ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 05:28:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  วันวานยังหวานอยู่กับ MASTERBOX HD 8 IN 1
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันวานยังหวานอยู่กับ MASTERBOX HD 8 IN 1  (อ่าน 8757 ครั้ง)
Mr.second
Hero Member

« เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 02:55:56 am »

วันนี้หลังจาก"รดน้ำสงกรานต์"บุพการี(แม่) และอัฐิของบิดา เรียบร้อยแล้ว รู้สึกปลาบปลื้มใจ สบายใจ และมีความสุขใจอย่างยิ่ง พร้อมทั้งพอมีเวลาว่างบ้าง(คงเป็นเพราะท่านลูกค้าเดินกลับภูมิลำเนา หรือออกทัวร์ในวันหยุดยาว)

จึงงัดเอา "คู่รัก คู่แค้น" ที่ค้างสต๊อกมากกว่า 10 เครื่อง และของมือสองที่ลูกค้านำมาแลกเปลี่ยนเป็นเครื่องรุ่นอื่นๆ อีกหลายเครื่อง ขึ้นมาทดสอบดูบ้างว่าจะทำอะไรกับมันได้บ้าง เลยไปค้นหาจานฯ ทรูวิชั่น เก่าๆหลังร้านได้หนึ่งใบ จัดการปรับตั้งรับฯ ABS 1 Ku/band ได้คุณภาพสัญญาณกว่า 80% แล้วลากสายเสียบตูด MASTERBOX HD ที่ LNB II และนำสายสัญาณดาวเทียม (Thaicom5, Measat3 & VINASAT1Ku เสียบตูดที่ LNB I แล้วรู้สึกอึ้ง เพราะมันยังไหลลื่น และนิ่งมากๆ ทั้งแบบใช้อินเตอร์เน็ต และไม่ใช้อินเตอร์เน็ต ช่องรายการครบถ้วนท้ง K Plus (K+) และ VTC ที่แจ่มมากๆ ก้อช่อง High Definition (HD) ยิ่งได้ใส่ Measat3-Ku ลงอีกยิ่งทำให้ช่องรายการสมบูรณ์มากขึ้น และที่ขาดไม่ได้ก้อช่องรายการของท่าน 2 ใน Thaicom5-Ku ยังดูกันได้หาก BOXID[XXXXX]YES

หวังว่าเพื่อนสมาชิกฯ ที่ยังเก็บครอบครอง MASTERBOX HD 8 X 1 ไว้จะคงนำออกมาปัดฝุ่นดูบ้างนะครับ

ภาพนี้คงไม่ต้องอธิบายนะว่าช่องรายการจากไหน? เพราะแค่เห็น Subtitle ภาษาเพื่อนบ้านคงร้องอ๋อ

ภาพนี้กีฬาของไทยครับ

ช่องนี้ของประเทศเพื่อนบ้าน(ไทย)ฝั่งทางใต้ ครบทั้งกีฬาม การ์ตูนม ภาพยนต์ม และสารคดี ครบถ้วน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Mou7872
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 03:20:40 am »

"ช่องนี้ของประเทศเพื่อนบ้าน(ไทย)ฝั่งทางใต้ ครบทั้งกีฬา การ์ตูน
  ภาพยนต์ และสารคดี ครบถ้วน"

ขอถามครับ ต้องเพิ่มเองเสียบสายแลน หรือของฟรีติดมากับกล่อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 07:33:21 am »

ถูกต้องแล้วครับ ผมก็พึ่งทดสอบเมื่ออาทิตย์ที่แล้วตอนนี้ที่รับได้ ก็มี พี่2 กับเวียด แต่  BOXID[XXXXX]YES
เท่านั้น เรื่องสะดุดมีบ้างแต่ไม่บ่อย
click
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 08:24:51 am »

ถามอีกทางใต้ต้องเสียบสายแลนไหม.......

Mr.second
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 10:12:29 am »

"ช่องนี้ของประเทศเพื่อนบ้าน(ไทย)ฝั่งทางใต้ ครบทั้งกีฬา การ์ตูน

ขอถามครับ ต้องเพิ่มเองเสียบสายแลน หรือของฟรีติดมากับกล่อง

ต้องขอขอบคุณท่าน"Mou7872W ที่ช่วยแก้ไขคำผิดให้ คงเป็นเพราะเมื่อคืนตั้งกระทู้ช่วงดึกมากๆ ประมานตีสาม จึงทำให้สมองเบรอๆ คงใกล้คำว่า ผู้สูงวัย แล้วละ

ตอบ. ช่องนี้ของประเทศเพื่อนบ้านทางฝั่งภาคใต้ ช่องครบถ้วนทั้งกีฬา การ์ตูน ภาพยนตร์ สารคดี และข่าว เพราะเป็น Full Package ต้องใช้
       อินเตอร์เน็ต ในการเข้ารหัส ซึ่งผมใส่เอง พร้อมทั้งมีช่อง Ten Sport ช่องกีฬาดีมีระดับอีกหลายช่อง

