ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 05:35:02 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เชื่อเถอะยังไงทีวีดิจิตอล ก็สู้ดาวเทียมไม่ได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อเถอะยังไงทีวีดิจิตอล ก็สู้ดาวเทียมไม่ได้  (อ่าน 8409 ครั้ง)
Salt man
เวลาโกรธให้รู้จักอดทน
Special Member
*

« เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2013, 07:37:07 pm »

เชื่อเถอะยังไงทีวีดิจิตอล ก็สู้ดาวเทียมไม่ได้ แรกๆก็เห่อกันไปแบบนั้นเอง เดี๋ยวถึงเวลาจริงติดเสา ติดปีกวุ่นวายเลอะเทอะ หลังคาอีก ลมพายุพัดมาก็พัง คนบ้านนอกอย่างพวกเราก็ต้องซื้อแป้บมาต่อเสา แพงกว่าเครื่อง DVB T2 อีก กสทช. มันเคยอยู่ต่างจังหวัดต่างอำเภอ ต่างตำบลบ้างไหมเนียะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

HD
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2013, 07:42:49 pm »

เชื่อครับ เพราะ ฟรีทีวี มันคือ ฟรีทีวี มันมีแต่ โคตร สะ นาๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅๅ
ไม่เชื่ออย่าลบลู่ ลองจับเวลา ดูซิครับใน 1 ชม. คุณได้รับรับชม โคตร สะ นา ไปกี่นาที อิอิๆๆๆ
เสียดายเวลา หมดไปกับการดู โคตร สะ นา
แม้แต่ในโรงหนัง เมเจอร์ ก็ล่อไป 15 นาทีแล้ว ครับกับ โคตร สะ นา

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

x-men
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2013, 10:14:04 pm »

ถึงเวลาท่านก็รู้เองแหระ 5555
ดิจิตอลทีวีช่องฟรี ขัดดีเท่ากับหรือช่องจากจานซีแบนอีก
udomboy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2013, 10:35:20 pm »

คุณลองใช้ดูหรือยังครับ ที่ต้องต่อเสาต่อแป็บให้วุ่น ผมอยู่ห่างจากตึกใบหยก2 80กว่าโล ยังใช้หนวดกุ้งสัญญาณขึ้นพอสมควรเพียงแต่ต้องตั้งหนวดกุ้งชั้น 2 ของบ้านแล้วต่อสายอากาศเพิ่มเอา แต่สัญญาณค่อนข้างแกว่งพอสมควรคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากการส่ง ถ้าจะให้ดีอยากให้สถานีแต่ละที่ส่งสัญญาณแบบแยกคลื่นกันไปเลยน่าจะดีกว่าช่อง 5 ดึงสัญญาณจากจาน c band มาส่งต่ออีกที ตอนนี้ผมไม่เถียงว่า c band ดีกว่า แต่อนาคต dvb-t2 อาจจะน่าสนใจกว่านะครับทั้งการติดตั้งที่ง่ายกว่า(พื้นที่สัญญาณการส่งดีๆ หนวดกุ้งอันละ 20-30 บาทยังรับสัญญาณโทรทัศน์ได้เลย) ฝนตกสัญญาณไม่หาย เพราะไม่ต้องผ่านชั้นก้อนเมฆเหมือนสัญญาณดาวเทียม ถ้าปรับปรุงเรื่องช่องรายการให้ดีๆ คิดว่าคงเป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจครับ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2013, 11:18:28 pm »

ตอนนี้ที่ เดอะมอลล์งามวงค์วานแผนกที่ขายทีวี  ของพานาโซนิค  ขายทีวีจอแบน ที่มีจูเนอร์ทีวีดิจิตอล ทุกรุ่นแล้วครับ มีตั่งแต่32 นิ้วขึ้นไป ผมไปเดินดูมาเมื่อวันพูธที่ผ่านมา 
ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
Support Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 05:57:22 am »

