็อต
ส่วนมากอาการไฟกระพริบทุกดวงผมไม่ค่อยรับซ่อม ค่าใช้จ่ายเยอะครับ ส่วนใหญ่โมดูลจะเสียด้วย

ตัวรีๆยาวๆที่ติดกับโมดูลครับ

อะแดปเตอร์ ตัวขวามือชอบจ่ายไฟเกินครับและเสียง่าย เวลาไฟบ้านตกหรือเกิน มันจะจ่ายไฟออก15-18v
ทำให้บอร์ดเสียครับ ส่วนตัวซ้ายมือ ใช้ทนทานไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องบอร์ดเสีย แต่ส่วนใหญ่เจอโมดูลเสียครับ
เพราะbigpond เป็นสินค้าเก่าจากจีนเอามาล้างซ่อมขายเป็นสินค้าใหม่ในไทย ที่เขาเรียกกันว่า สินค้า บิ้ว
ส่วนเบอร์ไอซีที่ถามมา ผมก็ไม่รู้ครับกำลังหา วงจรอยู่ ถ้าเจอข้อมูลแล้วจะเอามาฝากครับ
newsone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 04:30:28 pm »

ถาม  IC เบอร์ FP500  หรือ  FP5001   ครับดูไม่ชัด

jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 05:54:18 pm »

FP5001   ครับผม
newsone
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 07:03:04 pm »

จริงๆถ้ารู้ไฟที่ไปเลี้ยง วงจร จริงๆว่ากี่  V จุดไหนบ้าง
 บางที่ สร้างวงจร ภาคจ่ายไฟต่างหาก  เพื่อจ่ายไฟไปเลี้ยง อาจง่ายกว่า

เดี๋ยวผมจะลองหาเครื่องที่ดีๆ มาวัดไฟดูก่อน  ตอนนี้ยังหาไม่ได้

แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อ TR มาก่อน 

stargate199
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2012, 11:24:04 pm »

จริงๆถ้ารู้ไฟที่ไปเลี้ยง วงจร จริงๆว่ากี่  V จุดไหนบ้าง
 บางที่ สร้างวงจร ภาคจ่ายไฟต่างหาก  เพื่อจ่ายไฟไปเลี้ยง อาจง่ายกว่า

เดี๋ยวผมจะลองหาเครื่องที่ดีๆ มาวัดไฟดูก่อน  ตอนนี้ยังหาไม่ได้

แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อ TR มาก่อน 

ควรซ่อมแซมอุปกรณ์ที่เสียจะดีกว่าครับ ของเดิมเป็นวงจรจ่ายไฟแบบ switching นั้นดีอยู่แล้วครับไม่ควรไปเปลี่ยนโดยการนำภาคจ่ายไฟอื่นไปจ่ายต่างหาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์