สำหรับคำถามของท่าน "click" ผมตอบรวมในกระทู้นี้ด้วยนะครับ
dk
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 10:36:25 am »

ต้องขอขอบคุณท่าน"Mou7872W ที่ช่วยแก้ไขคำผิดให้ คงเป็นเพราะเมื่อคืนตั้งกระทู้ช่วงดึกมากๆ ประมานตีสาม จึงทำให้สมองเบรอๆ คงใกล้คำว่า ผู้สูงวัย แล้วละ

ตอบ. ช่องนี้ของประเทศเพื่อนบ้านทางฝั่งภาคใต้ ช่องครบถ้วนทั้งกีฬา การ์ตูน ภาพยนตร์ สารคดี และข่าว เพราะเป็น Full Package ต้องใช้
       อินเตอร์เน็ต ในการเข้ารหัส ซึ่งผมใส่เอง พร้อมทั้งมีช่อง Ten Sport ช่องกีฬาดีมีระดับอีกหลายช่อง

สำหรับคำถามของท่าน "click" ผมตอบรวมในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

ท่านสองแค่ลืมเปลี่ยนภาษาเท่านั้นเอง
ผมหกสิบอัพแล้วเขายังเรียกหนุ่มใหญ่(มากหน่อย)เท่านั้นเอง ยังไม่สูงวัยเลย อิอิ

เครื่องผม BOXID เป็น NO แล้ว แต่เสียบแลนก็ยังกินแหนมเนืองและผัดไทยได้
แต่มันไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร เพราะถ้าจะดูทางใต้ด้วยจำเป็นต้องเข้าไปดูในบ้าน
ซึ่งบ้านที่ผมอาศัยอยู่นั้นมันก็มีห้องของอาเซียนครบอยู่แล้ว

แต่ถ้าใครจะกินแค่แหนมเนืองกับผัดไทยนอกบ้านก็ยังพออาศัยได้ครับ

ไม่ทราบว่าเจ้าดองเก้อเป็นอย่างไรบ้าง ของผมเก็บลงกล่องหันจานรับดาวอื่นไปแล้ว
pann
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 10:54:14 am »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  สวัสดีปีใหม่แบบไทยๆครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 11:20:07 am »

ผมได้ทดสอบล่าสุดมาเช่นกัน

วันพฤหัสที่4เมษายน2556

ติดตั้งจานโดยใช้เครื่องMasterBox HD

ท่านที่มีเครื่องใหม่ หรือโหลดไฟล์มาจากเวปผู้ขายเครื่องมาสเตอร์บ็อค จะได้เวอร์ชั่น1.143ใหม่ตามรูป

รายการทั้งหมดของดาวเทียมตำแหน่ง132เช็คแล้วไม่มีช่องออสเตรเลีย

ให้ทำการเพิ่มช่องเพราะทรานสปอนเดอร์ก็ยังไม่มี โดยเข้าเมนูที่2ตามรูป

แอดความถี่ 11589 H 28800

เมื่อเพิ่มทรานสปอนเดอร์แล้วระดับคุณภาพสัญญาณจะแสดงตามรูป ควรให้ได้แรงตามนี้หรือมากกว่าครับ

ตั้งจานก่อนด้วยนะครับ ติดตั้งไม่ได้โทรมาสอบถามได้ครับ

ได้ช่องรับชมภาพแล้วให้ย้ายไปอยู่ลำดับที่1จะได้ง่ายต่อการเลือกชม วิธีย้ายช่องไม่ยากจะได้ลงขั้นตอนให้ต่อไปครับ

สอบถามเรื่องจานดาวเทียมและกล้องวงจรปิด ติดต่อช่างเอ๋ เมล์ lamphunsat@hotmail.co.th
หรือเวปไซด์ http://www.lamphunsat.biz

kiat88
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 11:47:32 am »

ขอบคุณมากครับผม เก็บใว้จนฝุ่นจับไม่ใด้งัดเอาขื้นมาใช้สักที เดี๋ยวต้องลองสักหน่อย
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 07:19:30 pm »

ท่านสองแค่ลืมเปลี่ยนภาษาเท่านั้นเอง
ผมหกสิบอัพแล้วเขายังเรียกหนุ่มใหญ่(มากหน่อย)เท่านั้นเอง ยังไม่สูงวัยเลย อิอิ

เครื่องผม BOXID เป็น NO แล้ว แต่เสียบแลนก็ยังกินแหนมเนืองและผัดไทยได้
แต่มันไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร เพราะถ้าจะดูทางใต้ด้วยจำเป็นต้องเข้าไปดูในบ้าน
ซึ่งบ้านที่ผมอาศัยอยู่นั้นมันก็มีห้องของอาเซียนครบอยู่แล้ว

แต่ถ้าใครจะกินแค่แหนมเนืองกับผัดไทยนอกบ้านก็ยังพออาศัยได้ครับ

ไม่ทราบว่าเจ้าดองเก้อเป็นอย่างไรบ้าง ของผมเก็บลงกล่องหันจานรับดาวอื่นไปแล้ว
[/quote]