คุณลองใช้ดูหรือยังครับ ที่ต้องต่อเสาต่อแป็บให้วุ่น ผมอยู่ห่างจากตึกใบหยก2 80กว่าโล ยังใช้หนวดกุ้งสัญญาณขึ้นพอสมควรเพียงแต่ต้องตั้งหนวดกุ้งชั้น 2 ของบ้านแล้วต่อสายอากาศเพิ่มเอา แต่สัญญาณค่อนข้างแกว่งพอสมควรคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากการส่ง ถ้าจะให้ดีอยากให้สถานีแต่ละที่ส่งสัญญาณแบบแยกคลื่นกันไปเลยน่าจะดีกว่าช่อง 5 ดึงสัญญาณจากจาน c band มาส่งต่ออีกที ตอนนี้ผมไม่เถียงว่า c band ดีกว่า แต่อนาคต dvb-t2 อาจจะน่าสนใจกว่านะครับทั้งการติดตั้งที่ง่ายกว่า(พื้นที่สัญญาณการส่งดีๆ หนวดกุ้งอันละ 20-30 บาทยังรับสัญญาณโทรทัศน์ได้เลย) ฝนตกสัญญาณไม่หาย เพราะไม่ต้องผ่านชั้นก้อนเมฆเหมือนสัญญาณดาวเทียม ถ้าปรับปรุงเรื่องช่องรายการให้ดีๆ คิดว่าคงเป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจครับ

แล้วคุณเคยปรับทีวีแถวบ้านนอกบ้างไหมละ ต้องต่อเสาวุ่นวายขนาดไหน เอากรุงเทพฯ เป็นตัววัดไม่ได้หรอก ประเทศไทยไม่ใช่ กทม. คนที่อยู่ห่างจุดส่งอย่างแถวพวกชาวไร่ชาวนานั่นไงสัญญานไปถึงไหม

dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 06:37:46 am »

แล้วคุณเคยปรับทีวีแถวบ้านนอกบ้างไหมละ ต้องต่อเสาวุ่นวายขนาดไหน เอากรุงเทพฯ เป็นตัววัดไม่ได้หรอก ประเทศไทยไม่ใช่ กทม. คนที่อยู่ห่างจุดส่งอย่างแถวพวกชาวไร่ชาวนานั่นไงสัญญานไปถึงไหม

ใช่ๆ ชอบคำนี้จริงๆ "ประเทศไทยไม่ใช่ กทม." คน กทม.ไม่รู้หรอกว่าบ้านนอกอย่างพวกผมลำบากขนาดไหน
chokelfc
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 06:38:55 am »

เอาเป็นว่า ใครใข้แล้วอันไหนสะดวกกว่า ดีกว่า ก็ใช้อันนั้นครับ ของทุกอย่างมีดีและเสียอยู่ในตัวมัน ส่วนผมกผ็ดูผ่านดาวเทียมไปก่อน ไว้มันมาแบบสมบูรณ์แบบแล้วค่อยใช้ ทุกวันนี้กล่องเยอะแยะไปหมด แต่มีไรใหม่ๆมาเป็นเรื่องที่ดีครับ
hondajazz
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 07:15:13 am »

อยู่ต่างจังหวัด อยากลองบ้างนะครับ วันไหนจะขยายสักที
x-men
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 07:47:29 am »

มันขึ้นอยู่กับคนที่อยู่ในพื้นที่ให้บริการดิจิตอลทีวี ว่าจะเลือกทางไหน แต่ละอย่างมีข้อดี ข้อเสียต่างกัน
คำว่าสู้นี่ต้องเปรียบกันตัวต่อตัวครับ ไม่ใช่เอา กทม. ไปเปรียบกับทั้งประเทศ

คน กทม. ปริมณฑล ที่อยู่ในพื้นที่ให้บริการ เขาจะเป็นคนเลือกเองว่าจะดาวหรือดินครับ
แต่ที่แน่ๆ ภาพ Mpeg4, กับช่อง HD ซื้อเครื่องก็มีเลย ไม่ต้องเลือกเหมือนดาว

แต่ที่แน่ๆ คนที่บ้านดูแต่ FTA 3-5-7-9-11-TPBS ช่องน้ำเน่า กับข่าวมั่วๆของแต่ละช่อง แถมยังดูจาก เสาก้างปลาเก่าๆ เสียอีก
รวมถึงคนระดับหาเช้ากินค่ำอื่นๆ อีกมากมาย
ถ้าระบบอนาล็อกล้มหายตายจากไป ได้เครื่องมาก็เอาสายเก่าเสียบ เปิดเครื่องดูได้เลย

คนที่อยู่ในพื้นที่ให้บริการ เท่านั้น

ส่วนเราถ้ายึดจอได้เมื่อไหร่ก็จัดคิว STB ละว่าจะเล่นตัวไหน
nicky
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 08:36:18 am »

ระบบไหนไม่สำคัญ ดีหมด
สำคัญที่รายการมากกว่า

mm
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 09:52:04 am »

