ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 01:04:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เพื่อนช่าง ร้านดาวเทียม เตรียมตัวเสียค่าธรรมเนียม 1000บาท
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนช่าง ร้านดาวเทียม เตรียมตัวเสียค่าธรรมเนียม 1000บาท  (อ่าน 12733 ครั้ง)
HS6ZIQ
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2013, 07:23:43 pm »

หาเรื่องลำบากอีกล่ะ บางจังหวัดไม่มีหน่วยงานนี้อย่างผมอยู่สารคามผมต้องไปทำใบอนุญาติถึงขอนแก่นนู้นเลยที่ที่เคยไปขอใบอนุญาติวิทยุสมัครเล่น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
somsak
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2013, 08:54:17 pm »

ค่าธรรมเนียมนี้หมายถึงท่านเป็นผู้ค้า(ใบอนุญาติให้ค้าเครื่องรับสัญญาน)ค่าธรรมเนียม1000บาทไม่รวมVATหากรวมเบ็ดเสร็จเป็น1070บาทใบอนุญาติใช้ปีต่อปีครับ  เลือกเป็นแบบบุคคลหรือนิติบุคคลเอกสาร บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน แผนที่ที่ตั้งร้าน เอกสารการจดทะเบียนนิติบุคลหากเป็นการขอแบบบุคคลไม่ต้องใช้เอกสารการจดทะเบียน  ประมาณนี้ผิดพลาดขออภัยพอดีนั่งคุยกับจนท.กสทช พอดีดื่มมากไปหน่อยไม่รู้พิมพ์ถูกเปล่า
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HD
Special Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2013, 10:55:30 pm »

ต่อจากนั้นจะมี การจับ และ ปรับ เหมือน ลิขสิทธิ์เพลง เปิดช่องทางให้..........คิดเอาเองแล้วกัน

makkorat
Jr. Member
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2013, 11:02:59 pm »

ไม่ตื่นเต้นครับ
newsone
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 06, กุมภาพันธ์ 2013, 11:22:45 pm »

ค่าธรรมเนียมนี้หมายถึงท่านเป็นผู้ค้า(ใบอนุญาติให้ค้าเครื่องรับสัญญาน)ค่าธรรมเนียม1000บาทไม่รวมVATหากรวมเบ็ดเสร็จเป็น1070บาทใบอนุญาติใช้ปีต่อปีครับ  เลือกเป็นแบบบุคคลหรือนิติบุคคลเอกสาร บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน แผนที่ที่ตั้งร้าน เอกสารการจดทะเบียนนิติบุคลหากเป็นการขอแบบบุคคลไม่ต้องใช้เอกสารการจดทะเบียน  ประมาณนี้ผิดพลาดขออภัยพอดีนั่งคุยกับจนท.กสทช พอดีดื่มมากไปหน่อยไม่รู้พิมพ์ถูกเปล่า
ขอบคุณครับ

แล้วขายเครื่องรับมือสองจะโดนไหม 

เครื่องรับที่ไม่มี  มอก  ขายทาง net มือสอง  หรือไปวางขายตามตลาดนัด

จะโดนจับเหมือนแผ่น   CD  ที่มีข่าวไหม

รู้สึกว่า จะอยู่ยากและทำมาหากินลำบาก ขึ้นทุกวันแล้ว

nirut
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 12:19:32 am »

เครื่องรับวิทยุ โทรทัศน์ หรือส่วนหนึ่งส่วนใดของเครื่องดังกล่าวครับ เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมก็เป็นเครื่องรับวิทยุโทรทัศน์ครับ
แต่ก่อนผมก็จ่ายมาหลายปีแล้วครับถ้าผมจำไม่ผิด-รู้สึกว่าแต่ก่อนผมเคยจ่ายตามนี้ครับ

1.จะเป็นค่าใบอนุญาติของกรมประขาสัมพันธ์ 150 บาท ต่อ 1ปี 

2.กรมไปรษณีย์โทรเลข 400 บาท ต่อ 1ปีมั๊งครับ

3.ของกรมสรรพกรอีกต่างหากแล้วแต่จะประเมินกัน อยู่ที่ความเมตตาของท่านเจ้าหน้าที่สรรพากรครับ

4.ภาษีของเทศบาลที่สถานประกอบการของท่านตั้งอยู่ ซึ่งจะมีภาษีโรงเรือน / ภาษีป้าย ...

