ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, มิถุนายน 2024, 07:49:49 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  ดูได้แต่ thaicom NSS6 ดูไม่ได้ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ (มีรูป)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูได้แต่ thaicom NSS6 ดูไม่ได้ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ (มีรูป)  (อ่าน 9131 ครั้ง)
mingxin
Newbie
*

« เมื่อ: 05, กันยายน 2009, 05:52:44 pm »

เมื่อก่อนดูแต่ไทยคอมครับ ดูทีวี 2 เครื่องดูได้ปกติครับ

ต่อมาอยากดู nss6 เลยติดตามรูปครับ แต่ไม่มีสัญญาณ nss6 ครับ
ได้ตั้งค่าต่างๆในดรีมบ็อกตามที่เพื่อนได้เเนะนำทุกประการแล้ว (เพื่อนเป็นช่างติดตั้งจานครับ แต่อยู่ไกลกันมาก เลยมาช่วยไม่ได้)

แต่ถ้าต่อตรงๆเลยนี่ สามารถดู nss6 ได้ตามปกติครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mingxin
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, กันยายน 2009, 05:55:28 pm »

ลืมแจ้งครับ ตอนแรกคิดว่าไดเส็คเสีย เลยได้เปลี่ยนไดเส็ค ไป 2 ตัวแล้วครับ แต่ไม่สามารถรับสัญญาณ nss6 ได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, กันยายน 2009, 06:55:35 pm »

ลืมแจ้งครับ ตอนแรกคิดว่าไดเส็คเสีย เลยได้เปลี่ยนไดเส็ค ไป 2 ตัวแล้วครับ แต่ไม่สามารถรับสัญญาณ nss6 ได้ครับ
ใช้ LNB แบบ สอง ขั้วเลยครับ
ming_xin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, กันยายน 2009, 07:22:00 pm »

ขออภัยที่เเจ้งข้อมูลน้อยไปครับ
ผมได้ตั้งค่า LNB ดังนี้ครับ
1.ไทยคม LNB 0 11300 ที่ไดเส็คต่อสายเข้าที่LNB 1 สัญญาณ 78-88
2. NSS 6 LNB 1 09750 ที่ไดเส็คต่อสายเข้าที่LNB 2 สัญญาณ 50
ถ้าต่อตรง NSS 6 โดยไม่ผ่านไดเส็คสัญญาณ 83

รบกวนสอบถามคุณ ผ่านมา เพิ่มเติมครับว่าที่ให้ใช้ LNB แบบ สอง ขั้วนั้น ให้ต่อยังไงครับ ขอบคุณครับ
นิด
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, กันยายน 2009, 09:27:33 pm »

ไดเส็กซ้อนกันมันดูไม่ได้
mingxin
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, กันยายน 2009, 11:01:15 pm »

ถ้าต้องการดูทีวี 2 เครื่อง และ 2 ดาวเทียม(ไทยคม NSS6)  ต้องต่ออย่้างไรครับ
sinyor01
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, กันยายน 2009, 07:08:10 am »

ถ้าต้องการดูทีวี 2 เครื่อง และ 2 ดาวเทียม(ไทยคม NSS6)  ต้องต่ออย่้างไรครับ
ลองต่อแบบนี้นะ เพราะคุณมี disec 2 ตัว ให้ซื้อ switch power pass เข้า 1 ออก 2 มาอีก 2 ตัวเหมือนกัน
 1 แล้วเอาสายจาก lnb thaicom ต่อเข้า perwer pass คุณจะได้ Thaicomออกมา 2 เส้น แล้วเอา thaicom เส้น 1 ไปเข้า disec ตัวที่ 1  ส่วน thaicom เส้น 2 เอาไป เข้า disec ตัวที่ 2 ครับ
 2.เอาสายจากLNB nss6 เข้า switch power pass เข้า 1 ออก 2 เช่นกัน ทำเหมือน thaicom ครับ เอา สาย 1 เข้า disec 1 และ สาย 2 เข้า disec 2
 3. ต่อ receive 1 เข้า disec 1.
 4. ต่อ receive 2 เข้า disec 2.

mingxin
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, กันยายน 2009, 07:26:50 am »

