ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 01:20:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามการ Duo Nss6 เพื่อรับชมช่อง HD
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการ Duo Nss6 เพื่อรับชมช่อง HD  (อ่าน 6354 ครั้ง)
vatin8799
Sr. Member

« เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 12:21:21 pm »

ปกติของเดิม Nss6 จะ Duo กับจานดำ แต่มันรับสัญญาณได้ดีแต่ช่อง SD ส่วนช่อง HD สัญญาณจะอ่อน ดูได้บ้าง ไม่ได้บ้าง(ที่ดูได้ภาพก็จะกระตุก)

เลยอยากจะสอบถามวิธีแก้ไขครับ

1. Nss6 ที่ Duo กับจานดำไม่สามารถรับช่อง HD ได้ใช่มั้ยครับ
2. ถ้าไม่ได้ผมจะย้ายมา Duo กับจานเหลือง 60 cm KU-Band จะสามารถดูช่อง HD ได้มั้ยครับ (จานนี้รับชม 2 กับ DTV อยู่ครับ) ถ้าได้ต้องปรับหน้าจานใหม่มั้ยครับ (ไม่ทราบว่าหน้าจานเล็กไปรึเปล่าครับ)
3. ถ้าผมไม่ย้ายหัว LNB ของเดิมมาใช้งาน แต่จะซื้อหัว LNB universal twin output ยี่ห้อ IdeaSAT มาใช้ Duo กับจานเหลือง แล้วต่อเข้าไดเส็ค 2 ตัว เพื่อต่อเข้าเครื่องรับ 2 เครื่อง จะสามารถดูพร้อมกันแบบอิสระรึเปล่าครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sinyor01
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 12:30:32 pm »

ข้อ 1. ยังไม่เคยลอง
    2. ส่วนใหญ่จะตั้ง nss6 เป็นหลัก แล้ว duo thaicom แทน
    3. ได้ครับ (สองหัวแบบ(v-h)) 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pk
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 12:48:14 pm »

nss6 ต้องรับตรงๆ hd ถึงจะดูได้ดี
Jaturong
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 12:50:10 pm »

1. Nss6 ที่ Duo กับจานดำไม่สามารถรับช่อง HD ได้ใช่มั้ยครับ
ตอบ : ใช่ คุณภาพของสัญญาณต่ำเกินไป จะเห็นภาพเป็นโมเสค
2. ถ้าไม่ได้ผมจะย้ายมา Duo กับจานเหลือง 60 cm KU-Band จะสามารถดูช่อง HD ได้มั้ยครับ (จานนี้รับชม 2 กับ DTV อยู่ครับ) ถ้าได้ต้องปรับหน้าจานใหม่มั้ยครับ (ไม่ทราบว่าหน้าจานเล็กไปรึเปล่าครับ)
ตอบ : จานเหลือง 60 cm KU-Band ยังเล็กไปเสียด้วยซ้ำ ควรใช้จานทรูขนาด 75 cm รับตรง Nss6 แล้วทำ Duo ไทยคม KU จะสามารถรับได้ทุกความถี่ทั้งสองดาว
3. ถ้าผมไม่ย้ายหัว LNB ของเดิมมาใช้งาน แต่จะซื้อหัว LNB universal twin output ยี่ห้อ IdeaSAT มาใช้ Duo กับจานเหลือง แล้วต่อเข้าไดเส็ค 2 ตัว เพื่อต่อเข้าเครื่องรับ 2 เครื่อง จะสามารถดูพร้อมกันแบบอิสระรึเปล่าครับ
ตอบ : ใช้ได้แต่ก็ไม่สามารถดูช่อง HD ได้อยู่ดี คุณภาพของสัญญาณที่วัดได้จากเครื่อง IPM HD Pro ควรอยู่ที่ 80 ขึ้นไปสำหรับช่อง HD ของ IPM และอยากให้ใช้จานขนาด 75 cm รับตรง Nss6 ตามที่กล่าวมาในข้อ 2 แล้วค่อยทำ Duo ไทยคม KU ให้ได้คุณภาพของสัญญาณแรงที่สุด ส่วนหัว LNB universal  อยากให้ใช้หัวของ IPM จะดีกว่าเพราะรับสัญญาณอ่อนๆ ได้ดี
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 01:51:52 pm »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

