ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 01:25:31 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ที่ไหนมี RG6 switch สลับสายบ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ไหนมี RG6 switch สลับสายบ้างครับ  (อ่าน 7089 ครั้ง)
neston
Newbie
*

« เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 09:11:44 pm »

เนื่องจากสภาวะกล่องเฟ้อตอนนี้ ผมใช้ทั้ง GMMZHD , TRUE และ CTH ผมลำบากมากเวลาจะสลับกล่องดู ต้องถอดเข้า ถอดออกสาย ไม่แน่ใจมันพอจะมี กล่องสลับ สาย RG6 คล้ายๆกับที่สมัยก่อน เวลาเราต่อ Famicom เสาอากาศ vcd เข้าช่องสายอากาศทีวีผ่านตัวสลับสาย ไหมครับ มีใครเคยเห็นบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
atisat55
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 09:16:01 pm »

ท่านมีจานหลายใบ  แล้วท่านรับชม กี่จุด  1-2 จุด ใดเส็ค ช่วยได้ 3-4 จุด ก็มี....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

neston
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 09:21:03 pm »

ท่านมีจานหลายใบ  แล้วท่านรับชม กี่จุด  1-2 จุด ใดเส็ค ช่วยได้ 3-4 จุด ก็มี....

ผมใช้มัลติสวิทซ์ 4x4 แยกสามจุดเดินสายฝังนะครับ ไม่อยากเดินสายเพิ่ม เพราะต้องเดินลอย พยายามหาที่สลับสายถ้าหาไม่ได้จะซื้ออุปกรณ์มาบัคกรีทำเองล่ะครับ 55555
veerachock
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 09:29:34 pm »

ถ้าความหมายของท่านหมายถึง ต่อเข้าทุกกล่อง แล้วต่อออกจอเดียวละก็

1.ถ้าออกเป็น HDMI ก็ใช้ HDMI Switcher

2.ถ้าออก AV. ก็ใช้ AV Selector

หาซื้อได้ตามร้านจำหน่ายอุปกรณ์ แอคเซสเซอรี่ทั่วไป
civic
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 09:30:25 pm »

ลองดูครับ ที่บ้านใช้อยู่ครับ ( switch hdmi )

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=149560
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 09:40:15 pm »

Powerpass ก็เป็นอีกหนึ่งช่องทาง..... ราคาถูก
dk
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 09:57:18 pm »

ผมใช้ตัวนี้ดึงออกแล้วเสียบเลย ไม่ต้องหมุน

Nim
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2013, 10:13:03 pm »

แบบนี้หรือเปล่า เขาเรียกว่า Coaxial Switch หาอยู่เหมือนกันครับ ยังหาไม่เจอเลย ลองเอาสวิทช์ซีเล็คเตอร์มาทำใช้งานแต่ไม่ดีครับ สัญญาณหายไปเยอะเลย ไม่ผ่าน  สุดท้ายตอนนี้ต้องใช้แบบ เสียบๆ ถอดๆ
อย่างที่ท่าน dk ใช้แน่นอน แต่ใช้ไปบ่อยๆจะหลวมได้เหมือนกัน แต่ไม่มีปัญหาตัวไม่กี่บาทครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 12:31:05 am »

แบบนี้หรือเปล่า เขาเรียกว่า Coaxial Switch หาอยู่เหมือนกันครับ ยังหาไม่เจอเลย ลองเอาสวิทช์ซีเล็คเตอร์มาทำใช้งานแต่ไม่ดีครับ สัญญาณหายไปเยอะเลย ไม่ผ่าน  สุดท้ายตอนนี้ต้องใช้แบบ เสียบๆ ถอดๆ
อย่างที่ท่าน dk ใช้แน่นอน แต่ใช้ไปบ่อยๆจะหลวมได้เหมือนกัน แต่ไม่มีปัญหาตัวไม่กี่บาทครับ

