ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, พฤษภาคม 2024, 04:17:07 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  น้าแอส จู่ๆสัญญานหาย ไม่กลับเลยทั้งๆที่ไม่ได้ปรับอะไร ใครเคยเป็นบ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้าแอส จู่ๆสัญญานหาย ไม่กลับเลยทั้งๆที่ไม่ได้ปรับอะไร ใครเคยเป็นบ้าง  (อ่าน 6240 ครั้ง)
wp11
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2013, 12:22:23 am »

คุณ nim  เดี่ยวถ้าได้จานอ๊อฟเซ๊ท  ขอเบอร์ปรึกษาหน่อยได้หรือเปล่าครับ 081-9736197
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Nim
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2013, 07:29:59 am »

คุณ nim  เดี่ยวถ้าได้จานอ๊อฟเซ๊ท  ขอเบอร์ปรึกษาหน่อยได้หรือเปล่าครับ 081-9736197
   ได้จานแล้ว pm มาครับ  อ้าวแล้วท่าน Momi เจอปัญหาแก้ไขได้แล้วหรือยังล่ะเนี่ย

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Momi
Newbie
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2013, 08:26:55 am »

คือผมใช้จานมูฟปกติ ดู ดาว ไทย2,พี่วี,น้าแอส  แค่นี้มาหลายปีล่ะ ก็ไม่มีปัญหาอะไร สัญญาณนี่เหลือๆเลย ใช้จาน dyna 7.5 ฟุต (อยู่โคราช) ใช้ตัวมูฟ F1
จู่ๆวันเสาร์ที่ผ่านมา สัญญาณหายไปเลย ไม่มีสักขีด  ไม่ได้ต่อผ่าน diseq ต่อตรงเลย แต่ลองมูฟไปอีกสองดาวที่ดูประจำก็ดูได้ปกติ สัญญาณแรงเหมือนเดิม
ตอนแรกนึกว่า LNB จะไปซะแล้ว แต่ก็ไม่ใช่ ผมใช้ azbox รับ และไม่ได้ไปเปลี่ยนค่าอะไรเลย มันจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ เป็นดาวที่ผมชอบแช่ใว้ดูกีฬาด้วยสิ
จะว่าองศาจานเคลื่อนก็ไม่น่าใช่ เพราะสองดวงมันมีสัญญาณปกติ  งงเลยทีนี้

อธิบายยาวนิดนึงนะครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ขอถามท่าน
จากรูป ๑.ที่บอกว่าต่อตรง C-Band และ KU-Band ดูจากรูป สายสัญญาณมาจากจานเส้นเดียว
         ๒.คุณบอกว่ามูฟไปดวงอื่นก็ดูได้ คุณมูฟไปดวงไหนบ้าง ไปลองดูที่ C หรือ KU
         ๓.ผมอยากให้คุณลองที่ดาวเทียม NSS 6,Vinasat,Apstar 7 ดูว่ามีสัญญาณบ้างมั๊ย

1,สายสัญญาณมาเส้นเดียวเข้า F1  แล้วค่อยต่อเข้า azbox ครับ
2,3, ผมลองมูฟไปดวง NSS 6,Vinasat และ thaicom5 ku มีสัญญาณ รับได้ปกติครับ ส่วน Apstar 7 ไม่เคยลองครับ

จะว่าสัญญาณหายเดี๋ยวก็กลับมา มันไม่มาเลยสิท่าน Nim ,  และอีกอย่าง สามดวงข้างต้นดูได้ปกตินี่สิ งงใหญ่เลย เพราะปกติผมรับน้าแอสนี่สัญญาณมาเต็มเพราะผมดูfull package ได้ไม่สะดุด นอกจากอากาศไม่ดี
จะว่า f1 มัปัญหาที่ย่านนี้หรือเปล่า ก็ไม่น่าใช่ เพราะอยู่ใกล้  NSS 6 และ thaicom5 ku และลองปรับสัญาณ by step ของ f1 ก็ไม่มาครับ

ลองเช็คแบบนี้ครับ
ที่ แอสโตร ความถี่ ๑๐๙๘๒ เวอร์ ๓๐๐๐๐ และ ฮอร์
ที่ แอปสตาร์ ๗ ความถี่ ๑๑๐๑๐ เวอร์ ๓๐๐๐๐ และ ฮอร์ ใช้เครื่องไฮเดฟ
ที่ วีนาแซท ความถี่ ๑๐๙๖๘ ฮอร์ ๒๘๘๐๐ และ เวอร์ ใช้เครื่องไฮเดฟ

ลองดูว่าสลับแนวขั้วคลื่นแล้วสัญญาณมามั๊ย

ผมกำลังสงสัยว่าหัว แอลเอ็นบี เสียบางความถี่ครับ จึงให้เช็คแต่ย่านความถี่ต่ำสุด ที่แอปสตาร์ มันเกิน ๑.๑ จี ถ้าติด แล้วที่เวียดนามติด แต่แอสโตรไม่ติด ก็ต้องเป็นสาเหตุอื่นแล้วครับ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกความเห็นนะครับที่ ให้คำแนะนำมา จนตอนนี้จะบอกว่าสำเร็จแล้วครับ ตามที่ท่าน ดาวดวงใหม่ของวงโคจร แนะนำมาครับ ลองสลับตามที่บอก ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ  สัญญาณมาเลยครับ แต่ต้องรีสตาร์ทเครื่อง ใหม่ทุกครั้งก่อนนะครับ แต่สัญญาณยังไม่แรง ปรับยังไงก็ไม่เพิ่มขึ้น แต่พอดูได้นะครับ
สุดท้ายผมลอง รีเชตตั้งค่าจากโรงงานใหม่ แล้วเช็ทค่าให้ตรงอีกที่ แค่นี้ก็แหล่มเลยครับ เมื่อคืนฝนตกหนัก ผมยังดูฟุตบอลคู่ญุี่ปุ่นไม่มีโมเสคเลย
ทั้งหมดทั้งปวงนี่ เล่นกับ f1 อย่างเดียวเลยนะครับ  555..

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2013, 07:38:44 pm »

ยินดีด้วยครับ หมดปัญหาไป ความสุขคืนมา

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์