ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 09:02:53 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเกี่ยวกับนามสกุลไฟล์หน่อยอะคะไม่เข้าใจ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับนามสกุลไฟล์หน่อยอะคะไม่เข้าใจ  (อ่าน 2813 ครั้ง)
newzie
Newbie
*

« เมื่อ: 08, ตุลาคม 2012, 08:53:35 pm »

File: ทีเซอร์โฆษณา(N) .avi
Size: 2613248 bytes (2.49MIB), duration: 00:00:34, birate: 598 KB/s
Audio:mp3, 44100 Hz,mono,128 kb/s
Video: mjpeg, yuv420p, 176*144, 15.00 fps(r)

File: ทีเซอร์โฆษณษ(H).avi
Size: 1234838 bytes (1.18 MIB), duration: 00:00:37 , birate: 261 kb/s
Audio:mp3, 44100 Hz,mono,96 kb/s
Video: msmpeg4, yuv420p, 320*240, 25.00 fps(r)

คือเราจ้างให้คนทำงานให้คะทำ2ไฟล์ คำถามคือ
1. ทำไมไฟล์ทั้งสองนามสกุล avi เหมือนกัน แต้ทำไมตรง บรรทัดที่4 ไฟล์แรกเป็น ไฟล์สองเป็น msmpeg4 ?
2. เราเลยอยากทราบว่าทำ mjpeg คือนามสกุลต้นฉบับของไฟล์ที่1 ก่อนแปลงเป็น AVI ใช่มั้ยคะ
   และ msmpeg4 คือนามสกุลต้นฉบับของไฟล์ที่1 ก่อนแปลงเป็น AVI ใช่มั้ยคะ ?
3. จากข้อ2ถ้าไม่ใช่ แล้วมันคือยังไงอะคะ ?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
senasat
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2012, 09:14:10 pm »

ตอบแบบเหมาๆ เป็นไฟล์ avi ที่เข้ารหัสคนละตัวในการีอัดด้วยเทคโนโลยี mpeg4
ตอบแบบบ้านๆก็คือ ไฟล์ที่2ละเอียดกว่า 320x240 pixel 25 เฟรมต่อวินาที
ก็คือเซฟมาเป็น avi คนละความละเอียด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newzie
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2012, 10:29:03 pm »

ถามต่อคะ

แล้ว mjpeg มันใช่ไฟล์ต้นฉบับของไฟล์ตัวแรกมั้ยคะ ก่อนแปลงเป็น avi
แล้ว msmpeg4 มันใช่ไฟล์ต้นฉบับของไฟล์ตัวสองมั้ยคะ ก่อนแปลงเป็น avi

ตอบแค่ใช่หรือไม่ใช่ก็ได้จ้า เราจะได้ไม่งง
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2012, 11:59:42 pm »

ถามต่อคะ

แล้ว mjpeg มันใช่ไฟล์ต้นฉบับของไฟล์ตัวแรกมั้ยคะ ก่อนแปลงเป็น avi
แล้ว msmpeg4 มันใช่ไฟล์ต้นฉบับของไฟล์ตัวสองมั้ยคะ ก่อนแปลงเป็น avi

ตอบแค่ใช่หรือไม่ใช่ก็ได้จ้า เราจะได้ไม่งง

ถ้าสั้น ๆ ละก็ ใช่

ถ้ายาว ๆ อย่า งง นะ
ขอบอกว่า ทั้งสองตัว ไม่ใช่ ต้นฉบับ

ต้นฉบับ คือ เหตุการณ์ ที่เกิดขึ้น เช่น นางเอกตบหน้าพระเอก พลั๊วะ พระเอกคว้าตัวจูบ บดขยี้

ฉากนี้ ถูกถ่ายโดยกล้อง 2 ตัว พร้อมกัน ระยะเวลาเท่ากัน เป็นหนัง 2 ม้วน

แต่ละม้วนบันทึกออกมาคนละแบบ(ฟิล์มขนาด 8 มิล,16 มิล,ความถี่ของเฟม ถี่มากเปลืองฟิล์มกว่า)

ฝ่ายโรงหนังบอกว่า ฟิล์มขนาดไหนก็ฉายได้ แต่มีข้อแม้ว่า ต้องบรรทุกรถยี่ห้อ AVI  มา

พ่อใหญ่โนนทัน
คนอิสานที่อยู่ด้วยกัน
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2012, 06:45:07 am »

MJPEG เป็นรูปแบบที่อาจไม่คุ้นเคย MJPEG โดยทั่วไปมาจากรูปแบบ JPEG มาตรฐานสำหรับการบีบอัดภาพ MJPEG ดังต่อไปนี้ที่กระบวนการเดียวกันและเพิ่มสิ่งอื่น ๆ ในการสตรีมภาพแต่ละภาพหรือเฟรมเข้าด้วยกัน ผลลัพธ์ที่ได้นำไปสู่​​การลดลงของ CPU เทียบกับรูปแบบอื่น ๆ แต่สูงกว่าขนาดไฟล์ที่นำไปสู่​​การเพิ่มแบนด์วิดธ์ที่จำเป็นสำหรับการสตรีมมิ่ง

glofiish
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2012, 09:28:32 am »

