ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 07:56:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดตั้งจานซีแบนด์ได้แค่ 3ใบ ขาดช่องCCTV4 ไปเอาจากไหน(งานระบบ20ช่อง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งจานซีแบนด์ได้แค่ 3ใบ ขาดช่องCCTV4 ไปเอาจากไหน(งานระบบ20ช่อง)  (อ่าน 7729 ครั้ง)
ช่างเอ๋
Hero Member

« เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 05:27:45 pm »

ติดตั้งจานซีแบนด์ได้แค่ 3ใบ ขาดช่องCCTV4 ไปเอาจากไหน(งานระบบ20ช่อง)

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ติดตั้งจานอย่างไร ให้ได้ช่องครบตามลูกค้าต้องการ

ระบบMATVในโรงแรม วันจันทร์ที่ 24 มิถุนายน 2556

ผมได้รับงานจากเพื่อนช่าง(คุณมนตรี)ให้ไปทำการติดตั้งจานระบบซีแบนด์เพื่อทำระบบMATV
จากการกำหนดช่องและพื้นที่ติดตั้งที่จำกัดจะต้องทำอย่างไร ลองตามมาดูและช่วยแนะนำการทำงานหน่อยนะครับ
ข้อมูลช่องรายการตามลิงค์
ดาวเทียมIntelsat-19 http://www.lyngsat.com/Intelsat-19.html
ดาวเทียมAsiaSat-3S http://www.lyngsat.com/AsiaSat-3S.html
ดาวเทียมThaicom-5 http://www.lyngsat.com/Thaicom-5.html
ผมว่าจุดขายคือช่อง
1.Australia Network Asia รายการฟรีทีวีของคนออสเตรเลีย
2.BBC World News Asia Pacific รายการข่าวต่างประเทศของอังกฤษ
3.TV5 Monde Asia รายการฟรีทีวีของฝรั่งเศษ
4.NHK World TV ช่องญี่ปุน
5.Channel News Asia รายการข่าวสิงค์โป
6.Arirang ช่องเกาหลี
7.Al Jazeera International ข่าว
8.CCTV4 รายการข่าวจีนกลาง
และ 12 ช่องหลักของไทย

ตอนนี้ผมติดตั้งจานรับสามดวง ตะวันออก(Intelsat 19 at 166.0°E) กลาง(AsiaSat 3S at 105.5°E) และตะวันตก(Thaicom 5 at 78.5°E)

รับสัญญาณได้ดีทุกดวงเดินสาย6เส้น แต่ปัญหาช่องที่จะปล่อย20ช่องให้ครบ

มีวิธีการเพิ่มช่องจีนCCTV4 อย่างไร ช่วยหน่อยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 05:28:57 pm »

บรรยากาศในโรงแรมแห่งหนึ่ง อำเภอเมืองจังหวัดเชียงใหม่

ติดตั้งจานดาวเทียม,กล้องวงจรปิด,ทำระบบทีวีและอินเตอร์เน็ท
ติดต่อ ช่างเอ๋ 081-7169120

มุมติดตั้ง จะทำอย่างไรให้รับสัญญาณได้ดี ทางคุณมนตรี บอกผมว่าคงต้องติดตั้งจานได้แค่3ใบ และก็คงเป็นเช่นนั้นเนื่องจากพื้นที่น้อยมาก

ผมมองมุมตั้งจานรับ Intelsat 19 at 166.0°E ก่อนอันดับแรก

ผู้ร่วมงานทั้งหมด 4คนเริ่มทำงานประกอบจานไดน่าแซทขนาดหกฟุต

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dk
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 06:08:38 pm »

ลองเช็ค Chinasat6B หรือยังครับ

รู้สึกจะปล่อยฟรี ใครตั้งรับอยู่ช่วยเช็คให้ช่างเอ๋ด้วย
ค่ำ ๆ ผมจะลองเช็คให้

http://www.lyngsat.com/ChinaSat-6B.html
dk
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 07:23:55 pm »