แต่ต่อมาตั้งแต่มีปัญหาเรื่องการจัดตั้ง กสทช.ยังไม่แล้วเสร็จ ข้อ.1 / 2 ก็เลยไม่เก็บมาประมาณ 3-4ปี มั๊งครับ

แต่ตอนนี้ กสทช.คลอดแล้วก็คงต้องจ่ายตามเดิมแล้วแถมมากกว่าเดิมด้วยสิครับ

ช่วยกันครับรัฐบาลจะได้เก็บเงินเข้าไปบริหารประเทศสร้างความเจริญไงครับ ใครที่ขายก็คงต้องจ่ายเหมือนกันแหละครับ

คิดในแง่ดีนะครับ-ราคาน่าจะไม่เละเหมือนทุกวันครับ-ใครที่หั่นราคาต่ำๆคงอยู่ไม่ได้เองแหละ...ขอให้โชคดีครับ
newsone
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 07:13:59 am »

ช่วยประเทศยังไง

ม้นก็มาบวกของแพง

เอาง่ายจะบอกว่าราคาเละได้ไง

สมมุติตอนยังไม่เก็บ รับเครื่องรับมา 300 บาท ขายหน้าร้านสมมุติบวก 100  เท่ากับขาย
400 บาท กำไร 100  บาท

คราวนี้ต้องเสียค่านั่นนี่  เช่นเสีย ค่าสาระพัดสมมุติ 50 บาท  เท่ากับรับมา 300 บาท บวกค่าอะไร 50 บาท  ต้นทุนเท่ากับ 350 บาท  มาขายหน้าร้าน  บวก 100 บาทเหมือนเดิม เท่ากับ มาถึง ชาวบ้าน
 450  บาท แพงขึ้น  ไหม  คนขายได้กำไรเท่าเดิม แต่คนซื้อ  ซื้อแพงขึ้น

แล้วการบวกค่า ภาษี หรืออะไร ม้นไม่ได้บวกแค่ ช่างที่มาขายให้ลูกค้า แต่ม้นบวกมาหลายค่อ
    เข้าใจไหม ภาษีม้นยุบยับ  ซ้ำซ้อน

ผมไม่ได้เลือกด้วย  คุณอยากแจกเงิน ก็เรื่องของพวกคุณ  ทำให้ผมเดือดร้อน

HS6ZIQ
Newbie
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 07:42:11 am »

เครื่องรับวิทยุ โทรทัศน์ หรือส่วนหนึ่งส่วนใดของเครื่องดังกล่าวครับ เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมก็เป็นเครื่องรับวิทยุโทรทัศน์ครับ
แต่ก่อนผมก็จ่ายมาหลายปีแล้วครับถ้าผมจำไม่ผิด-รู้สึกว่าแต่ก่อนผมเคยจ่ายตามนี้ครับ

>>>แล้วร้านขายวิทยุโทรทัศน์โดนด้วยไหมครับ
newsone
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 08:05:26 am »

เพิ่มเติมอีกนิด  ดีไม่ดี  ช่างหรือคนขาย อาจกำไรลดลงด้วยซ้ำ

ที่ผมยกตัวอย่างข้างบนหมายความว่า  คนขายสามารถผลักภาระ ไปให้ลุกค้าได้  ก็กำไรเท่าเดิม คือ 100  บาท  จากราคาขาย ที่สมมุติ  รับมา 300  บวกภาษี 50  ทุน 350   ขาย  450  กำไร 100  จากเมื่อก่อน ที่ รับมา 300 ไม่มีภาษีใหม่  ขาย 400 กำไร 100 

แต่ถ้าเราผลัก ภาษีที่สมมุติว่า 50 บาทไปให้ คนซื้อไม่ได้ เท่ากับเราต้องรับภาระเอง   ต้นทุนบวกภาษีใหม่  350  เราอาจขายราคาเดิม คือ 400  บาท เท่ากับว่าเรากำไร ลดลง

