ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 03:02:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เวลากด SW.ปิดไฟในบ้านแล้วจอทีวี LED มันจะกระพริบดับไปด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลากด SW.ปิดไฟในบ้านแล้วจอทีวี LED มันจะกระพริบดับไปด้วยครับ  (อ่าน 21179 ครั้ง)
sriracha09
Hero Member

« เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 01:43:55 pm »

สอบถามครับ เวลากด SW.ปิดไฟในบ้านแล้วจอทีวี LED มันจะกระพริบดับไปด้วยครับเป็น samsung ซีรี่5 ขนาด40"ครับ ทีแรกเป็นที่บ้านผม แต่ก็ไม่ติดใจอะไรแค่เก็บความสงสัยเอาไว้ในใจ  แต่ล่าสุดน้องที่รู้จักไปซื้อรุ่นเดียวกันมาแล้วมันดันเป็นอาการเหมือนกัน  เลยเกิดความสงสัยต้องมาถามครครับ  เพื่อนสมาชิกพอทราบมั๊ยครับว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 01:49:12 pm »

อยากรู้ด้วยคนครับ 

ผมเคยเจอแต่ทีวีจีน  กับกล่องSANBoX รีโมทสัญญาณชนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 02:19:14 pm »

สอบถามครับ เวลากด SW.ปิดไฟในบ้านแล้วจอทีวี LED มันจะกระพริบดับไปด้วยครับเป็น samsung ซีรี่5 ขนาด40"ครับ ทีแรกเป็นที่บ้านผม แต่ก็ไม่ติดใจอะไรแค่เก็บความสงสัยเอาไว้ในใจ  แต่ล่าสุดน้องที่รู้จักไปซื้อรุ่นเดียวกันมาแล้วมันดันเป็นอาการเหมือนกัน  เลยเกิดความสงสัยต้องมาถามครครับ  เพื่อนสมาชิกพอทราบมั๊ยครับว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไร

LCD SONY 40 นิ้ว ที่ผมใช้อยู่ก็เป็นครับ

ปัจจัยที่เป็นต้นเหตุ น่าจะมาจากหลาย ๆ สาเหตุ  เช่น คุณภาพของสาย HDMI, บัลลาสต์ สตาร์ทเตอร์ และหลอดไฟ , รวมถึงระบบสายไฟในบ้าน
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 02:29:47 pm »

####### เพิ่มเติมข้อมูลครับ ที่บ้านผมใช้ร่วมกับ masterbox HD ส่วนที่บ้านน้องใช้กับ OPENBOX S10  แต่เป็นอาการเดียวกัน RE.ไม่น่าจะเป็นต้นเหตุ
bower
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 02:36:30 pm »

ไม่ทราบว่าปลั๊กทีวีกับรีซีฟเวอร์เสียบจากเต้าชุดเดียวกันไหม
ลองถอดเอาปลั๊กทีวีมาเสียบจากชุดเดียวกับรีซีฟเวอร์ ถ้าไม่ดับ
ช่วงปิดสวิทส์ ก็แสดงว่าเต้าที่เคยเสียบทีวีน่าจะต้องแก้ไข
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 02:42:25 pm »

ไม่ทราบว่าปลั๊กทีวีกับรีซีฟเวอร์เสียบจากเต้าชุดเดียวกันไหม
ลองถอดเอาปลั๊กทีวีมาเสียบจากชุดเดียวกับรีซีฟเวอร์ ถ้าไม่ดับ
ช่วงปิดสวิทส์ ก็แสดงว่าเต้าที่เคยเสียบทีวีน่าจะต้องแก้ไข

ปลั๊กทีวีsamsung กับ adaptor ของre.masterbox HD  เสียบในปลั๊กพ่วงเดียวกันครับ
chaokoh
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 03:01:39 pm »

ผมใช้ samsung สมาร์ททีวี ขนาด 32" เป็นเหมือนกันครับ
เวลาเปิดหรือปิด สวิทซ์ไฟ เครื่องจะดับไปช่วงหนึ่ง
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 03:20:14 pm »