ลองเช็ค Chinasat6B หรือยังครับ

รู้สึกจะปล่อยฟรี ใครตั้งรับอยู่ช่วยเช็คให้ช่างเอ๋ด้วย

http://www.lyngsat.com/ChinaSat-6B.html

ลองให้แล้วครับ ใช้จานไอเดีย 6 ฟุต

dk
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 08:06:20 pm »

ช่างเอ๋ลองดูโอกับจานที่รับ Asiasat3s ดู หากสัญญาณอ่อนให้เอา Chinasat6B เป็นหลัก
ช่องจาก Asiasat3s ที่ต้องการน่าจะรับได้ครบ ส่วน NHK ให้รับจาก Intelsat 19 ได้เป็น HD
ภาพก็จะดีกว่า SD ครับ
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 08:14:28 pm »

-ในเมื่อมีพี้นที่ในการติดตั้งจำกัดแค่จาน3ใบและใช้หน้าจาน6ฟุตของไดน่าแซทหมด-แนะนำให้ทำการดูโอ้ดาวchinasat6b 115.5องศา ให้เอาเฉพาะแค่tpเดียวให้แรงเลยส่วนtpอื่นๆไม่ต้องสนใจครับคือ4116 h 21374 คือช่อง cctv 4a สัญญาณมาค่อนข้างแรงทีเดียวจานขนาดแค่5ฟุตก็รับได้สบายมาก ดูโอ้กับหน้าจานดาว AsiaSat 3S 105.5 องศา ห่างกันแค่10องศาครับ สบายมากครับ

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 08:40:32 pm »

-ในเมื่อมีพี้นที่ในการติดตั้งจำกัดแค่จาน3ใบและใช้หน้าจาน6ฟุตของไดน่าแซทหมด-แนะนำให้ทำการดูโอ้ดาวchinasat6b 115.5องศา ให้เอาเฉพาะแค่tpเดียวให้แรงเลยส่วนtpอื่นๆไม่ต้องสนใจครับคือ4116 h 21374 คือช่อง cctv 4a สัญญาณมาค่อนข้างแรงทีเดียวจานขนาดแค่5ฟุตก็รับได้สบายมาก ดูโอ้กับหน้าจานดาว AsiaSat 3S 105.5 องศา ห่างกันแค่10องศาครับ สบายมากครับ

งั้นผมจะเลือกใช้จานตำแหน่งนี้นะครับ

มีรูปก้านดูโอ้สวยๆ ส่งมาให้ดูหน่อยไหมครับ จะใส่อย่างไร

ถ้าได้อุปกรณ์ไปทำจะเอาภาพสัญญาณมาฝากครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ

ช่างเอ๋

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 08:48:33 pm »

ช่างเอ๋ลองดูโอกับจานที่รับ Asiasat3s ดู หากสัญญาณอ่อนให้เอา Chinasat6B เป็นหลัก
ช่องจาก Asiasat3s ที่ต้องการน่าจะรับได้ครบ ส่วน NHK ให้รับจาก Intelsat 19 ได้เป็น HD

งั้นผมไปเอา NHK ที่รับจาก Intelsat 19 ถ้าภาพเป็น HD เอาเครื่องอะไรรับครับ มอดูเลเตอร์หรือRFในตัว

เครื่องแบบนี้ผมหาซื้อไม่ได้ซะด้วยครับ

ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 08:52:46 pm »

ตั้งจานไม่ไหวล่ะครับที่โรงแรมไม่พอเอาออกให้ลูดค้าเห็นก็ไม่ได้ครับ ต้องซ่อนไว้ด้านหลัง
 แต่ผมก็อยากตั้งนะเพราะจะได้เน้นสัญญาณดีๆ