สรุปว่าต้องใช้จาน 75 cm มารับ Nss6 เป็นดาวหลัก แล้วถึงค่อยทำ Duo ไทยคม KU (ทีแรกนึกว่าจาน 60 cm พอรับได้ จะได้ไม่ต้องหาจานมาเปลี่ยน)

อยากได้หัว LNB universal ของ IPM เหมือนกันครับ เห็นเค้าว่ารับได้ดี แต่อยากได้แบบ twin output เพราะจะนำมาต่อ 2 เครื่องครับ ตามเวปที่ขายมีแต่ยี่ห้ออื่น

- แล้วถ้าใช้หัว LNB แบบ twin output มาต่อผ่านไดเส็ค 2 ตัว ก็สามารถรับชมแบบอิสระทั้ง 2 เครื่องใช้มั้ยครับ (ถามเพื่อความแน่ใจครับ เพราะไม่ค่อยเข้าใจเรื่องช่องที่รับแกน V กับ H ครับ)

- ถ้าจะรับ Nss6 เป็นดาวหลัก ต้องปรับหน้าจานจากเดิมที่รับ ไทยคม KU เยอะมั้ยครับ (จะลองปรับหาเองครับ)

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับที่ช่วยเหลือ
roj
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 03:03:22 pm »

จาน 90 cm รับตรง measat3 (astro)  แล้ว duo nss6 , thaicom ku
nss6 วัดสัญญาณจาก VIVA a11 ได้ความแรง 80% คุณภาพ 80% ขี้น มาครบครบทุก TP
แต่ช่อง HD มีโมเสคบ้างบางครั้ง
เสียดายตอนนี้ น้าแอ๊ตดูไม่ได้แล้ว แต่ยังรอความหวังเลือนราง เลยไปดี cth ชาย 3 แล้ว

chaisan
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 04:27:17 pm »

ตอบ ผมใช้จาน 6 ฟุต ไดน่า ใช้ได้ครับ แต่ปรับให้รับสัญญาณแรงทั้งสองแกนคือ V&H หรือเน้นที่ความถี่ช่อง HD เป็นหลักครับ  ถ้าจานใบเล็กอาจมีปัญหาครับ
tawat2521
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 08:09:24 pm »

เพิ่งลงจากลังคาเลย ขา Duo ใช้งานง่าย

vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2013, 09:33:57 pm »

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ และลงรูปให้ดู

จะลองซื้อของมาลองปรับดูครับ ขอบคุณครับ
smallbee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2013, 11:57:35 am »

ผมเจอความถี่ช่อง hd ipm ดูไม่ได้ซักช่องไม่รู้อะไรกวนเคยเจอบางบ้านย้ายจานแล้วหายบางบ้านปรับอย่างไงก็ดูไม่ได้ ที่หน้าร้านตัวเองก็เป็นเมื่อก่อนดูได้พอมีสายเคเบิ้ลหรือสายอะไรไม่รู้เดินผ่านความถี่ช่องhdดูไม่ได้เลย
ลองขยับปรับหัวเปลี่ยนหัวแอลเอ็นบีก็แล้ว ท่านใดมีวิธีแก้ไขบ้างครับ?
supphasiri
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2013, 02:11:26 pm »

- ผมขอถามต่อจากตรงนี้นะครับ  คือเมื่อวันอาทิตย์ ได้เปลี่ยนจาน 90 ซม ที่ส่อง Nss6 แล้วเอา IPM  Clear   scan ได้ สัญญาณ 97 คุณภาพ 97 ช่อง 11 shop ,ASTV 
- มีกล่อง F3 ดูเวียดนามอยู่โดยใช้ จาน 35 ซม เอาอิฐบล๊อกทั้บไว้ ดู HD ยังแจ่มอยู่
   เอามาต่อไดเส็ก กับ nss6 ยังไม่เห็นช่อง HD เท่าไร เจอแต่ของเวียตนาม ซึ่งซ้ำกับ vinnasat
-  ตอนนี้จะเพิ่มกล่อง ยี่ห้อ อะไรดี ที่มีรายการหนัง สารคดี มิวสิควีดีโอ โดยตัดรายการฟุตบอลต่าง ๆ ออก
    ขอคำแนะนำด้วยครับ  ถ้าจะซื้อกล่องมาลองก็คงไม่ไว  ทั้ง IPM HD   DTV HD  GMMZ HD  ฯลฯ
    ถ้าหาก ต้องดูจาก  Thaicom KU  ก็จำเป็นต้อง Duo อีกสักหัว  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
amadeus
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2013, 10:03:05 pm »

