ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 12:59:39 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สงสัยเรื่อง CTH กับร้านอาหาร ถ้าผมทำแบบนี้จะได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง CTH กับร้านอาหาร ถ้าผมทำแบบนี้จะได้ไหม  (อ่าน 5783 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 07:24:08 am »

เช่น ผมมีทาวเฮ้า  อยู่ริมถนน  ผมก็ติด  CTH ดูพรีเมี่ยร์

แบบดูที่บ้าน  แต่ผมตั้งจอทีวี  50  นิ้วไว้ที่ ที่จอดรถ หน้าทาวเฮ้าว์  แต่ยังอยู่ในรั้วบ้าน

แล้วหันหน้าจอออกถนน   เปิดดูบอลโดย มีคนมานั่งดูนอกบ้าน  แบบนี้ ผิดไหม 

ข้อต่อมา  ผมเปิดแบบข้างบน  แต่ฝั่งตรงข้าม  ผมเช่าที่ เปิดร้านอาหาร แบบโล่งๆเลย

แล้ว  ฝั่งทาวเฮ้าว์ผม  สั่งจอ  80 นิ้วมาเปิดหันจอไปทางฝั่งที่ผม เช่าเปิดร้านอาหาร

แล้ว ให้คนมากินอาหาร นั่งดูข้ามถนนมา  หรือไม่ก็แจก กล้องส่องทางไกล  ให้ลูกค้าลุ้นบอล

แบบนี้จะผิดกฎ  ของ CTH   ไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

atisat55
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 08:26:16 am »

จริงๆแล้ว  คนเราไม่น่าจะคิดมากมาย  ขนาดนี้ ติดแบบถูกต้องไปเลยครับ

รายเดือน 3000/30 =วันละ 100 บ

100บ/10โตะ=10

โตะล่ะ 10บ ไม่แพงเลยครับ

ถ้าเปิดร้านอาหาร เปิด...บอล...ให้ดู ขนาดนี้  มีไม่ถึง 10 โตะ....

ก็ปิดร้านไปเลยครับ  (เราใช้...บอล...เค้า เรียนลูกค้ามาไม่ใช่หรือ??)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

kaijae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 08:40:50 am »

จริงๆแล้ว  คนเราไม่น่าจะคิดมากมาย  ขนาดนี้ ติดแบบถูกต้องไปเลยครับ

รายเดือน 3000/30 =วันละ 100 บ

100บ/10โตะ=10

โตะล่ะ 10บ ไม่แพงเลยครับ

ถ้าเปิดร้านอาหาร เปิด...บอล...ให้ดู ขนาดนี้  มีไม่ถึง 10 โตะ....

ก็ปิดร้านไปเลยครับ  (เราใช้...บอล...เค้า เรียนลูกค้ามาไม่ใช่หรือ??)
เห็นด้วยครับ ผมว่าท่าน matee อย่าเสี่ยงดีกว่า เอาเวลาไปทำมาหากินแบบอื่นๆที่มันง่ายกว่านี้ดีกว่า เช่น รับบริการปรับจาน หรือ ติดตั้งตามบ้านพักทีเดียวจบเลย เล่นกับเจ้านี้อันตรายครับ มันเอาทุกทางแหละครับ ตราบใดที่ยังไม่เข้าเป้า เพราะเวลาผมไปต่างจังหวัด ผมดูตามหลังคาบ้านใน 100 หลังคา เห็นมีจานฟ้าสัก 2-3 จานเท่านั้นเอง

Dontknow
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 09:22:09 am »

เห็นด้วยครับ ทำมาค้าขาย อย่าเสี่ยงกับเรื่องเล็กน้อยเลยครับ

REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 09:37:09 am »

เช่น ผมมีทาวเฮ้า  อยู่ริมถนน  ผมก็ติด  CTH ดูพรีเมี่ยร์

แบบดูที่บ้าน  แต่ผมตั้งจอทีวี  50  นิ้วไว้ที่ ที่จอดรถ หน้าทาวเฮ้าว์  แต่ยังอยู่ในรั้วบ้าน