อ้อ..ChinaSat-6B ผมก็คงจะได้ตั้งรับที่โรงแรมอีกแห่งเน้นจีนหลายช่องอยู่

ถ้าแนะนำเทคนิคเพิ่มและความแรงแต่ล่ะช่องได้ก็ดีเยี่ยมเลย ขอบคุณครับ
dk
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2013, 09:41:54 pm »

งั้นผมไปเอา NHK ที่รับจาก Intelsat 19 ถ้าภาพเป็น HD เอาเครื่องอะไรรับครับ มอดูเลเตอร์หรือRFในตัว

เครื่องแบบนี้ผมหาซื้อไม่ได้ซะด้วยครับ

ผมใช้พวกเครื่อง HD รับแล้วใช้ Mod แปลงเป็น RF
แต่ก่อนผมก็ลงระบบให้ลูก ๆ ดูหนังกัน มันก็ชัดกว่า SD
ทั้ง ๆ ที่สัญญาณออกมาทาง AV

หากไม่สะดวกช่อง NHK SD ที่ดาวนี้ก็มีครับ
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2013, 10:59:44 am »

งั้นผมจะเลือกใช้จานตำแหน่งนี้นะครับ

มีรูปก้านดูโอ้สวยๆ ส่งมาให้ดูหน่อยไหมครับ จะใส่อย่างไร

ถ้าได้อุปกรณ์ไปทำจะเอาภาพสัญญาณมาฝากครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ

ช่างเอ๋

-ก่อนจะทำการดูโอ้ทานต้องมีสถานที่ทำหรือยืนให้มั่นคงปลอดภัยก่อน ถ้าไม่ปลอดภัยก็ไม่ต้องทำ กรณีสถานที่มั่นคงมีที่จะทำ ก่อนอื่นต้องทำการด้านพลาสติกที่ใส่ฝาครอบใหม่  อุปกรณ์มีดังนี้ครับ

2ตัว

ตัดสกาล่าริ้ง ตามรูป
ไม่เข้าใจสอบถามได้ครับที่อยู่มีในทำเนียบช่างครับ

kusalodom
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2013, 09:48:10 am »

IPM จัดไป เหมือนจะมี CCTV4
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 11:58:27 am »

IPM จัดไป เหมือนจะมี CCTV4
ขอบคุณมากครับ

ติดตั้งจานจนได้ช่องครบแล้วครับ ขอบคุณเพื่อนช่างที่ให้เข้าไปร่วมงาน

ระบบMATVในโรงแรม ดูทีวีจาก4ดาวเทียม

ำการติดตั้งจานระบบซีแบนด์เพื่อทำระบบMATV จากการกำหนดช่องเราทำให้รับสัญญาณได้ครบตามกำหนดแล้ว
ข้อมูลช่องรายการตามลิงค์
ดาวเทียมIntelsat-19 http://www.lyngsat.com/Intelsat-19.html
ดาวเทียมAsiaSat-3S http://www.lyngsat.com/AsiaSat-3S.html
ดาวเทียมThaicom-5 http://www.lyngsat.com/Thaicom-5.html

จุดขายคือช่องสำคัญๆเช่น
1.Australia Network Asia รายการฟรีทีวีของคนออสเตรเลีย
2.BBC World News Asia Pacific รายการข่าวต่างประเทศของอังกฤษ
3.TV5 Monde Asia รายการฟรีทีวีของฝรั่งเศษ
4.NHK World TV ช่องญี่ปุน
5.Channel News Asia รายการข่าวสิงค์โป
6.Arirang ช่องเกาหลี
7.Al Jazeera International ข่าว
8.CCTV4 รายการข่าวจีนกลาง
และ 12 ช่องหลักของไทย

ติดตั้งจานดาวเทียม,กล้องวงจรปิด,ทำระบบทีวีและอินเตอร์เน็ท
ติดต่อ ช่างเอ๋ 081-7169120

เอาช่องจีนเป็นโฟกัสหลัก

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์