ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01, พฤษภาคม 2024, 08:00:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  NSS6 ต้องปรับจานอย่างไรครับ มือใหม่หัดทำ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: NSS6 ต้องปรับจานอย่างไรครับ มือใหม่หัดทำ  (อ่าน 4211 ครั้ง)
simple
Newbie
*

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 01:02:46 pm »

ใช้จานเหลือง เสียบเข้าขาเก่าของจาน UBC
ใช้ LNB ของ IPM แยก V-H รุ่น -BLK221
ปรับมุมกวาด 201 มุมเงย 73 ตามข้อมูลที่หาได้ในเว็บ
ใช้เครื่องวัดสัญญาณ หาไม่เจอ
รูปภาพตามด้านล่างครับ จะต้องปรับจานอย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
supphasiri
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 01:22:05 pm »

หามุมกวาด ถ้าจำ/ม่ผิด 210  หาสัญญาณได้สัก 95 ค่อยหามุมก้มเงย ปรับหัว lnb หาคุณภาพ สัก 95
ต้องใจเย็นๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kamat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 01:22:45 pm »

LNB ต้องเป็น ยูนิเวอร์แซล นะครับ หมุน F-Tey ประมาณ 4.5 น.เสียบสายเข้าขั่ว H ตั้งเครื่องวัดเป็นไปที่ 11635 H 27500 ถ้าได้มุมกวาดแล้ว กดก้มเงยตาม จ.ท่าน เมื่อเจอแล้ว ค่อยปรับหาแนว V ต่อไปครับ ขอให้สนุกครับ

vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 02:24:31 pm »

จากรูปหันซ้ายอีกหน่อยน่าจะเจอแล้วนะ

+1 (จากรูปล่างสุดนะ)
tawat2521
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 03:12:18 pm »

ใช้จานเหลือง เสียบเข้าขาเก่าของจาน UBC
ใช้ LNB ของ IPM แยก V-H รุ่น -BLK221
ปรับมุมกวาด 201 มุมเงย 73 ตามข้อมูลที่หาได้ในเว็บ
ใช้เครื่องวัดสัญญาณ หาไม่เจอ
รูปภาพตามด้านล่างครับ จะต้องปรับจานอย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

.....................

ของผมดอนเมืองครับ...
ตามเวปเค้าบอก 201/71 .. แต่พอถึงเวลาจริงๆ 201/67 ครับเคยอ่านในเวปนี้แหละครับว่าเดียว องศาดาวเทียมมันเปลี่ยน ลองดูนะครับ บวกลบไม่ เกิน 5 องศา .. ส่วน f ผมที่ 17.30 น. ครับลองดูครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 04:06:29 pm »

ปัญหาของมือใหม่... (ผมก็เคยโดน)...
คือความถี่ที่ใช้ล่อ...  ล่อแล้วสัญญาณก็ไม่มา  ไม่มี (จริงๆ อาจจะมาแล้วเจอแล้ว  แต่ไม่แสดงผล)
รวมทั้งการตั้งค่า LNBF ด้วย  ถ้าตั้งค่าผิด   หาให้ตายก็ไม่เจอ....
อีกอย่างนึง  ก็คือการ "หลงดาว"...

ถ้าจะให้มั่นใจจริงๆ  ต้องมีเครื่อง Receiver ที่เคย Scan ช่องของดาวที่จะหามาแล้ว  แล้วก็เอามาต่อ  หาสัญญาณโดยตรงเลย   คราวนี้มีสัญญาณมาแน่ๆ  

ความถี่ที่ใช้หา.... ควรจะใช้หลายๆ ความถี่  

ที่สำคัญ  มีน้ำแข็ง  กับผ้าเย็นไว้ใกล้ๆ ตัว   จะได้ใจเย็นๆ  เดี๋ยวก็เจอครับ....