จากเมื่อก่อนได้ 100 เหลือ 50  บาท

แล้วเมื่อต้นทุนไร้สาระ นี้เพิ่มขึ้น  อาจเเกิดการลดต้นทุน ทำให้สินค้า ห่วยกว่าเดิม  เพื่อต้องการขายราคา เท่าเดิม กำไรเท่าเดิม

การแข่งขันอาจรุนแรงกว่าเดิม  ราคาอาจเท่าเดิม แต่กำไรอาจไม่มีก็ได้

ผมว่า ภาษี ม้นซ้ำซ้อนเกินไป เก็บยุบยับ ไปหมด
 แล้วภาษี ถ้าเอาไป  พัฒนาประเทศ จริง ผมยอมเสีย  ครับ

แต่นี่ เอาไปแหลก กัน   

ม้นก็ทั้งสอง พรรคแหละ  บอกก่อนว่า ผมไม่ มีสีไหนทั้งนั้น

การเก็บภาษีเยอะและซ้อซ้อนเกินไปเป็นภาระ ของชาวบ้านครับ

พวกนี้เอาไปแหลกกัน ทั้งพวก ที่ออกกฎมาคุม  พวกนี้ เงินเดือน แพงมากทำงานไม่คุ้มเลย

ไม่ว่าพวก สคบ   หรืออื่นๆ

แค่ sms นรก ที่หลอกกินเงิน คนแก่   พวก กสทช ยังไม่ช่วยเลย

ทั้งๆที่แก้ไม่ยากเลย  ไปแก้เลยว่า ถ้าพวก ส่ง sms มาเก็บเงิน ให้พวกนี้ จ่าายค่า sms คนรับไม่ต้องเสียเงิน 

พวก  นั้นก็เลิกส่งไปเลย

แต่ กสทช ก็ไม่ยอมออกกฎมา 
กลับออกกฎมา  บังคับชาวบ้าน

บุญช่วย
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 08:22:30 am »

ต่างจังหวัด ต้องไปยื่นที่สถานีตรวจสอบเฝ้าฟัง กรมไปรษณีย์ ฯ เช่นเดียวกับวิทยุคมนาคม หรือหน่วยงานใดครับ.
nirut
Sr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 10:19:42 am »

เพิ่มเติมอีกนิด  ดีไม่ดี  ช่างหรือคนขาย อาจกำไรลดลงด้วยซ้ำ

ที่ผมยกตัวอย่างข้างบนหมายความว่า  คนขายสามารถผลักภาระ ไปให้ลุกค้าได้  ก็กำไรเท่าเดิม คือ 100  บาท  จากราคาขาย ที่สมมุติ  รับมา 300  บวกภาษี 50  ทุน 350   ขาย  450  กำไร 100  จากเมื่อก่อน ที่ รับมา 300 ไม่มีภาษีใหม่  ขาย 400 กำไร 100 

แต่ถ้าเราผลัก ภาษีที่สมมุติว่า 50 บาทไปให้ คนซื้อไม่ได้ เท่ากับเราต้องรับภาระเอง   ต้นทุนบวกภาษีใหม่  350  เราอาจขายราคาเดิม คือ 400  บาท เท่ากับว่าเรากำไร ลดลง

จากเมื่อก่อนได้ 100 เหลือ 50  บาท

แล้วเมื่อต้นทุนไร้สาระ นี้เพิ่มขึ้น  อาจเเกิดการลดต้นทุน ทำให้สินค้า ห่วยกว่าเดิม  เพื่อต้องการขายราคา เท่าเดิม กำไรเท่าเดิม

การแข่งขันอาจรุนแรงกว่าเดิม  ราคาอาจเท่าเดิม แต่กำไรอาจไม่มีก็ได้

ผมว่า ภาษี ม้นซ้ำซ้อนเกินไป เก็บยุบยับ ไปหมด
 แล้วภาษี ถ้าเอาไป  พัฒนาประเทศ จริง ผมยอมเสีย  ครับ