ตัวนี้ไม่ต่างจากการใช้ F-Quick ครับ เพราะยังไงก็ต้องเดินไปถอดสายเสียบอีกเครื่อง จขกท.ที่หา  น่าจะหมายถึงอุปกรณ์ที่สามารถทำให้ไฟไปเลี้ยงหัว LNBF จากเครื่องรับอย่างน้อย ๒ ตัว ที่มีไฟเลี้ยงต่างกัน 13V / 18 V สามารถส่งไปพร้อมกันได้ โดยไม่มีปัญหาในขณะเปิดเครื่องใดเครื่องหนึ่งค้างอยู่ สปลิตเตอร์ เพาเวอร์ พาส ชนิดออลพาส สามารถใช้ได้ แต่ไม่สามารถเปิดดูพร้อมกันได้ เพราะค่าไปที่ไปเลี้ยงหัวแอลฯจะถูกมองค่ามาก มากกว่า ค่าน้อยเสมอ เหมือนกับช่วงหนึ่งมีปัญหาค่าไฟเกิน ไม่สามารถดูแนวเวอร์ได้ จึงมีข้อต่อมหัศจรรย์ออกมาขายไงครับ
อุปกรณ์แบบนี้เรียกว่ามิกเซอร์ ไอพีเอ็มทำออกมาแล้ว แต่เป็นงานระบบแอลแบนด์ ค่าหัวฯเดียวกัน (พูดถึงการต่อแค่ทรูกับซีทีเอชนะ) แต่ไม่รู้ว่าถ้าเอามาใช้กับ - ค่ายนี้ร่วมกันได้มั๊ย เพราะค่าหัวคนละค่ากัน แต่อยู่กับมัลติที่เข้าแค่ ๒ เท่านั้น

มีใครทำออกมาขายแล้ว เอามาขายผมด้วยนะ ลูกค้าผมแนวเดียวกับท่านจขกท.เลยครับ ขี้เกียจเดินไปเปลี่ยนสาย หรือ ปิดเครื่อง

wish
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 08:52:15 am »

ปัญหาเดียวกับ จขกท เลยครับ มี 4 จุด ต่อผ่านมัลติ4คูณ4 แต่มี 6 กล่อง ทีนี้ต้องการใช้ 2 กล่องที่จุดๆนึง เช่นกล่อง 500s รับ 2 กับกล่อง dtv hd  เลยซื้อ spriter มาต่อแยกเข้าทั้ง 2 กล่องจะได้ไม่ต้องมาคอย เสียบ ถอด สายตลอด แต่ไม่เวิล์คครับ ดูได้บ้างไม่ได้บ้างสลับกล่องกัน เลยต้องถอดออกกล่องนึง ไม่ก็กลับมาเสียบถอดสายเหมือนเดิม อยากทราบเหมือนกันครับมีวิธีไหนนอกจากเปลี่ยน lnb เป็น 4 output แล้วเดินสายตรงมาที่กล่องอีกกล่อง ขอบคุณครับ
boonncn
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 09:06:20 am »

ไม่มีทางครับต้องถอดเสียบอย่างเดิมละครับ

https://www.google.co.th/search?q=satellite+switch&biw=1024&bih=653&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=TQpWUszYLsPorQeKkIG4CA&sqi=2&ved=0CC8QsAQ
click
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 09:22:10 am »

ตามความต้องการของเจัาของกระทู้....สรุปว่า คงเป็นแบบโคแอกเซี่ยนสวิทย์ ต่อเข้าทุกเครื่องแล้วบิดสวิทย์เอา ว่าจะเลือกดูเครื่องไหน โดยสายนำสัญญาณ จะต่อกี่ดาวก็แล้วแต่ แต่ที่แน่ๆต้องใช้คำสั่งจากเครื่องเหมือนกัน

sriracha09
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 09:32:36 am »

Powerpass ก็เป็นอีกหนึ่งช่องทาง..... ราคาถูก

ตามนี้ครับ
surachai_pal
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 10:24:59 am »

ใช้ AV Selector ตามนี้ผมใช้อยู่

surachai_pal
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 10:27:10 am »

พอมีเหลือ สนใจก็แจ้งมาได้ครับ  มีทั้ง TAFN, Q-Level  ตัวละ 350

wish
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 01:13:10 pm »

ใช้ AV Selector ตามนี้ผมใช้อยู่

ผมเข้าใจว่า จขกท หมายถึง ถอดเสียบสลับสาย RG6  นะครับ ไม่ใช่ AV เพราะ AV ทีวีน่าจะมีรองรับมากกว่า 1ชุดและถอดเสียบก็ไม่ยากเท่า RG6  ถ้าเข้าใจผิดขออภัยครับ
Bhoon
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 01:47:52 pm »