SMART
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 05:54:50 pm »

สำหรับน้ำแข็งและผ้าเย็น อาจเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับมือใหม่ แต่สำหรับผู้เชี่ยวชาญแล้วไม่ต้อง (เพราะดาวเทียมบีมไทยหาสัญญาณง่ายที่สุดแล้ว)

ให้ตรวจสอบดูดังนี้
1.การตั้งค่าชนิดของ Lnb Type ต้องให้ตรงกับเครื่องรับ เช่น หัวเป็นUniversal ต้องตั้งค่าให้เป็นสากล 9750-10600 เป็นต้น
2.ตูดหางของ LNB ต้องหมุนให้ถูกทิศ เช่น ดาวไทยคม ตูดจะอยู่ประมาณ 4 โมงเย็น, ของ NSS6 อยู่ประมาณ 5.30 น. เป็นต้น
(ทั้งนี้การหมุนตูดหาง ของ LNB สามารถปรับละเอียดได้ในภายหลัง และทิศทางการหมุนตูดหางอาจไม่เหมือนกันในแต่ละชนิดยี่ห้อ นะครับ)
3.ใช้เข็มทิศจัดการ มุมก้มเงย เป็นอันดับแรกให้ใกล้เคียงกับระยะองศาก้มเงยในพื้นที่ของท่าน ส่ายให้ได้สัญญาณที่แรงที่สุดแล้วล๊อคจาน
4.จัดการมุมก้มเงยอีกครั้ง (ปรับละเอียด) จนได้สัญญาณที่แรง และล๊อคจาน
5.หมุนหัว LNB ตามขั้วสัญญาณให้ตรงมากที่สุด เป็นการปรับละเอียด (อาจใช้ความถี่ที่สัญญาณอ่อนความถี่เดียวในการปรับละเอียด)

สำหรับ NSS6 ผู้ให้บริการ IPM ผมให้ข้อมูลดังนี้
ความถี่สัญญาณคุณภาพแรงดีที่สุดในการปรับจาน (ความถี่ล่อ) ให้ใช้ 11676 H  27500
ความถี่สัญญาณคุณภาพอ่อนที่สุด (กรณีชมระบบ HD ปรับละเอียด) ให้ใช้ 11172 V 30000 8psk modulation

สำหรับการรับชมปกติ NSS6 ใช้จาน 60 เซน ผ่านทุก TP
กรณีต้องการชม HD ให้ใช้จาน 75 เซน (สัญญาณ 11172 V 30000) อ่อนมาก

ขอให้สนุกและมีความสุข
หากมีข้อสงสัย สอยถามได้ทางอีเมลล์ครับ
click
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 08:16:05 pm »

สำหรับมือเก่าต้อง เบียร์เย็นๆ......หาน้องดาวได้ทั้งวัน.....

simple
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 11:50:15 pm »

ขอบคุณครับ ไว้จะไปลองทำดูตามคำแนะนำครับ แล้วจะมารนผลครับ
ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
Support Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 04:37:08 pm »

ถ้ามือกลางๆชนบทต้องเตรียมกะแช่ + ลาบเลือด.....ไว้ใกล้ๆตัว เจอแน่

tamhadaotiam
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 08:03:03 pm »

LNB ต้องเป็น ยูนิเวอร์แซล นะครับ หมุน F-Tey ประมาณ 4.5 น.เสียบสายเข้าขั่ว H ตั้งเครื่องวัดเป็นไปที่ 11635 H 27500 ถ้าได้มุมกวาดแล้ว กดก้มเงยตาม จ.ท่าน เมื่อเจอแล้ว ค่อยปรับหาแนว V ต่อไปครับ ขอให้สนุกครับ

ครับ ตามนี้
หาแนว HOR ประมาณสัก 90+
มุมส่าย / มุมก้มเงยที่แจ้งกันไว้นั้นมันเป็นค่าอ้างอิง
หน้างานจริงมีผลต่อค่าที่แจ้งไว้ ทั้งเสา/สภาพหน้าจาน/ก้านฟีด
ประมาณนี้ครับ
mamaman
Special Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 10:58:45 am »

สำหรับมือเก่าต้อง เบียร์เย็นๆ......หาน้องดาวได้ทั้งวัน.....
like อารมณ์สุนทรีดีจริงท่านclink ยิ่งช่วงช่วงนี้นะท่านบรรกาศหาได้ทั้งวันจริงๆ 55
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์