แต่นี่ เอาไปแหลก กัน   

ม้นก็ทั้งสอง พรรคแหละ  บอกก่อนว่า ผมไม่ มีสีไหนทั้งนั้น

การเก็บภาษีเยอะและซ้อซ้อนเกินไปเป็นภาระ ของชาวบ้านครับ

พวกนี้เอาไปแหลกกัน ทั้งพวก ที่ออกกฎมาคุม  พวกนี้ เงินเดือน แพงมากทำงานไม่คุ้มเลย

ไม่ว่าพวก สคบ   หรืออื่นๆ

แค่ sms นรก ที่หลอกกินเงิน คนแก่   พวก กสทช ยังไม่ช่วยเลย

ทั้งๆที่แก้ไม่ยากเลย  ไปแก้เลยว่า ถ้าพวก ส่ง sms มาเก็บเงิน ให้พวกนี้ จ่าายค่า sms คนรับไม่ต้องเสียเงิน 

พวก  นั้นก็เลิกส่งไปเลย

แต่ กสทช ก็ไม่ยอมออกกฎมา 
กลับออกกฎมา  บังคับชาวบ้าน

ที่นี่ประเทศไทยครับ ยังทำมาหารับประทานกันได้อีกนานครับ ในเมื่อเขาพูดอยู่เสมอว่ารัฐบาลมาจากคนส่วนมากของประเทศ
-ชอบไม่ชอบเราก็คงต้องยอมล่ะครับพี่น้อง
 1.น้ำมันแพงขึ้นทุกวัน+ค่าน้ำ-ค่าไฟก็แพงขึ้น
 2.ค่าแรงลูกน้องก็แพงขึ้น
 3.ภาษีแพงขึ้น
เอาเบาะๆแค่สามข้อนี้ก็คิดออกแล้วล่ะว่าต้องขายปลายทางที่ราคาเดิมหรือว่าต้องปรับราคาขึ้น
แต่ที่แน่ๆใครจะเป็นคนรับภาระนี้ล่ะครับ...เจ้านาย   
newsone
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 10:39:50 am »

ลองคำนวณดีๆ ครับ

สินค้าจำนวนมาก เสียภาษี ซ้ำซ้อนไปหมด  เก็บแล้วเก็บอีก

ค่าะรรมเนียมสารพัด  ทำให้  สินค้าราคาแพงเกินจริง

ชาวบ้านอ่วม  แน่

แล้วถ้า ต้องขออนุญาติ เดี๋ยวเหมือน การขาย CD ที่ต้องมีใบอนุญาติสำหรรับขาย
ทีนี้  คนที่ซื้อเครื่องรับไปแล้วจะมาวางขายเป็นมือสอง อาจโดนจับ

เช่น มี นายA ซื้อเครื่องรับ รุ่นนึง ไปเทส สมมุติว่าราคา  500 บาท
เล่นไปซักเดือนสองเดือน  พอแล้วอยากเปลี่ยน รุ่น เอาไปขายทาง net หรือว่าวางขาย ตามตลาดนัด
 ขายซัก 300  บาท  แต่เขาไม่ได้ขายเป็นอาชีพ  จะโดนจับปรับไหม   

น่าคิด

nirut
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 10:47:36 am »

อ้อมีอีกเรื่องครับ พึ่งเจอกับตัวครับพี่น้อง
 ค่ารักษาพยาบาลขึ้นอีกเรียบร้อยนะครับ ใครไม่มีประกัน
***ห้ามป่วยนะครับ ถ้าป่วยจานบานแน่ๆ***
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 01:35:29 pm »

ผมไม่เคยมีหน้าร้านครับ แต่ก็จดทะเบียนตั้งแต่ปี 46 เสียภาษี ทุก 6 เดือนครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

newsone
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 05:19:19 pm »

ผมไม่เคยมีหน้าร้านครับ แต่ก็จดทะเบียนตั้งแต่ปี 46 เสียภาษี ทุก 6 เดือนครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

เข้าใจครับ อันนั้น ม้นจดทะเบียนการค้า เสียภาษี ไม่มีปัญหา

แต่ อันนี้เป็นใบอนุญาติ ขายเครื่องรับดาวเทียมครับ

ตอนนี้ไม่จำเป็นต้องมีก็ขายได้  แต่เขาออกมาใหม่ว่าเราต้องมีใบอนุญาติ ไงครับ
ที่ถก กันมันคือตรงนี้ครับ
   เหมือน แผ่น CD จะขายต้องมีใบอนุญาติ  ถ้าไม่มีใบอนุญาติ  แล้วเอาแผ่น CD มาวางขายแม้แต่ 1 แผ่น ต่อให้เป็นแผ่นแท้  ที่ถูกต้องเราซื้อมาแล้วไม่ได้ ดูแล้วเอามาวางขาย  ถ้าตำรวจจะจับเราจะโดนจับปรับ เป็นแสนครับ