ต้องขอขอบคุณ ท่านหนุ่มใหญ่(dk)ที่แนะนำ ต่อไปจะต้องเรียกตัวเองว่า "หนุ่มน้อย" ทั้งที่ก้อห้าสิบกลางๆ แล้วฮ่าๆๆ

ประเด็นที่ผมขุดเจ้า MASTERBOX HD 8 X 1 ขึ้นจากหลุมอีกครั้งก็เพราะได้มีโอกาสร่วมสัมมนากับ Dtv. จึงทราบว่าปลายปีนี้ Thaicom6 จะส่งสัญญาณได้สมบูรณ์จะทำให้ทีวีดาวเทียม (FTA Hotspot) Ch.3, 5, 7, 9........จะแผ่ภาพในระบบ MPEG-4 ขนาด 720P น้่นก็คือ  High Definition (HD) ดีๆ นี่เอง
จึงเป็นเหตุผลให้ผมขุดเจ้า  MASTERBOX HD 8 X 1 ขึ้นจากหลุมอีกครั้ง เพื่อเตรียมตัวรับสัญญาณ Thaicom6 เพราะมันรองรับ MPEG-4(DVB-S2) & Find hidden frequency. แถมยังหาบ้านให้มันอาศัยได้ทั่วเอเซีย เก็บรักษาไว้นะครับ ของดี มีคุณค่า ใช้งาน ไม่คล่อง หรือยังไม่เข้าใจ Menu มันโทรฯ ปรึกษากันได้ เพราะผมอาจตอบกระทู้น้อย

dk
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 07:37:39 pm »

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมก็ตุนพวก HD ไว้เหมือนกัน
เช่น s12 ของใหม่แค่ 800 บาท เอาไว้ใช้แทนกล่อง DVB-T2 ในอนาคตได้เลย
Mou7872
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 08:42:22 pm »

ขอขอบคุณท่านMr.second และทุกท่าน
  เนื่องจากพึ่งหันจานหนีจาก M3  มา NSS6 เมื่อบ่ายวาน เลยรู้สึกเสียดายครับ

**ถึงจะหวานน้อยกว่าตอนสุกใหม่ๆ แต่ก็ยังหวานอยู่**
jay
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 08:06:05 am »

ทดสอบล่าสุด16-4-13 ยังสามารถรับชมได้ปกติทั้งของไทยและต่างประเทศ

ต่อผ่านทางอินเตร์เน็ต

ต่อผ่านดูโอ้ดาวถอดรหัส ABS1

jay
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 08:20:46 am »

เพิ่มอีกนิด สำหรับช่องHDเวียดนามยังดูได้ครบทุกช่องครับ
DKM
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 11:08:24 pm »

ขอบคุณครับ  กำลังจะมาถามพอดีเลย พี่ชายบอกว่าดูไม่ได้นานเเล้ว ผมเลยเอาเครื่องมา  ผมจะลองดู ขอบคุณมากๆอีกครั้ง
ช่างคมบ่อทอง
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 17, เมษายน 2013, 11:41:49 am »

จะได้ลองบ้าง   ที่บ้านก้อมีหลายเครื่องเช่นกัน     ขอบคุณท่านสอง ที่เเบ่งปันความรู้   (ไม่ค่อยมีเวลาว่าง ลูกอ่อน)
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 17, เมษายน 2013, 07:28:28 pm »

จะได้ลองบ้าง   ที่บ้านก้อมีหลายเครื่องเช่นกัน     ขอบคุณท่านสอง ที่เเบ่งปันความรู้   (ไม่ค่อยมีเวลาว่าง ลูกอ่อน)

ขอบคุณช่างคมฯ ที่ทักทาย และจำกันได้

*ดาวเทียมทั้งชอบ และหลงใหล

*ลูกสาววัยกำลังน่ารัก และน่าชื่นชม ต้องดูแล

*งานติดตั้งจานฯ มีบ้าง(ต้องจ๊อบง่ายๆ)ที่เหลือส่งต่อให้เพื่อนช่าง ที่เคยฝึกฝนวิทยายุธท กับผม

*ทั้งหมดคือเหตุผลที่ผมมีเวลาน้อย

มีคำแนะนำเพิ่มเติมสำหรับท่านที่ครอบครอง MASTERBOX HD 8 x 1 หากเครื่องของท่าน BOX ID[xxxxx] NO แนะนำว่าให้ใช้อินเตอร์เน็ต ถอดรหัส เพื่อดูรายการจาก K+(Plus) & VTC และรับชมช่องรายการไทย 3, 5, 7, Modernine TV, NBT, Thai PBS จากดาวเทียม Thaicom4-Ku โดยใช้จานฯ Offset 75 cm. ปรับตั้งรับที่ Thaicom4-Ku + Duo.+ VINASAT1-Ku ประหยัด คุ้มค่า น่าลองครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18, เมษายน 2013, 04:51:09 pm »

เพิ่มเติมจาก TEN SPORT HD

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์