ของผมก็เป็นครับ lcd42นิ้ว LG บ้านอื่นๆก็เป็น ผมลองรับจากเสาทีวี และเครื่องเล่น ดีวีดี ก็เป็น
kriengb
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 03:24:59 pm »

ผมใช้ LCD ของ SONY มีตัวเซนเซอร์ตรวจ ถ้าหากไม่มีคนนั่งดูหน้าจอ เครื่องจะปิดโดยอัตโนมัติ กรณีที่เปิดปิดสวิทซ์ไฟแล้วเครื่องดับ อาจจะเป็นเพราะ LCD เครื่องนั้นผู้ใช้อาจปรับใช้เซนเซอร์การตรวจสภาพแสงในห้องนั้น ลองอ่านคู่มือดู เป็นข้อสันนิษฐานไม่แน่ใจครับ
อุทัย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 03:28:25 pm »

เป็นกันเยอะนึกว่าเป้นแต่ผมคนเดียว
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 03:30:32 pm »

LG 42" LED ผมก็เป็นครับ
Surad
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 04:25:29 pm »

เปลี่ยนสาย HDMI ใหม่ครับหายแน่นอนครับ
golf81
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 04:50:07 pm »

ผมก็เป็นครับแต่เป็นคอมพิวเตอร์CPU เผอินผมไม่ใด้ใช้ปลั๊กไฟแยก ผมเล่นเสียบตรงสวิคปิด+เปิดเลยกลางวันไม่เป็นไรครับแต่ตอนค่ำ เปิดไฟไม่เป็นไรแต่ปิดคอมก็ดับครับผมเลยลองใช้ปลั๊กไฟแยก ตอนนี้หายแล้วครับไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

leksuk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 05:23:06 pm »

ถ้าทีวีของท่านต่อกับสาย HDMI อยู่เปลี่ยนสาย HDMI ใหม่หายครับของผมเจอมาแล้ว
dragonball
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 05:32:54 pm »

ของผมก็เป็นครับ LCD TCL 32"ต่อกับ DB 529s ใช้สาย Comproment แต่กับสาย AV ไม่เป็น
ลองเปลี่ยน S10 ทั้ง AVและ HDMI ไม่เป็นครับ แต่มีปัญหาตรงที่ว่า HDMI ติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ถ้าเปิดติดแล้วก็ดูได้จนกว่าจะปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่
ผมเลยสั่ง S10 มือ2 จากบอร์ดนี้ มาดู แรกๆไม่พบอาการ ประมาณ15วันก็มีอาการ HDMI ไม่ติดอยู่บ้างแต่ไม่บ่อย  ก็เลยขอเดาว่า
1.LCD ผมมีปัญหา (กินพอร์ด HDMI)
2.s10 มีปัญหา เครื่องแรกเป็นมือ1 แต่เครื่อง 2 ดันมือ 2 เลยวัดอะไรไม่ได้
ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับอาจมีนอกเรื่องนิด
ขอบคุณครับ
birdvaan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 17, มกราคม 2013, 09:50:51 pm »

ผมก็เป็นครับแต่เป็นคอมพิวเตอร์CPU เผอินผมไม่ใด้ใช้ปลั๊กไฟแยก ผมเล่นเสียบตรงสวิคปิด+เปิดเลยกลางวันไม่เป็นไรครับแต่ตอนค่ำ เปิดไฟไม่เป็นไรแต่ปิดคอมก็ดับครับผมเลยลองใช้ปลั๊กไฟแยก ตอนนี้หายแล้วครับไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

แยกปลั๊กไฟวิธีนี้หายชัวผมลองทำมา.....+1
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18, มกราคม 2013, 11:16:58 am »

มีเพื่อนเยอะ เริ่มใจชื้นแล้วครับ
olemon25
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2013, 08:55:57 am »

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=81711
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์