ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02, พฤษภาคม 2024, 10:33:44 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ok-1 รบกวนครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ok-1 รบกวนครับ  (อ่าน 2650 ครั้ง)
Panyaja
Newbie
*

« เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 10:55:15 am »

lnb ok-1
input 10.7-12.75 Ghz.
output 950-2150 M
l.o 9.75/10.60 G
noise 0.2db
ขอคำแนะนำว่าตัวนี้ใช่ universal หรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jgy
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 11:34:16 am »

ใช่แล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Jesada
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 11:42:45 am »

ตัวนี้เลยใช้หาเวียดนาม 2 วันไม่เจอ สงสัยฝีมือผมห่วยเอง

พอเปลี่ยนเป็นหัวส้ม IPM ไม่เกิน 5 นาที เจอซะงั้น

ขอให้หาสัญญาณเจอคับ หาได้ละเมพขิง อิอิ ^ ^

Panyaja
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 12:06:00 pm »

ตัวนี้เลยใช้หาเวียดนาม 2 วันไม่เจอ สงสัยฝีมือผมห่วยเอง

พอเปลี่ยนเป็นหัวส้ม IPM ไม่เกิน 5 นาที เจอซะงั้น

ขอให้หาสัญญาณเจอคับ หาได้ละเมพขิง อิอิ ^ ^

ได้มาลองติดตั้งอยู่สักชั่วโมงยังไม่ได้เลย คงต้องเปลี่ยนเป็น ipm มั้งแล้วล่ะครับ เหนื่อยครับ ขอบคุณคุณ jesda ครับ ผมพยายามศึกษาอยู่เรื่อยๆ และใน basic... ด้วยครับ
RUA KUD PAI DEANG
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 12:57:49 pm »

ได้หัวใหม่จากแดนใกลแล้วหรือครับ อย่าลืมต่อตรงก่อนไม่ต้องผ่าน ไดเสก หรือ พาวเวอร์
จดค่ามุมเงย-มุมส่าย เปิดเสียง ที.วี.ดังๆ มั้นใจได้เลยว่าคุณต้องหาเจอ
อย่าส่ายแรงมาก ทีละครึ่งเซ็นฯตาดูจอตลอด
ขอให้โชคดีครับ

วันนี้เข้าบอร์ดเพื่อนบ้านไม่ได้....
Panyaja
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 01:03:31 pm »

ได้หัวใหม่จากแดนใกลแล้วหรือครับ อย่าลืมต่อตรงก่อนไม่ต้องผ่าน ไดเสก หรือ พาวเวอร์
จดค่ามุมเงย-มุมส่าย เปิดเสียง ที.วี.ดังๆ มั้นใจได้เลยว่าคุณต้องหาเจอ
อย่าส่ายแรงมาก ทีละครึ่งเซ็นฯตาดูจอตลอด
ขอให้โชคดีครับ

วันนี้เข้าบอร์ดเพื่อนบ้านไม่ได้....

ขอบคุณครับที่ติดตาม ลองทั้งต่อตรง และผ่าน dieseg ทั้งคู่แล้วครับ สัญญาน 89 ส่วน คุณภาพ 0 ตลอดครับ ลองปรับช้าๆ ตั้งจาน true 75 cm กับพื้น แล้ว น่าจะมีสัญญาน เท่าที่ลองศึกษา เห็น vina.. สัญญานแรง แต่ไม่เจอเลย ว่าจะไปซื้อ หัวใหม่ ipm มาลองดูครับ
pkongskul
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 07:01:13 pm »

สัญญาณมา 89% แล้วหน้าจานน่าจะตรงแล้วนะ  ค่อยๆปรับLNBอยู่ที่ประมาณ 8-9 นาฬิกา
ผมก็ใช้หัวของ PSI OK1  ตัวนี้อยู่เหมือนกัน  ดาวดวงนี้สัญญาณแรง
Panyaja
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 08:18:48 pm »

สรุป ปรับได้แล้วครับ
ปัญหาเกิดจากพื้นที่ติดตั้งถูกบดบังเล็กน้อยจากบ้านน้องชาย (เนื่องจากลองติดตั้งบนพื้นก่อน) เลยลองขยับไปอีก ประมาณ 2 เมตร เดิมห่างกันประมาณ 10 ม. ใช้งานได้แล้วครับ
ตอนแรกปรับไม่ได้ เลยขับรถไปซื้อ  lnb ของ ipm สีส้มมา แล้วเปลี่ยนแทนของ ok ก็ยังเหมือนเดิม S = 89, Q = 0 ไม่มี Q เหมือนเดิมเริ่มท้อ เลยลองขยับที่ตั้งอย่างที่บอก ขยับออกไปอีก (ถอนที่ตากเสื้อผ้าออกไปเลย) เปิดทีวีให้เสียงดังๆไว้ ลองขยับ ได้ยินเสียงอะไรหว่า หันไปมอง tv ติดครับ ดีใจมาก ของ ipm ได้ s= 89,Q = 86 ครับ
มีเวลาเลยลองเปลี่ยน lnb ของ ok ไปใส่แทนของ ipm ดูซิว่าจะมีสัญญานไหม ใช้ได้เหมือนกันครับแต่ s=83, Q=86 ครับ
เห็นว่า Q = 86 เหมือนกัน เลยใส่ไปเลย
ดังนั้นปัจจุบันใช้ lnb ของ ok ครับ
ปัญหาการติดตั้งแก้ด้วยการขยับที่ให้ได้ (ไม่น่าพลาดเลยเรา) เรื่องเล็กน้อย แต่ก็มีผลครับ
Panyaja
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2012, 08:22:57 pm »

ขอรบกวนปัญหาต่อไปครับ เนื่องจากคาดว่า vtc จะดูพรีเมียร์ได้ แต่มันไม่ได้ครับดูได้แต่ ฟรี ทีวี เท่านั้น HD ก็ดูไม่ได้ ช่องที่ $ ดูไม่ได้เลย
อยากเรียนถามว่าที่ที่ดู พรีเมียร์ หรือ HD ต้องทำอย่างไรครับ หรือเป็นที่บ้านเช่าครับ
ขอบคุณครับ
senasat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2012, 10:10:17 am »

ติดต่อบ้านเช่า
Panyaja
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2012, 09:43:34 am »

ตอนแรกติดต่อบ้านเช่าแล้ว บ้านเช่าบอกว่าดู HD ของ vtซี ได้ แต่เราดูไม่ได้ ผมใช้ mgcam ครับ ลองยืมบ้านเช่าของเพื่อนมาลอง cccam ดันดูได้ เลยขอเปลี่ยนบ้านเช่าจาก mgcam มาเป็น cccam
สรุปใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกๆ ความรู้ ทุกๆ คำแนะนำครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์