ตัวที่อยู่ใกล้จานเป็นไดเส็คแต่อีกตัวนึงที่แยก (ตามรูป) ไม่ทราบว่าเป็นไดเส็ครึเปล่าครับ เลยถ่ายรูปมาให้ดู

nawaten
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, กันยายน 2009, 07:56:22 am »

ตัวที่อยู่ใกล้จานเป็นไดเส็คแต่อีกตัวนึงที่แยก (ตามรูป) ไม่ทราบว่าเป็นไดเส็ครึเปล่าครับ เลยถ่ายรูปมาให้ดู

ตัวที่อยู่ในรูปไม่ใช่ ไดเส็ค  เป็นตัวที่ใช้กับเสาอากาศ เพราะความถี่แค่ 5-1000 MHz
ได้เส็คต้องแบบนี้
Irdeto cop
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, กันยายน 2009, 08:30:44 am »

ง่ายที่สุดไม่ต้องปวดหัวใช้ LNB แบบ 2ขั้วทั้ง 2 จาน แล้วก็ DiSEqc ทั้ง 2 เครื่อง มาครบหมดสัญญานดีแน่ แถมอยากเพิ่มเป็น 4 เครื่อง ก็ได้
ming_xin
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, กันยายน 2009, 08:40:45 am »

ง่ายที่สุดไม่ต้องปวดหัวใช้ LNB แบบ 2ขั้วทั้ง 2 จาน แล้วก็ DiSEqc ทั้ง 2 เครื่อง มาครบหมดสัญญานดีแน่ แถมอยากเพิ่มเป็น 4 เครื่อง ก็ได้

อยากให้สายมันลงมาเส้นเดียวนะครับ เพราะตัวบ้านค่อนข้างสูง เดินสายใหม่ลำบาก
ลักษณะเดิมตามรูปภาพพิจะประยุกต์ได้ไหมครับ รบกวนมากจริงๆ เกรงใจครับ
mingxin
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, กันยายน 2009, 09:20:02 am »

ถ้าเปลี่ยนตัวนี้ออก

แล้วใส่อันนี้แทน จะดูไม๊ครับ  ขอบคุณครับ
Satdesign
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, กันยายน 2009, 10:16:50 am »

ถ้าเปลี่ยนตัวนี้ออก

แล้วใส่อันนี้แทน จะดูไม๊ครับ  ขอบคุณครับ

ค่าเท่ากันครับ
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, กันยายน 2009, 08:41:39 pm »

ลองต่อแบบนี้นะ เพราะคุณมี disec 2 ตัว ให้ซื้อ switch power pass เข้า 1 ออก 2 มาอีก 2 ตัวเหมือนกัน
 1 แล้วเอาสายจาก lnb thaicom ต่อเข้า perwer pass คุณจะได้ Thaicomออกมา 2 เส้น แล้วเอา thaicom เส้น 1 ไปเข้า disec ตัวที่ 1  ส่วน thaicom เส้น 2 เอาไป เข้า disec ตัวที่ 2 ครับ
 2.เอาสายจากLNB nss6 เข้า switch power pass เข้า 1 ออก 2 เช่นกัน ทำเหมือน thaicom ครับ เอา สาย 1 เข้า disec 1 และ สาย 2 เข้า disec 2
 3. ต่อ receive 1 เข้า disec 1.
 4. ต่อ receive 2 เข้า disec 2.

เห็นด้วยกับคุณSinyor01 ประหยัดดี
เพิ่มเติม:เซ็ตเครื่องทั้ง2 ให้จ่ายไฟ18Vอย่างเดียวให้กับLNBทั้งสอง เพื่อรับภาคHอย่างเดียว เวลาดู2เครื่องพร้อมกันดาวเทียมดวงเดียวกัน V&Hจะได้ไม่ตีกัน (จริงๆแล้วไม่น่าตีกันครับ แต่ป้องกันไว้ เนื่องจากทรูส่งแต่ภาค H อย่างเดียว NSS6 รายการไทย ส่งภาค H เหมือนกัน)
mingxin
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, กันยายน 2009, 09:26:30 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ พรุ่งนี้จะไป เพาเวอร์พาส มาต่อดูครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์