ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 09:29:36 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถาม Thaicom5 C Duo Intelsat 20 (Pas 7/10)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Thaicom5 C Duo Intelsat 20 (Pas 7/10)  (อ่าน 6863 ครั้ง)
benzrvd
Newbie
*

« เมื่อ: 11, มิถุนายน 2013, 09:53:27 am »

จาน 6 ฟุต ดาวหลักรับ Thaicom5 C ได้ทุก TP ฺรับ BVN แรง ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เลยทำ Duo กับ Intelsat 20 (Pas7/10) at ุ68.5 โดยใช้ก้านจับ 90 องศาของดาวนี้ ใช้ LNB ideasat id 800 ไม่ใส่ Scararing จุดประสงค์เพื่อรับช่อง MtuneHD แต่พอทำแล้วรับได้ไม่ครบทุก TP ปรับทุกอย่างแล้วก็ไม่ได้ (ยกเว้นปรับจานใหม่) เพราะกลัว Thaicom มีปัญหา  ดังนั้นจะรับได้เฉพาะ TP

- 4054 V 4400 > Arirang
- 4059 V 3529
- 3739 H 26590 > NHK HD
- 4064 H 19850 > TP ค้นหา

อยากได้ 3864 H 7200 > ช่อง MtuneHD แต่รับไม่ได้ เลยอยากถามว่ามีใครทำ Duo แล้วรับช่องนี้ได้หรือเปล่า ถ้ารับได้ผมต้องแก้ไขตรงจุดไหนบ้าง โดยไม่ต้องตั้งจานอีกใบไปรับตรงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nim
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2013, 10:06:11 am »

7ฟุต (แขนฟีดแบบบวก +) ดูโอ้ดาวนี้ ช่อง MTuneHD จะดูได้บางช่วง ตอนหน้าร้อนอากาศแจ่มใสดูได้ปกติครับ คิดว่าช่วงนี้เข้าฤดูฝนแล้วสัญญาณคงลดทอนลงไป จะดูจริงๆต้องตั้งจานแยกดีกว่าครับ หรือไม่ก้อหา 10 ฟุตมาทำดดูโอ้เลย แต่เวลายึดหัวจะลำบากมาก ติดพุงเพราะจานมันใหญ่มาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
benzrvd
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2013, 11:18:17 am »

7ฟุต (แขนฟีดแบบบวก +) ดูโอ้ดาวนี้ ช่อง MTuneHD จะดูได้บางช่วง ตอนหน้าร้อนอากาศแจ่มใสดูได้ปกติครับ คิดว่าช่วงนี้เข้าฤดูฝนแล้วสัญญาณคงลดทอนลงไป จะดูจริงๆต้องตั้งจานแยกดีกว่าครับ หรือไม่ก้อหา 10 ฟุตมาทำดดูโอ้เลย แต่เวลายึดหัวจะลำบากมาก ติดพุงเพราะจานมันใหญ่มาก

แปลว่า 6 ฟุตผมหมดสิทธิ์ใช่มั้ยครับ แล้วถ้าตั้งจานใหม่ขนาดอย่างน้อยเท่าไหร่ที่รับได้แน่นอนครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2013, 02:37:41 pm »

แปลว่า 6 ฟุตผมหมดสิทธิ์ใช่มั้ยครับ แล้วถ้าตั้งจานใหม่ขนาดอย่างน้อยเท่าไหร่ที่รับได้แน่นอนครับ
  ให้ลองเอา 6 ฟุตที่ใช้รับไทคม โดยหันมาที่ 68E ดูก่อนครับ ลองดูระดับความแรงช่องที่ว่านั้นว่า เป็นอย่างไร คือช่องที่เป็นไฮเดฟ ปกติจะต้องรับได้ระดับที่เขากำหนดเอาไว้ อันนี้ขึ้นอยู่กับความไวของเครื่องรับที่ใช้ด้วย จะต้องลองเองครับ
benzrvd
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2013, 03:32:30 pm »

ให้ลองเอา 6 ฟุตที่ใช้รับไทคม โดยหันมาที่ 68E ดูก่อนครับ ลองดูระดับความแรงช่องที่ว่านั้นว่า เป็นอย่างไร คือช่องที่เป็นไฮเดฟ ปกติจะต้องรับได้ระดับที่เขากำหนดเอาไว้ อันนี้ขึ้นอยู่กับความไวของเครื่องรับที่ใช้ด้วย จะต้องลองเองครับ
ขอบคุณครับ ผมลองหาข้อมูลเก่าๆดู เขาบอกว่า TP ที่ส่งดาวนี้โฟกัส ถ้าทำ Duo โฟกัสมันกระจายจะรับ TP ได้กลุ่มหนึ่ง อีกกลุ่มจะรับไม่ได้เลย ถ้ารับตรงเลยก็คงครบหมด ใช้ S12 ครับ
benzrvd
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2013, 11:23:37 am »

ใครมีข้อมูล แชร์ได้นะครับ
chsi
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2013, 06:17:11 pm »