แล้วหันหน้าจอออกถนน   เปิดดูบอลโดย มีคนมานั่งดูนอกบ้าน  แบบนี้ ผิดไหม 

ข้อต่อมา  ผมเปิดแบบข้างบน  แต่ฝั่งตรงข้าม  ผมเช่าที่ เปิดร้านอาหาร แบบโล่งๆเลย

แล้ว  ฝั่งทาวเฮ้าว์ผม  สั่งจอ  80 นิ้วมาเปิดหันจอไปทางฝั่งที่ผม เช่าเปิดร้านอาหาร

แล้ว ให้คนมากินอาหาร นั่งดูข้ามถนนมา  หรือไม่ก็แจก กล้องส่องทางไกล  ให้ลูกค้าลุ้นบอล

ทาง CTH จะดูการจดทะเบียนการค้าเป็นหลักครับ ถ้าคุณจดทะเบียนการค้าเป็นร้านอาหาร ก็จะเป็นการเข้าข่ายร้านอาหารตามกฏหมายของการจดทะเบียนทางการค้าครับ ถ้าไม่ได้จดทะเบียนร้านอาหาร เป็นที่พักอาศัยเท่านั้นก็ไม่เข้าข่ายครับ ขอขอบคุณครับ
tanin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 10:38:05 am »

พอดีผมไปพ่วงกล่องให้ร้านหมูกะทะทีติดจานฟ้า  อยากดูลีกอื่นๆ ผมเลยเอาเคเบิ้ลเวียดนามไปพ่วง
ผมถามเค้าติดแบบนี้จ่ายแบบบ้านไม่กลัวเหรอปรับหนักนะ เจ้าของร้านบอกตัวแทนให้ติดได้ แถมรับประกันให้อีกว่าไม่จับ
เพราะไม่ได้ใช้จอใหญ่แบบโปรเจคเตอร์  ที่ร้านติด 42นิ้ว ถ้าผิดต้องตัวแทนก่อน และก็จ่ายเป็นรายปี ไปแล้ว

ถ้าแก่โดนจริง  กล่องฝันที่รับเวียดนามจะผิดไหมเนี๋ย  ชักเสียวๆ
sat_itti
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 11:11:38 am »

ดูบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ  ในประเทศไทยต้อง CTH เท่านั้นถึงจะถูกกฏหมายครับ
เพราะ CTH เป็นเจ้าเดียวที่ได้รับอนุญาตให้เผยแพร่ได้ในประเทศไทย
ถ้าเป็นเคเบิลอื่น หมายถึงเคเบิลต่างประเทศ แต่นั่งดูในประเทศไทย ก็ผิดกฏหมายครับ
ถ้าจะแอบบดูในบ้านคงไม่มีใครไปจับหรอกครับ 
แต่ถ้ามีการนำภาพหรือสัญญาณจากต่างประเทศมาเผยแพร่  โดยเปิดให้ดูในที่สาธารณะ 
ตามร้ายค้า ร้านอาหาร ก็ถือว่าผิด เจ้าของสัญญาคือ CTH สามารถสั่งพนักงานเอาผิดได้ครับ
iamfocus
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 11:21:40 am »

ดูบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ  ในประเทศไทยต้อง CTH เท่านั้นถึงจะถูกกฏหมายครับ
เพราะ CTH เป็นเจ้าเดียวที่ได้รับอนุญาตให้เผยแพร่ได้ในประเทศไทย
ถ้าเป็นเคเบิลอื่น หมายถึงเคเบิลต่างประเทศ แต่นั่งดูในประเทศไทย ก็ผิดกฏหมายครับ
ถ้าจะแอบบดูในบ้านคงไม่มีใครไปจับหรอกครับ 
แต่ถ้ามีการนำภาพหรือสัญญาณจากต่างประเทศมาเผยแพร่  โดยเปิดให้ดูในที่สาธารณะ 
ตามร้ายค้า ร้านอาหาร ก็ถือว่าผิด เจ้าของสัญญาคือ CTH สามารถสั่งพนักงานเอาผิดได้ครับ

