ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 01:20:11 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  น้องใหม่หาข้อมูลครับ Cloud ibox กับ dm800hdpvr ตัวไหนน่า(ซื้อ)หามาใช้มากกว่ากันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่หาข้อมูลครับ Cloud ibox กับ dm800hdpvr ตัวไหนน่า(ซื้อ)หามาใช้มากกว่ากันครับ  (อ่าน 6154 ครั้ง)
jaandowntieam
Sr. Member

« เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 12:38:43 pm »

Cloud ibox กับ dm800hdpvr ตัวไหนน่าหามาใช้มากกว่ากันครับ ทั้งดูช่องฟรีcband และiptv(ฟรี,บ้านเช่า)ใช้จอ led55นิ้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 12:50:55 pm »

Cloud ibox กับ dm800hdpvr ตัวไหนน่าหามาใช้มากกว่ากันครับ ทั้งดูช่องฟรีcband และiptv(ฟรี,บ้านเช่า)ใช้จอ led55นิ้วครับ

เมื่อวาน และหลายสัปดาห์ก่อน ผมแนะนำสมาชิกไปแบบนี้ครับ

หากเน้นสะสม และชอบความคลาสสิค   DM800HD PVR  (ส่วน DM800SE  cpu แรง แต่ body ไม่สวย)
หากเน้นใช้งานจริงจัง ณ ปัจจุบัน  Cloud IBOX มาแรงสุด

เพื่อพิจารณาครับ

เมื่อสองวันก่อนได้มีโอกาสคุยกับทางโรงงานผู้ผลิต cloud IBOX (ซึ่งเดินทางมาพักผ่อนที่เมืองไทย)  ได้รับทราบว่า กำลังจะมีเครื่อง Enigma 2  ที่ใช้ cpu 500 MHz  แต่ยังไม่ได้สรุปว่า จะเปิดตัวเมื่อใด  คาดว่า น่าจะเป็นปลายปีนี้  (ซึ่งถ้าหากตัวนี้มาจริง  DM800SE คงต้องชิดซ้าย เพราะเขาเปิดตัวนี้ราคาไม่สูงกว่าเดิมมากนัก)

ส่วน สาวก android  ก็ตั้งหน้าตั้งตารอ Quad core CPU ตัวใหม่ ที่มาพร้อม ram 1G  และรุ่น ram 2G
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 02:00:11 pm »

เมื่อวาน และหลายสัปดาห์ก่อน ผมแนะนำสมาชิกไปแบบนี้ครับ

หากเน้นสะสม และชอบความคลาสสิค   DM800HD PVR  (ส่วน DM800SE  cpu แรง แต่ body ไม่สวย)
หากเน้นใช้งานจริงจัง ณ ปัจจุบัน  Cloud IBOX มาแรงสุด

เมื่อสองวันก่อนได้มีโอกาสคุยกับทางโรงงานผู้ผลิต cloud IBOX (ซึ่งเดินทางมาพักผ่อนที่เมืองไทย)  ได้รับทราบว่า กำลังจะมีเครื่อง Enigma 2  ที่ใช้ cpu 500 MHz  แต่ยังไม่ได้สรุปว่า จะเปิดตัวเมื่อใด  คาดว่า น่าจะเป็นปลายปีนี้  (ซึ่งถ้าหากตัวนี้มาจริง  DM800SE คงต้องชิดซ้าย เพราะเขาเปิดตัวนี้ราคาไม่สูงกว่าเดิมมากนัก)

ส่วน สาวก android  ก็ตั้งหน้าตั้งตารอ Quad core CPU ตัวใหม่ ที่มาพร้อม ram 1G  และรุ่น ram 2G
ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูลครับ  แล้วตัวCloud ibox กับ dm800hdpvr ที่ลง image openPLI มาให้เรียบร้อยแล้ว เราสามารถใส่บ้านเช่าได้เองเพื่อดูระบบจาน หรือใส่บ้านเช่าดูiptv และเราสามารถหาลิงค์ใส่เพื่อดูช่องต่างๆได้ใช่ไหมครับ (2ตัวนี้ ตัวไหนใส่บ้านเช่า และใส่ลิงค์ได้ง่ายกว่า หรือเหมือนกันครับ) ขอบคุณครับ
click
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 02:39:59 pm »

azbox

goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 03:29:14 pm »

ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูลครับ  แล้วตัวCloud ibox กับ dm800hdpvr ที่ลง image openPLI มาให้เรียบร้อยแล้ว เราสามารถใส่บ้านเช่าได้เองเพื่อดูระบบจาน หรือใส่บ้านเช่าดูiptv และเราสามารถหาลิงค์ใส่เพื่อดูช่องต่างๆได้ใช่ไหมครับ (2ตัวนี้ ตัวไหนใส่บ้านเช่า และใส่ลิงค์ได้ง่ายกว่า หรือเหมือนกันครับ) ขอบคุณครับ

ใส่เองได้  แต่ image ตัวนั้น ๆ ต้องทำมาเพื่อใช้งาน IPTV ด้วยครับ  หากไม่มี plugin ตัวเล่นนั้น ๆ  ก็จะใช้งานไม่ได้ครับ

การใส่ข้อมูลของทั้งสองรุ่น เหมือนกันครับ เพราะเป็น openPLI  ลงผ่านโปรแกรม DCC หรือ dreambox control center
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 05:38:01 pm »

ใส่เองได้  แต่ image ตัวนั้น ๆ ต้องทำมาเพื่อใช้งาน IPTV ด้วยครับ  หากไม่มี plugin ตัวเล่นนั้น ๆ  ก็จะใช้งานไม่ได้ครับ

การใส่ข้อมูลของทั้งสองรุ่น เหมือนกันครับ เพราะเป็น openPLI  ลงผ่านโปรแกรม DCC หรือ dreambox control center
ขอบคุณมากครับ
ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, สิงหาคม 2013, 10:10:58 pm »

จากประสบการณ์เพราะที่บ้านมี
1.Dreambox 800HD : เฟิร์มแวร์มีให้เล่นและอัพเดทเยอะ และบ่อย มีกองทัพสนับสนุนด้านเทคนิคเยอะ แต่บูทช้า 2.40 นาที ภาพดี นุ่มสบายตา มีอาการค้างหรือแฮงค์บ้างหากเปลี่ยนช่องหรือกดปุ่มรีโมทเร็วๆ ตัวเคร่ืองอาจจะร้อนนิดนึง แต่เปิด 24ชม. จนบัดนาวไม่เป็นอะไรเลย
2.Amiko Alien 8900HD : เฟิร์มแวร์มีให้เลือกเพียบสำหรับ E2 แต่ฟังก์ชั่นและการพัฒนาสำหรับการใช้งานบ้านเรามีน้อย กองทัพสนับสนุนด้านเทคนิคมีส่วนน้อย ต้องรอผู้ชำนาญให้ความช่วยเหลือ นานๆถึงจะมีการอัพเดทกันสักครั้ง ตัวเคร่ืองดูดีมีชาติตระกูล ภาพสวย บูทไว เพียง 1.20นาที ไม่ค่อยเจออาการค้างหรือแฮ็งเลย ตังเคร่ืองระบายความร้อนได้ดี เปิดใช้งานทั้งวันทั้งคืน จนบัดนาวก็ไม่งอแง
3.Cloud iBox : เฟิร์มแวร์จำกัด ไม่ค่อยมีมาให้อัพเดท แต่ดีที่มีพื้นฐาน E2 มาจาก DM800 สามารถใช้ plugin ต่างร่วมกับ DM800 ได้เป็นอย่างดี แต่หากองทัพสนับสนุนยากเช่นกัน ตัวเคร่ืองดูก้องแก็ง ใช้นานๆบอร์ดร้อน (ทั้งที่มีพัดลมช่วย) ใช้ไปสักระยะหนึ่งเคร่ืองเริ่มมีอาการรวนไม่ค่อยแข็งแรง (เริ่มเห็นหลายท่านใช้ไปสัก2-3เดือนเคร่ืองเริ่มมีอาการเจให้เห็นแล้ว) ภาพไม่เท่าไหร่ เทียบกับ 2 ตัวบนไม่ได้ บูทไว เพียง 1.20นาทีเหมือน Alien แต่ยังมีอาการค้างและแฮ็งค์ให้เห็นบ่อยๆ น่าจะเป็นผลจากความร้อน