แล้วแต่มุมมองครับ
   ผมดำเนินชีวิต ทั้ง กทม. และ ตจว.  คนกทม.จะมี DVB-T มาเป็นตัวเลือกในการรับชมทีวีเพิ่มอีกอย่างหนึ่ง การรับสัญญาณง่าย สะดวก เพราะอยู่ใกล้สถานีส่ง (เคยลองเอาสายไฟไปมัดที่ช่องสายอากาศหลังทีวี แล้วแขวนที่หน้าต่างยังรับสัญญาณ ดูทีวีได้เลยครับ )
   ส่วนคน ตจว.หมดสิทธิ์ ซื้อแผงทีวีก็ต้องใช้อันใหญ่ ( M7 ) ราคา 500 บ. เท่ากับซื้อจานเลยครับ  ต้องตั้งเสาสูงจ้างช่างมาติด แถมภาพยังไม่ชัดอีก ( จะให้ชัดทุกช่องยากมาก )
ชาวบ้านจึงจำเป็นต้องติดจานกันเกือบทุกบ้านแล้ว ทั้ง C และ KU มีทุกสี  ครับ.
mamaman
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 10:23:11 am »

เชื่อก็ได้ ผมมันคนใจง่ายอยู่เเล้ว 55
NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 10:44:18 am »

ระบบไหนไม่สำคัญ ดีหมด
สำคัญที่รายการมากกว่า
ขอนแก่น.com
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 11:52:17 am »

c-band ผมยังดูได้ ไม่เดือดร้อน  ยังไม่คิดไปถึงทีวีดิจิตอลหรอก

chanpn
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 12:39:25 pm »

พูดโดยรวมๆ ไม่ว่าจะเป็นอะไร หรือระบบอะไรก็ตามที่บ้านอื่นเมืองอื่นเขาทำไว้สุดยอด ดีเยี่ยม

แต่พอมาถึงบ้านเราก็ต้องติดตามดูกันว่า ระบบ การบริการ การบริหารนั้น   
ผู้บริโภคจะได้รับประโยชน์มากน้อยแค่ไหน

แต่ส่วนใหญ่พอมาถึงบ้านเรา เละเทะ

ผู้บริโภคเสียผลประโยชน์เท่าที่ควรจะได้

ผบภ. จึงต้องขยัน หาความรู้ประดับรอยหยักในสมอง

เลือกสิ่งที่คิดว่าดีที่สุดก็แล้วกันครับ
satduo
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 04:52:35 pm »

เห็นด้วยครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม http://www.tvdigitalthailand.com
udomboy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 07:16:19 pm »

กลายเป็นกระทู้ที่คนสนใจเยอะพอสมควรเลย ผมไม่ได้เถียงเจ้าของกระทู้ตรงๆนะครับ แต่ผมบอกประสบการณ์ที่ผมได้ลองใช้ดูมากกว่าครับ บางทีอาจทำให้หลายๆคนในนี้ไม่พอใจต้องขออภัยเป็นอย่างสูงด้วยความเคารพครับ เพราะทีวีดิจิอตอลเป็นก้าวที่ใหญ่พอสมควรในวงการทีวี คล้ายๆยุคมือถือที่เราเปลี่ยนจากกระดูกหมา กระเป๋าหิ้วเป็นระบบ ดิจอตอลที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ที่มีข้อดีมากมายทั้งระบบและการรับสัญญาณ เอาเป็นว่าผมก็เป็นเด็กบ้านนอกคนนึงเหมือนหลายๆท่านในนี้แหละครับ ยังไงก็ถือว่าความคิดเห็นของผมเป็นความคิดอีกมุมและกันนะครับ ด้วยความเคารพครับ
kom
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 07:35:35 pm »

ไม่ต้องเถียงกันหรอกคับ ยังงัยมันก็ต้องเปลี่ยนซักวัน ที่สำคัญคุณภาพมันต้องดีกว่าของเดิมแน่นอน อีกอย่างมันก็เป็นมาตรฐานคนละแบบกัน ใครสะดวกแบบใหนก็เชิญตามสบายคับ เห็นทีวีดิจิตอลของเพื่อนบ้านอย่างเกาหลี ญี่ปุ่นแล้วอิจฉาจิงๆ HD ชัดเด้งดึ๋งดีโครต
x-men
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2013, 07:59:48 pm »

ตอนนี้ที่ เดอะมอลล์งามวงค์วานแผนกที่ขายทีวี  ของพานาโซนิค  ขายทีวีจอแบน ที่มีจูเนอร์ทีวีดิจิตอล ทุกรุ่นแล้วครับ มีตั่งแต่32 นิ้วขึ้นไป ผมไปเดินดูมาเมื่อวันพูธที่ผ่านมา 

คงไม่ใช่แบบนี้ ยืมภาพจากเพื่อนบ้านมา

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์