ผมก็มีปัญหาเหมือน จขกท ครับ
รับ Thaicom ได้ครบหมด และทำ duo รับช่อง MTune HD ไม่ได้
รับได้เหมือนของ จขกท ทำยังไงก็ไม่มา (ถ้าหมุนรับตรงจะรับได้ครบหมด)
ใช้จาน Thaisat 190 cm และ S10 ครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2013, 07:03:36 pm »

รับ Thaicom ได้ครบหมด และทำ duo รับช่อง MTune HD ไม่ได้
รับได้เหมือนของ จขกท ทำยังไงก็ไม่มา (ถ้าหมุนรับตรงจะรับได้ครบหมด)
ใช้จาน Thaisat 190 cm และ S10 ครับ
จาน 190 ซม.ถ้าแขนฟีดเดิมๆ ดูเหมือน LNB จะเบียดแขนฟีดขวาบน ไม่ทราบเจอปัญหานี้บ้างหรือเปล่าครับ ของผมเลยแก้คอจานให้เป็นฟีดแบบบวกก่อน เวลาเราทำดูโอ้หลายๆดวงจะไม่เจอปัญหา LNB ไปเบียดแขนฟีด อย่างเช่น NSS6 ,Intelsat20  อาจจะลองปรับแขนฟีดดูเล่นก่อนก็ได้ (ลองคลายน๊อตยึดแขนฟีดขวาบนออก แล้วขยับลงล่างซัก 10 ซม.หาลวดเล็กมัดชั่วคราวไว้ก่อน) แต่บอกไว้ก่อนน่ะครับอันนี้สำหรับคนที่ชอบทดลองเท่านั้น 
  การเลือกใช้หัวรับ High Gain ก็ช่วยได้บ้างแต่ไม่มากครับ

benzrvd
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 10:48:50 am »

จาน 190 ซม.ถ้าแขนฟีดเดิมๆ ดูเหมือน LNB จะเบียดแขนฟีดขวาบน ไม่ทราบเจอปัญหานี้บ้างหรือเปล่าครับ ของผมเลยแก้คอจานให้เป็นฟีดแบบบวกก่อน เวลาเราทำดูโอ้หลายๆดวงจะไม่เจอปัญหา LNB ไปเบียดแขนฟีด อย่างเช่น NSS6 ,Intelsat20  อาจจะลองปรับแขนฟีดดูเล่นก่อนก็ได้ (ลองคลายน๊อตยึดแขนฟีดขวาบนออก แล้วขยับลงล่างซัก 10 ซม.หาลวดเล็กมัดชั่วคราวไว้ก่อน) แต่บอกไว้ก่อนน่ะครับอันนี้สำหรับคนที่ชอบทดลองเท่านั้น 
  การเลือกใช้หัวรับ High Gain ก็ช่วยได้บ้างแต่ไม่มากครับ

ขอบคุณท่านทั้งสองที่มาแชร์ข้อมูลครับ ผมเป็นมือใหม่เลยไม่อยากไปทำ/แก้ อะไรกับแขนฟีตมากนั้น เด๋ว ThaicomC ที่รับอยู่ดีดี จะมีปัญหา แต่ได้ช่องจาก Intelsat นิดหน่อยมาแทนหรืออาจไม่ได้ตามจุดประสงค์ MtuneHD แต่อยากถามว่าแขนฟีตแบบ+ กับ X มันผลต่อการรับสัญญาณอย่างไรบ้างครับ ถ้าแก้แล้วมันมีโอกาสรับได้เพิ่มมั้ย เผื่อวันนึงผมอยากจะลองทำดูครับ

PS ซื้อจานอีกใบมารับตรงจะง่ายกว่า แต่ทว่าตอนนี้มี 4 ใบ แล้ว
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 01:48:00 pm »

Nim
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 01:58:41 pm »

ขออนุญาตเจ้าของภาพครับ
 ลองดูตัวอย่างการติดตั้งครับ รูปบนเป็นการดัดแปลงแขนฟีดให้เป็นแบบบวก ด้านล่างเป็นแขนฟีดแบบตัวคูณ (ที่เราเรียกว่าบวกหรือลบ
อ้างอิงจากเมื่อเราอยู่อยู่หน้าจาน แล้วดูตำแหน่งแขนฟีด)

จานแบบแขนฟีดแบบบวก

จานแบบแขนฟีดตัวคูณ

ภาพลายเส้นตำแหน่งการวางหัวรับ แขนฟีดแบบบวกและคูณ

benzrvd
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2013, 02:38:24 pm »

ขออนุญาตเจ้าของภาพครับ
 ลองดูตัวอย่างการติดตั้งครับ รูปบนเป็นการดัดแปลงแขนฟีดให้เป็นแบบบวก ด้านล่างเป็นแขนฟีดแบบตัวคูณ (ที่เราเรียกว่าบวกหรือลบ
อ้างอิงจากเมื่อเราอยู่อยู่หน้าจาน แล้วดูตำแหน่งแขนฟีด)

จานแบบแขนฟีดแบบบวก

จานแบบแขนฟีดตัวคูณ

ภาพลายเส้นตำแหน่งการวางหัวรับ แขนฟีดแบบบวกและคูณ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์