ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 01:46:19 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  PSI จะคุ้มราคาติดตั้ง-
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: PSI จะคุ้มราคาติดตั้ง-  (อ่าน 9327 ครั้ง)
atisat55
Hero Member

« เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 07:42:44 am »

เมื่อวานมีลูกค้าเก่า(ลุกน้องร้านดาวเทียม)เข้ามาซื้อจาน  PSI  ทรู TV  1  ชุด ผมขายไป 900บซื้อขายราคานี้เป็นประจำ  เวลาจัดของอยู่   ผมถามช่างคนนี้   ไปติดเท่าไร?ทุกท่านรู้มัย??คำตอบที่ได้รับ  (ผมติดให้ลูกพีเก่าได้ค่าแรงใบละ 300 บ  ชุดนี้ผมไปติดตั้งได้ 1500บ  ได้กำไร 600บ ผมคุ้มแล้วครับพี)  ทุกท่านเห็นว่างัย??ผมผิดมัยและเพื่อนช่างคนนี้ผิดมัย?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

sriracha09
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 09:10:47 am »

- ค่าชุดจาน               900   บาท
 - ค่าดำเนินการมเดินทาง  100   บาท
 - ค่าอุปกรณ์ติดตั้ง         200  บาท
 - ค่าแรง                   300  บาท
 - ค่าบริการหลังติดตั้ง      200  บาท
                   รวม      1700 บาท

สรุป ว่าที่คุณเล่ามา ช่างที่ติดตั้งไม่มีกำไรครับ  เขาขาดทุน 200 บาท แต่ยังคงได้ค่าแรง 300 บาทเท่าเดิม  แต่ที่แน่ๆคุณคนขายได้กำไรแน่นอนแต่เท่าไหร่ผมไม่แน่ใจ
    ปล.  กำไรช่างที่นำไปติดตั้ง คงฝากไว้กับดวง/คุณภาพสินค้า/สติปัญญาลูกค้าเผื่อถ้างานนี้ไม่มีการกลับไปservice เงินกำไรจำนวน 200 บาทน่าจะบอกได้เต็มปากหลังสินค้าหมดประกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 09:12:19 am »

มิน่าเด่วนี้ลูกค้าเดินเข้าร้านมาถามหาราคาพันกว่าบาทพร้อมติดตั้งกันจัง มันมีที่มานี่เอง
pisutr
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 09:24:35 am »

ท่าน อติ ท่านศรีรา
     การโพส ตั้งประเด็น มีหลัก มีตัวเลขตามที่ท่านทำอยู่เป็นเรื่องดีครับ ทำให้ท่านอื่นคิดตามได้ครับ
sempe
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 09:59:45 am »

ประเมินเป็นกำไร ขาดทุน บางทียากครับ
เพราะ บางทีขาดทุนเงินหรือเท่าทุน แต่กำไรน้ำใจที่จะได้รับในอนาคต
.....ด้วยความเคารพเพื่อนๆช่างครับ.....
cm
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 10:14:37 am »

เขายังใหม่อยู่ครับ ทำงานไปนานๆเดี๋ยวเขาก็รู้เอง
dm528
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 10:16:53 am »

ช่างเยอะมากทั้งเก่าและใหม่หามาตฐานราคาไม่แน่นอน
Gipp
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 10:26:07 am »

ทุกคนมีจุด.. ที่ไม่เท่ากัน

สำหรับช่างที่มีหน้าร้านเป็นของตัวเอง มีบ้านอยู่ มีรถใหม่ขับ ราคานี้เขาไม่คุ้ม

แต่สำหรับช่างที่พรุ่งนี้ต้องจ่ายค่าเช่าบ้าน จ่ายค่าเทอมลูก น้ำไฟกำลังโดนตัด ต่อให้ได้ต่ำกว่านี้ก็ต้อง    เอา จริงมั้ย...

chainaboy
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 10:40:49 am »

ถ้าเราขายสืนค้าไปโดยที่เราไม่ขาดทุน แล้วเราก้มีคนรับภาระในด้านบรืการติดตั้งแทนเรา เพื่อให้ผู้ด้อยโอกาส ระดับรากหญ้ารายได้ต่ำมีโอกาสได้ดูข่าวสารเพื่อให้หูตาสว่างขึ้น เป็นการทำบุญอย่างล้นเหลือแก่สาธุชนครับ แบ่งกำไรคืนแก่สังคม
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 11:04:48 am »

ทุกคนมีจุด.. ที่ไม่เท่ากัน

สำหรับช่างที่มีหน้าร้านเป็นของตัวเอง มีบ้านอยู่ มีรถใหม่ขับ ราคานี้เขาไม่คุ้ม

แต่สำหรับช่างที่พรุ่งนี้ต้องจ่ายค่าเช่าบ้าน จ่ายค่าเทอมลูก น้ำไฟกำลังโดนตัด ต่อให้ได้ต่ำกว่านี้ก็ต้อง    เอา จริงมั้ย...