ภาพรวมถ้าในงบ 3,000.- สำหรับเคร่ืองใหม่ ผมแนะนำเลือก 1 กับ 2 ครับ
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 07:22:26 am »

จากประสบการณ์เพราะที่บ้านมี
1.Dreambox 800HD : เฟิร์มแวร์มีให้เล่นและอัพเดทเยอะ และบ่อย มีกองทัพสนับสนุนด้านเทคนิคเยอะ แต่บูทช้า 2.40 นาที ภาพดี นุ่มสบายตา มีอาการค้างหรือแฮงค์บ้างหากเปลี่ยนช่องหรือกดปุ่มรีโมทเร็วๆ ตัวเคร่ืองอาจจะร้อนนิดนึง แต่เปิด 24ชม. จนบัดนาวไม่เป็นอะไรเลย
2.Amiko Alien 8900HD : เฟิร์มแวร์มีให้เลือกเพียบสำหรับ E2 แต่ฟังก์ชั่นและการพัฒนาสำหรับการใช้งานบ้านเรามีน้อย กองทัพสนับสนุนด้านเทคนิคมีส่วนน้อย ต้องรอผู้ชำนาญให้ความช่วยเหลือ นานๆถึงจะมีการอัพเดทกันสักครั้ง ตัวเคร่ืองดูดีมีชาติตระกูล ภาพสวย บูทไว เพียง 1.20นาที ไม่ค่อยเจออาการค้างหรือแฮ็งเลย ตังเคร่ืองระบายความร้อนได้ดี เปิดใช้งานทั้งวันทั้งคืน จนบัดนาวก็ไม่งอแง
3.Cloud iBox : เฟิร์มแวร์จำกัด ไม่ค่อยมีมาให้อัพเดท แต่ดีที่มีพื้นฐาน E2 มาจาก DM800 สามารถใช้ plugin ต่างร่วมกับ DM800 ได้เป็นอย่างดี แต่หากองทัพสนับสนุนยากเช่นกัน ตัวเคร่ืองดูก้องแก็ง ใช้นานๆบอร์ดร้อน (ทั้งที่มีพัดลมช่วย) ใช้ไปสักระยะหนึ่งเคร่ืองเริ่มมีอาการรวนไม่ค่อยแข็งแรง (เริ่มเห็นหลายท่านใช้ไปสัก2-3เดือนเคร่ืองเริ่มมีอาการเจให้เห็นแล้ว) ภาพไม่เท่าไหร่ เทียบกับ 2 ตัวบนไม่ได้ บูทไว เพียง 1.20นาทีเหมือน Alien แต่ยังมีอาการค้างและแฮ็งค์ให้เห็นบ่อยๆ น่าจะเป็นผลจากความร้อน

ภาพรวมถ้าในงบ 3,000.- สำหรับเคร่ืองใหม่ ผมแนะนำเลือก 1 กับ 2 ครับ
(800hd)การลง image เช่น NstreamVOD ผมไม่เคยทำแต่ใช้งานด้านคอมพอใช้ได้ ผมสามารถลงผ่านโปรแกรม DCC ได้เลยใช่ไหมครับ

++++++++ภาพรวมถ้าในงบ 3,000.- สำหรับเคร่ืองใหม่ ผมแนะนำเลือก 1 กับ 2 ครับ++++++++ เครื่องใหม่ที่ท่านว่า เป็นเครื่องเปล่า หรือเค้าลงโปรแกรมต่างๆมาให้พร้อมใช้งานครับ ขอบคุณครับ
Bhoon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 07:54:43 am »

ในมุมมอง user ธรรมดา ธรรมดา อย่างผม

DM800 HD  ภาพก็สวยดี ชัดเจน

Cloud iBox  ภาพที่ได้สูสี  ยิ่งดูที่ Full HD 1080i ผมว่าพอๆกัน

ประเด็นความร้อน  ผมใช้งานอยู่ทั้ง 2 ตัว เปิดทิ้งไว้ไม่ปิดเลยเป็นเดือน ก็ไม่พบว่าจะเอ๋อ แต่อย่างใด