ที่มีข่าวมาไง  แล้ว คุณ  จูดี ก็ไปประกันแล้วจ่ายค่าปรับให้ไง

นี่แหละ  ที่ ม้น จะเกิดกับการขาย เครื่องรับ มือสองหรือเปล่า

คนที่ ขาย ของ ต้องขอใบอนุญาติด้วยไหม

หรือจะโดนจับปรับ  1 แสนบาท

smallbee
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2013, 08:11:05 pm »

ท่านใดไปขอแล้วช่วยมาชี้แจ้งด้วยครับว่าใช้เอกสารอะไรบ้าง ผมจะได้ไปขอบ้าง
เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ไม่อยากคุยกับคนพวกนี้ไม่อยากมีปัญหาทำมาหากินทำตามเขาแจ้งไปจะได้จบๆไป ทำอะไรที่มันถูกต้องก็สบายใจดีครับ มันเหมือนขับรถเป็นแต่ไม่มีใบขับขี่พอมีปัญหาขึ้นมาแล้วลำบากครับ
ผมเป็นนักวิทยุงสมัครเล่นเสียเงินพัฒนาสถานีไปเยอะ เริ่มแรกเดิมทีก็มาจากช่องเถื่อนแหล่ะครับพอขอมีขอใช้ขอตั้งสถานีมีนามเรียกขานถูกต้องมันก็สบายใจไปอย่างถึงจะแอบกลับไปคุยช่องเถื่อนบ้าง ตามกฎปรับเป็นแสนครับ
เราหากินทางนี้เสียเงินทำให้ถูกต้องดีกว่าครับมันไม่คุ้มกัน จะได้ไม่มานั่งเสียใจภายหลังครับ!
pisutr
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 08, กุมภาพันธ์ 2013, 03:35:03 pm »

คนท่ีคคิดเหมือนคุณมีไม่น้อยครับแต่ไม่ได้โพส แสดงความคิดเห็น เขาบอกกลัวโดนรุม
smallbee
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2013, 10:30:08 am »

คนท่ีคคิดเหมือนคุณมีไม่น้อยครับแต่ไม่ได้โพส แสดงความคิดเห็น เขาบอกกลัวโดนรุม
ถ้ามัวกลัวโดนรุมก็ตัวใครตัวละกันครับพี่น้อง!
armzaza
Sr. Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2013, 11:54:02 am »

ผมไปขอมาแล้วครับ เพราะที่ร้านพี่ชาย ขายวิทยุสื่อสารและซ่อมด้วย เลยไปขอที่ กสทช. ขอนแก่น ในอยู่ มข.ครับ และสอบถามกับเจ้าหน้าที่ ที่นั้นน่าจะเป็นใบเดียวกันที่ผมขอครับ เขาเรียกว่า ใบอนุญาตให้ ค้า ซึ่งเครื่องวิทยุคมนาคม ต่อทุกปี ปีละ 1000 บาท ถ้าหมดแล้วไม่ต่อหรือเลยกำหนดแม้แต่วันเดียวก็โดนปรับครั้งละ 250 บาท เคยโดนมาแล้วเพราะผมพาพี่ชายไปต่อมาครับ เอกสารที่ใช้ ใบทะเบียนการค้าและสำเนาบัตรประชาชน นะครับ ก็ประมาณนี้ครับ ผิดถูกยังขออภัยด้วยครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2013, 08:50:02 pm »

ท่านผึ้งน้อยครับ
    หลายท่าน เขาโทรคุยกับผมว่า ไม่กล้าโพส กลัวโดนความเห็นแย้ง "รุมโพสด่า"จะขัดกันเปล่าๆครับ ผมก็ว่าแล้วแต่ ตัว how ตัว it
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์