ผมเห็นด้วยกับท่าน ช่างแต่ละท่านมีต้นทุนดำเนินการไม่เท่ากัน บางท่านทำเป็นอาชีพเสริม ติดเฉพาะลูกค้าที่อยู่ใกล้บ้านเขาก็ไม่จำเป็นต้องเรียกค่าติดตั้งแพง ๆ เพราะต้องการหาลูกค้าระดับล่างที่มีเงินน้อย ส่วนคนที่มีเงินมากก็อาจจะเลือกติดกับช่างที่คิดราคาสูงกว่าเพื่อต้องการบริการหลังการขายอย่างดี อย่างนี้ก็เป็นสิทธิ์ของลูกค้าแต่ละรายจะตัดสินใจเอง 

แต่สำหรับผมเคยมีประสพการณ์ในสมัยที่ติดจานใหม่ ๆ ช่วงนั้นราคาจานสูงมากแค่จาน FIX ราคาก็แพงมากถึง 16,000 บาท แต่พอมีปัญหาโทรเรียกช่างเขาก็ไม่มาบริการทั้งที่เป็นร้านใหญ่มีชื่อเป็นตัวแทนของบริษัทผลิตจานด้วย  ดังนั้นความรับผิดชอบหลังการขายน่าจะขึ้นกับจรรยาบรรณของช่างแต่ละรายมากกว่า  ราคาที่ติดตั้งเป็นแค่ส่วนประกอบปัจจัยหนึ่งเท่านั้น ถ้าเป็นช่างที่รับผิดชอบถึงจะขาดทุนเขาก็บริการให้เพราะต้องการรักษาชื่อเสียงของตน
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 11:20:20 am »

คนเป็นลูกจ้าง อาจจะคิดแค่ค่าแรงครับ อันนี้กับงานบริษัท ที่เป็นงานประจำที่ผมทำอยู่ผมก็เป็นครับ
ส่วนงานพิเศษ เช่นติดจานตอนเย็นหรือเสาร์-อาทิตย์   ผมจะมองเหมือนผมเป็นเจ้าของกิจการ หรือนายจ้างครับคือหักค่าแรง ค่าใช้จ่ายทั้งหมดในงานนั้นก่อน ที่เหลือถึงจะเรียกว่ากำไรครับ
pk
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 12:02:51 pm »

ใครจะติดเท่าไหร่   เชิญตามสบายจ้า   ...... อิๆ
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 12:16:34 pm »

เหตุผลมีต่าง ๆ นา ๆ ครับ
หากยกตัวอย่าง  ช่างคนดังกล่าว เคยทำงานได้ค่าจ้างวันละ 300 บาท
แล้วอยู่มาวันนึง เขาติดจานเป็น แล้วรับจ้างติดจาน  วันนี้เขาก็ติดได้แล้ว 600 บาท (ใช้เวลาไม่นาน และอาจมีเวลาติดจานใบอื่น ๆ ได้อีก)

หรือ ยกตัวอย่าง ผมรับอัพ firmware S10, S12 ให้กับสมาชิก คิดค่าทำเพียง 100 บาท
บางเครื่อง อัพเสร็จ ขึ้น --  ต้องมาอัพใหม่อีกรอบด้วย firmware สำหรับ chip cloned (โดยผมจะเลือก ตัวที่รองรับภาษาไทยให้ก่อน)
เมื่ออัพเสร็จ ก็ตรวจสอบว่าใช้งานแลนได้หรือไม่ 
หากใช้งานแลนไม่ได้ ก็ต้องมาอัพทาง USB อีกครั้งเพื่อใช้ firmware ที่ไม่รองรับไทย แต่ใช้แลนได้
ทำเสร็จแล้ว ก็มาลง nonet ให้อีกรอบ
และก็ติดกระดาษหน้ากล่อง เพื่อเตือนห้ามอัพ Firmware
ทดสอบเรียบร้อยแล้ว ก็ต้องมานั่งแพ็คกล่อง  print ที่อยู่ (ผมใช้วิธี print เพราะ สงสารบุรุษไปรษณีย์)
และวันถัดไป ก็นำไปส่ง ปณ.