เข้ามาตอบคำถามให้ครับ

1. ทำไมไฟล์ทั้งสองนามสกุล avi เหมือนกัน แต้ทำไมตรง บรรทัดที่4 ไฟล์แรกเป็น ไฟล์สองเป็น msmpeg4 ?
    ตอบ = ทั้ง 2 ไฟล์เป็นการเข้าระหัสตามมาตรฐานของ mpeg ทั้งคู่ จึงได้ไฟล์ออกมาในนามสกุล AVI ครับ
             ส่วนการเข้ารหัส ไฟล์แรกเป็นการเข้ารหัสแบบ mpge2 ที่ใช้กันมานานแล้วครับ
             ไฟล์ที่สอง ใช้การเข้ารหัสไฟล์แบบใหม่แบบ MS-mpeg4 เป็นมาตรฐานใหม่ของ Microsoft เอง ซึ่งมาจากพื้นฐานของ
             การเข้ารหัส DIVX-Mpeg4 ซึ่งนิยมใช้กันในปัจจุบัน มีข้อดีโดยสรุปคือ มีความละเอียดของภาพมากขึ้น แต่ขนาดไฟล์เล็กลง

2. เราเลยอยากทราบว่าทำ mjpeg คือนามสกุลต้นฉบับของไฟล์ที่1 ก่อนแปลงเป็น AVI ใช่มั้ยคะ
   และ msmpeg4 คือนามสกุลต้นฉบับของไฟล์ที่1 ก่อนแปลงเป็น AVI ใช่มั้ยคะ ?
    ตอบ = อาจเป็นไปได้ครับ เนื่องจากเดี๋ยวนี้มี Software Media Convertor ในการแปลงไฟล์ข้ามไปมาได้
             คงต้องใช้การสังเกตุในคุณภาพของไฟล์ทั้งสอง แต่ในที่นี้ ไฟล์แรกคงมีคุณภาพต่ำกว่าไฟล์ที่สอง ครับ

3. จากข้อ2ถ้าไม่ใช่ แล้วมันคือยังไงอะคะ ?
    ตอบ = คงเป็นการเข้ารหัสที่ใช้ในจุดประสงค์ที่ต่างกันนิดหน่อย สังเกตุจากความละเอียดภาพครับ ถือว่าน้อยมากในปัจจุบัน
             ไฟล์แรก ความละเอียดภาพ 176*144 ถือว่าน้อยมากครับ(เมื่อก่อนใช้ดูคลิปในโทรศัพท์ nokia N70 555)
             ไฟล์ที่สอง ความละเอียดภาพ 320*240  ใกล้เคียงกับแผ่น VCD ครับ

** แนะนำควรจะเข้ารหัสไฟล์ที่มีความละเอียดมากกว่านี้เพื่อใช้งานให้ได้ดีในปัจจุบัน ใหนๆ  ก็ทำเป็นทีเซอร์โฆษณาแล้ว
        เอาให้ชัดแจ๋ว แจ่ม แจ้ง ไปเลยดีกว่าครับ ใช้อัดลง DVD ก็ 720*480 ใช้ลง YouTube ก็ 1280*720 ***

NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2012, 03:18:11 pm »

จขกท.ต้องทำความเข้าใจเรื่อง container กับ codec ก่อนครับ

ถ้าพูดถึงไฟล์ media
container จะหมายถึงส่วนนามสกุลของไฟล์ เช่น avi mkv mp4 mpg

codec คือการ code (เข้ารหัส) + decode (ถอดรหัส)
codec ใช้เพื่อการบีบอัด-ลดขนาดไฟล์
ตัวอย่าง codec เช่น  H.264/MPEG-4 Part 10 หรือเรียกอีกอย่างว่า AVC
ส่วน Audio ก็มี codec ของมันเอง อย่าง MP3 ก็เป็น codec ตัวหนึ่ง

ไฟล์ที่ชัดที่สุด คือไฟล์ต้นฉบับ (Raw) ซึ่งเป็นไฟล์ขนาดใหญ่
แต่ไม่นิยมเก็บในรูปนี้ เพราะมันสิ้นเปลืองพื้นที่เก็บเกินไป
จึงต้องนำมาเข้ารหัส (encode) เพื่อลดขนาด
เวลาจะเปิดดู ก็ต้องถอดรหัส (decode) ก่อนแล้วถึงจะได้ภาพออกมา

หลักการทำงาน codec จะมีทั้งในส่วนของ Video,Audio
ถ้าเรามีไฟล์ต้นฉบับของ Video,Audio (ปกติจะแยกกันนะครับ)
จะต้องนำ Video มา encode
นำ Audio มา encode
จากนั้นนำทั้งสองส่วนมาประกอบกัน (mux)
ไฟล์ที่ได้ออกมา จะอยู่ในรูปนามสกุลต่างๆ เช่น avi mkv mp4 mpg

เวลาเปิดไฟล์ กระบวนการจะต้องย้อนกลับ
1.เครื่องเล่นต้องรู้จักนามสกุลไฟล์
2.กระบวนการเริ่มจากการแยกส่วนประกอบ (demux) เป็น Video,Audio (บางไฟล์มี Subtitle ด้วย)
3.หลังจาก demux แล้ว codec จะเข้ามาจับโดยการ decode Video,decode Audio
4.จากนี้ก็จะได้ภาพ,เสียง ส่งไปยังการ์ดจอ,การ์เสียง แปลงข้อมูลเป็นภาพออกมอนิเตอร์,ลำโพง
NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2012, 03:25:05 pm »

อ้างถึง
1. ทำไมไฟล์ทั้งสองนามสกุล avi เหมือนกัน
ทั้งสองไฟล์ใช้ container avi เหมือนกันครับ

อ้างถึง
แต้ทำไมตรง บรรทัดที่4 ไฟล์แรกเป็น ไฟล์สองเป็น msmpeg4 ?
ทั้งสองตัวใช้วิธีการ encode ไม่เหมือนกัน
คือใช้ codec ต่างกันนั่นเอง

อ้างถึง
ตรงนี้ไม่ได้มีการแปลงไฟล์ครับ

ไฟล์นามสกุลหนึ่งๆ (container) จะรองรับรูปแบบการเข้ารหัส (codec) ได้มากกว่า 1 วิธีครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_container_formats
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์