- ผมขอถามต่อจากตรงนี้นะครับ  คือเมื่อวันอาทิตย์ ได้เปลี่ยนจาน 90 ซม ที่ส่อง Nss6 แล้วเอา IPM  Clear   scan ได้ สัญญาณ 97 คุณภาพ 97 ช่อง 11 shop ,ASTV 
- มีกล่อง F3 ดูเวียดนามอยู่โดยใช้ จาน 35 ซม เอาอิฐบล๊อกทั้บไว้ ดู HD ยังแจ่มอยู่
   เอามาต่อไดเส็ก กับ nss6 ยังไม่เห็นช่อง HD เท่าไร เจอแต่ของเวียตนาม ซึ่งซ้ำกับ vinnasat
-  ตอนนี้จะเพิ่มกล่อง ยี่ห้อ อะไรดี ที่มีรายการหนัง สารคดี มิวสิควีดีโอ โดยตัดรายการฟุตบอลต่าง ๆ ออก
    ขอคำแนะนำด้วยครับ  ถ้าจะซื้อกล่องมาลองก็คงไม่ไว  ทั้ง IPM HD   DTV HD  GMMZ HD  ฯลฯ
    ถ้าหาก ต้องดูจาก  Thaicom KU  ก็จำเป็นต้อง Duo อีกสักหัว  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
จาก ความต้องการ หนัง สารคดี มิวสิควีดีโอ
ถ้าเป็นผมคงเลือก GMMZ HD (แต่ช่อง HD มีโอกาสเสียรายเดือนเพิ่ม)
เพราะ มี F3 อยู่แล้ว ช่อง HD น้องส้มก็ดูได้อยู่แล้ว เหลือแต่รายการของ ดี3วี
(ซึ่งผมยังไม่มีเครื่อง DTV HD เลยยังไม่รู้รายการเป็นอย่างไร มีแต่ GMMZ HD)
supphasiri
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2013, 11:28:11 pm »

ขอบคุณตรับ หรือท่านอื่นมีความเห็นเพิ่มมั๊ยครับ
monchan001
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 04:18:57 pm »

จาน 90 cm รับตรง measat3 (astro)  แล้ว duo nss6 , thaicom ku
nss6 วัดสัญญาณจาก VIVA a11 ได้ความแรง 80% คุณภาพ 80% ขี้น มาครบครบทุก TP
แต่ช่อง HD มีโมเสคบ้างบางครั้ง
เสียดายตอนนี้ น้าแอ๊ตดูไม่ได้แล้ว แต่ยังรอความหวังเลือนราง เลยไปดี cth ชาย 3 แล้ว

จากรูปนี้ของคุณ roj อยากเกี่ยวกับ LNB ที่คุณ roj ใช้รับ NSS6 ในรูปดังนี้ครับ
1. เป็นของแบรนด์อะไร
2. รุ่นอะไร (สเปคก็ได้)
3. ใช้ดีมั๊ย
4. ราคาโดยประมาณ
5. ผมกำลังมองหา LNB Universal Twin (V-H, V-H) เอามาแทน BSAT BLK201 อันเก่าที่ Duo บนหน้าจาน 90 เพื่อนๆ ช่วยแนะนำตัวที่ดีพอๆ กับ IPM ส้มสั้นทีครับ

ขอบคุณสำหรับผู้ชี้แนะล่วงหน้าด้วยครับ
supphasiri
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 12:35:30 pm »

Test  หัวข้อ เนื่องจากไม่มีช่องตอบกระทู้ให้คลิก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์