ทั้งหมดนี้ ได้ค่าแรงเพียง 100 บาท (แต่ก็ยังรับทำ เพราะมีคนที่แก้ไขเองไม่ได้อีกมากมาย)  หากจะคิด 300-500 บาท ก็แพงเกินเหตุ

สินค้าบางอย่างขายไป ได้กำไร 10-20 บาท ก็มีครับ
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 01:13:27 pm »

ถูกต้องครับท่าน
chainaboy
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 04:09:50 pm »

ผมเห็นด้วยกับคุณ Good ครับ ขอให้คนในสังคมอยู่ได้ แล้วเราก็อยู่ได้ เพราะภายหน้าเขาจะมาชื้อสินค้าจากเราอีก
THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 07:21:38 pm »

ตั้งกระทู้ได้ดีมากครับ มองเห็นชัดเจน คิดได้ถูกแล้วครับ กำไรตั้ง ร้อยสองร้อยไม่เอาก็...ผมเห็นปั๊มเขาขายน้ำมันลิตรละ30ตางค์เอง ถ้าเดือนหนึงท่านติดได้  150ชุด
ปีหนึงเท่าไร ..2 ปีล่ะ .ถ้ามากกว่านั้น 3 ปี 4ปี ลูกค้าที่ติดกับท่านกี่คน ปากต่อปากราคาถูก?..คนรากหญ้ามีมากกว่าคน...กี่เท่า.เป็นลูกค้าท่านหมด..ข่างที่ติดแล้วคิดแพงๆเดือนหนึงๆ ลูกค้าไม่ถึงร้อย นั่งตาร้อนท่านแน่ การบริการหลังการขายไม่ไมีเจ้าภาพคนใหนใจดำหรอกครับอย่างน้อยร้อยสองร้อยค่าน้ำมันเขาให้ท่านอยู่แล้วครับ
สำคัญแต่ว่าท่านเกิดความโลภ..อยากได้มากๆๆๆ  ถ้าเป็นอย่างนั้น..แล้วใครจะใช้บริการร้านท่านล่ะครับ ท่านทำราคาพออยู่พอใช้ระดับนี้ ไม่เกิน 3 ปี เครือข่ายของท่านขยายลูกข่ายเยอะ หลัง 3 ปีจะเป็นงานบริการแทบไม่ต้องลงทุนแล้วเก็บเกี่ยวกับผลผลิต ไม่ว่า จะเป็นเพิ่มจุด ย้ายจาน เพิ่มจานหลายๆดวง สงสัยต้องรับลูกน้องเพิ่มแน่ๆ  ขอให้รวยๆๆครับ
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, มีนาคม 2013, 10:12:45 pm »

ร้านแอร์ส่วนมากจะรับติดตั้งจานดาวเทียมด้วย  แล้วในทางกลับกันร้านจานดาวเทียมส่วนมากจะไม่มีติดตั้งแอร์
เหตุผล อยู่ในตัวมันเองครับลองคิดดูครับ
atisat55
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 07:23:18 am »

ขอบคุณความคิดเห็นทุกท่านมากๆ  ที่ผมตั้งกระทู้นี้ เพื้อ ให้หลายๆท่าน  พยายามจะคุ้มราคา  ค้าส่ง  ร้านของผมขายส่งอย่างเดียว  ไม่รับติดตั้ง  เจอการออกมารวมตัวกัน  ขึ้นราคา  ผมเองรู้สึกเหนือย-เบือ  อยู่ลำบาก  ร้อยพ่อพันแม่ จะไปคุ้มราคาเข้าได้อย่างไร?คุณไม่ขายผมขาย ผมพอใจแค่นี้ ของซื้อมามากมาย รอขายแบบนี้หลายคนก็ไปไม่รอด.....ขอบคุณครับ

goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 08:39:13 am »

ขอบคุณความคิดเห็นทุกท่านมากๆ  ที่ผมตั้งกระทู้นี้ เพื้อ ให้หลายๆท่าน  พยายามจะคุ้มราคา  ค้าส่ง  ร้านของผมขายส่งอย่างเดียว  ไม่รับติดตั้ง  เจอการออกมารวมตัวกัน  ขึ้นราคา  ผมเองรู้สึกเหนือย-เบือ  อยู่ลำบาก  ร้อยพ่อพันแม่ จะไปคุ้มราคาเข้าได้อย่างไร?คุณไม่ขายผมขาย ผมพอใจแค่นี้ ของซื้อมามากมาย รอขายแบบนี้หลายคนก็ไปไม่รอด.....ขอบคุณครับ

"คุ้มราคา"  แปลว่าอะไรครับ ผมพยายามอ่านตั้งแต่แรก ตั้งแต่หัวข้อกระทู้ ก็ตีความหมายไม่ออกครับ หรือสมัยเด็กผมเรียนภาษาไทยไม่เก่งเอง

ต้องการจะเขียนว่า "คุมราคา" หรือ "คุ้มค่า"  ใช่หรือไม่ครับ งง จริง ๆ ครับ
atisat55
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 09:17:19 am »

ถ้าท่านเข้ามาซื้อร้านผม  หรือรู้จักผม  คุณจะไม่  งง  แบบนี้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21, มีนาคม 2013, 09:22:25 am โดย atisat55 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์