หลักๆแล้ว หากไม่พูดถึงความร้อน  อาการเอ๋อ มักจะอยู่ที่ Software (Immage) ที่ใส่ใช้งาน) ครับ

หน้าตา DM ดูดี    Cloud iBox  ดูเรียบๆ  ก็เท่านั้น เพราะ สำหรับผมต้องการเพียงการรับชม มองอย่างมีสุขก็หน้าจอทีวี มากกว่าครับ

ก็เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนเล็กๆส่วนนึง จากประสพการนึง  ซึ่งแตกต่างกันไปตามความรู้สึก คามอารมณ์ ของผู้ใช้งานกล่องแหละครับ

DM ตอนนี้หาซื้อก็จะเห็นเพียงของมือสอง
Cloud iBox กำลังร้อนๆหอมกรุ่นจากเตา  หาซื้อมือหนึ่ง มีรับประกัน ได้ทั่วๆไป

สนใจรายละเอียดเชิงผู้ใช้งาน Email พูดคุยได้ครับ  ด้วยความยินดี ที่.....
Bhoonpie@Gmail.com

ppccrazy
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 08:23:22 am »

สำหรับ DM800HD เคร่ืองใหม่ตอนนี้ยังมีของน๊ะครับ ประกัน 1 เดือนถ้าสนใจผมสามารถแนะนำร้านค้าให้ได้ครับเป็นซิม E-Star เพราะผมเพิ่งได้มาประมาณเดือนนึงเหมือนกัน Alien ก็เหมือนกันครับของใหม่ยังคงมีของประกัน 3 เดือน
Mr.Dsat
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 08:45:31 am »

Cloud iBox = Vu+ SOLO=E2   100 %  CPU ดีกว่า dm800

Cloud iBox ที่ว่าภาพไม่สวย เป็น บางโรงงาน อิอิ
Bhoon
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 09:51:04 am »

สำหรับ DM800HD เคร่ืองใหม่ตอนนี้ยังมีของน๊ะครับ ประกัน 1 เดือนถ้าสนใจผมสามารถแนะนำร้านค้าให้ได้ครับเป็นซิม E-Star เพราะผมเพิ่งได้มาประมาณเดือนนึงเหมือนกัน Alien ก็เหมือนกันครับของใหม่ยังคงมีของประกัน 3 เดือน
ผมเคยมองเอเลี่ยน อยู่เหมือนกันครับ พอดีโดนบอมบ์ซะก่อน  ผมขอราคา DM หลังไมค์หน่อยครับ  ขอบคุณมาก

Bhoon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 09:52:55 am »

Cloud iBox = Vu+ SOLO=E2   100 %  CPU ดีกว่า dm800

Cloud iBox ที่ว่าภาพไม่สวย เป็น บางโรงงาน อิอิ

งั้นผมก็โชคดี  ที่ Cloud iBox ที่ผมมีใช้อยู่ ภาพชัดสม ระดับ Full HD 1080i ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 11:31:33 am »

งั้นผมก็โชคดี  ที่ Cloud iBox ที่ผมมีใช้อยู่ ภาพชัดสม ระดับ Full HD 1080i ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ขอข้อมูลเครื่องที่ท่านใช้อยู่หน่อยครับ(สตอร์มป่าวคับ)มีระบบจานให้มากี่ดาวครับ ถ้าจะเอามาดูช่องจากจานดำด้วยเทียบกับ800hdแล้วช่องจานดำใกล้เคียงกันไหม ผมเน้นดูบอลอังกฤษเห็นเค้าว่ายังไม่สมูท(ลูกบอลเป็นเงา)จริงไหมครับ
allalla
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 11:55:41 am »

อยากเป็นสาวกพี่คร้าวบ้าง
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 01:01:50 pm »

บ้านไหนครับ 24ช๊อป หรือบ้านอื่นครับ
Bhoon
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2013, 01:45:02 pm »

บ้านไหนครับ 24ช๊อป หรือบ้านอื่นครับ

บ้านนี้แหละ  ไม่ผิดหวังครับ

สงสัย อยากทราบข้อมูล เชิงผู้ใช้งาน ไถ่ถามกันได้ครับ
สะดวกก็ mail มาน๊ะครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์