เนื่องจากสภาวะกล่องเฟ้อตอนนี้ ผมใช้ทั้ง GMMZHD , TRUE และ CTH ผมลำบากมากเวลาจะสลับกล่องดู ต้องถอดเข้า ถอดออกสาย ไม่แน่ใจมันพอจะมี กล่องสลับ สาย RG6 คล้ายๆกับที่สมัยก่อน เวลาเราต่อ Famicom เสาอากาศ vcd เข้าช่องสายอากาศทีวีผ่านตัวสลับสาย ไหมครับ มีใครเคยเห็นบ้างครับ

ท่านต้องใช้ โคเอ็กเชี่ยล สวิชท์  แบบที่นักวิทยุสมัครเล่น ใช้สลับสายอากาสรับส่งสัญญาณนั่นแหละ

แต่มาตรฐานขั้ว ต่างกัน  ต้องใช้ขั้วต่อพิเศษ ระหว่าง สวิชท์ กับ ขั้วของ RG6 เรา

ท่านลองหาซื้อได้ตามร้านที่ขายวิทยุรับส่ง พวกเครื่องดำ เครื่องแดง

ใช้ได้เลยครับ แบบ บิด แก็ก แก็ก

แต่ถ้าพอมีความรู้เชิงช่าง บัดกงบัดกรีได้  ก็หาซื้อพวกสวิชท์ (ซีเลคเตอร์ สวิชท์) ตามร้านขายอะหลั่ยวิทยุมาต่อ สลับแกนกลางเอา
จะเอาแบบกด  แบบบิด  ได้หมด  แต่แนะนำว่า สายที่ใช้ต่อชุดสวิชท์ต้องสั้นๆตรงๆ ลดการไขว้กันให้น้อยที่สุด

neston
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 03:37:23 pm »

Powerpass จะมีปัญหากับกล่องทรูครับ กล่องทรูถ้าปิดเฉยๆไม่ถอดปลั๊ก มันจะส่งไฟแกน H ขึ้นไป หัว LNB ตลอดเวลา (True ส่วนใหญ่ทั้งหมดจะ แกน H) ซึ่งเป็น 18v ทำให้ ช่องที่ แกน V 14v อีกเส้นนึงดูไม่ได้ครับ
neston
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 03:40:00 pm »

สงสัยต้องใช้ F-Type แบบเสียบไวละครับ น่าจะดีสุด แต่เจอปัญหาใช้แป๊ปเดียวหลวม แล้วทำให้ช่องบางช่องดูไม่ได้ซะงั้น ต้องเปลี่ยนบ่อยมาก
neston
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2013, 03:43:57 pm »

ท่านต้องใช้ โคเอ็กเชี่ยล สวิชท์  แบบที่นักวิทยุสมัครเล่น ใช้สลับสายอากาสรับส่งสัญญาณนั่นแหละ

แต่มาตรฐานขั้ว ต่างกัน  ต้องใช้ขั้วต่อพิเศษ ระหว่าง สวิชท์ กับ ขั้วของ RG6 เรา

ท่านลองหาซื้อได้ตามร้านที่ขายวิทยุรับส่ง พวกเครื่องดำ เครื่องแดง

ใช้ได้เลยครับ แบบ บิด แก็ก แก็ก

แต่ถ้าพอมีความรู้เชิงช่าง บัดกงบัดกรีได้  ก็หาซื้อพวกสวิชท์ (ซีเลคเตอร์ สวิชท์) ตามร้านขายอะหลั่ยวิทยุมาต่อ สลับแกนกลางเอา
จะเอาแบบกด  แบบบิด  ได้หมด  แต่แนะนำว่า สายที่ใช้ต่อชุดสวิชท์ต้องสั้นๆตรงๆ ลดการไขว้กันให้น้อยที่สุด

ขอบคุณมากครับ ถ้าหาไม่ได้คงทำเองนะครับ แต่ชอบซื้อมากกว่าเพราะมันดูสวยกว่าทำเอง 555555
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์