แล้ว Feed ล่ะครับ ผิดเต็มๆล่ะสิ
HD
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 12:54:23 pm »

งั่นต้องจานรับ Feed ch-10 เปิดในร้านอาหารเลยดิ อิิอิๆๆ

NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 01:02:24 pm »

เคเบิ้ลต่างประเทศ กล่องแท้ นั่งดูไปเถอะ ไม่ผิดครับ

คดีขึ้น European Union's highest court มาแล้ว
http://www.theguardian.com/media/2011/oct/04/premier-league-tv-coverage

ส่วนการนำสัญญาณต่างประเทศมาเผยแพร่
ละเมิดเจ้าของสัญญาณ
แต่ไม่ละเมิด CTH
ฎีกา 7429/2553

แต่ถ้าเขามาเห็น มีโอกาส 100% ที่เขาจะฟ้อง
ค่าเสียหายก็ราคาเดียว 50 ล้าน

Feed ไม่ใช่ Authorized Broadcaster
แถมต้องใส่คีย์ดู น่าจะถือว่าเป็นการลักลอบครับ
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 01:09:19 pm »

ขออนุญาติเสริม ช่วงบ่ายวันนี้ บังเอิญเผมเข้าตึก CTH ไปให้ถามมาแล้วนะครับ เข้าค่ายเผยแพร่ที่สาธารณะครับ โดยไม่ได้รับอนุญาติ มีความผิดแน่นอนครับ ขอขอบคุณครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 05:33:18 pm »

อย่าไปยุ่งกับCTH-DSIเลยครับ

dekdee2516
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 07:23:09 pm »

รอดูคำพิพากษาดีกว่าครับ เห็นว่าฟ้องไปหลายราย
katenut
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 02:41:35 am »

รอดูคำพิพากษาดีกว่าครับ เห็นว่าฟ้องไปหลายราย

กว่าคดีจะสิ้นสุด คงพ้นสามปีไปแล้ว

ผมว่า คำนวณค่าใช้จ่าย รับได้ ก็ใช้ของเขา
รับไม่ได้ ก็ต้องมาคิดว่าจะเสี่ยงหรือไม่

ปกติแล้ว กฏหมาย มีไว้ใช้กับคนจน หรือ คนโง่
ถ้าเข้าข่ายข้อใดข้อหนึ่ง ก็แนะนำว่าไม่ควรเสี่ยง
dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 10:52:44 am »

อย่าไปทำตัวยุ่งกะเรื่องกฏหมายลิขสิทธิ์(ทุกอย่าง) เลยครับ...
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 03:56:42 pm »

ได้อ่านคำตอบที่ว่า  การดูจากสัญญาณ FEED น่าจะถือว่า เป็นการลักลอบ

ดูแล้ว ทะแม่งๆ พิกล เพราะถ้าเรียกว่า ลักลอบ ก็เท่ากับว่ามีความผิด ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ใช่อย่างนั้น

ผมเคยตอบเรื่องนี้หลายครั้ง  แต่  ก็ยังมีคนเข้าใจผิดกันอยู่ตลอด 

การดูรายการโทรทัศน์ ที่ส่งสัญญาณมาในอากาศ

ถ้าการรับสัญญาณนั้น  เป็นความสามารถของเครื่อง ที่แปลงสัญญาณได้เองล้วนๆ

ถ้าไม่ใช่การ  แชร์การ์ด  หรือ IPTV หรือวิธีอื่นใดที่มีผู้ส่งมาให้ แล้วล่ะก็

ไม่ถือว่า เป็นการลักลอบ และ ไม่มีความผิดแต่อย่างใดทั้งสิ้น 

ถือว่า สัญญาณที่ส่งในอากาศมาเข้าเครื่องรับเอง

เครื่องรับสัญญาณดาวเทียม  ที่พวกเราซื้อมาใช้กัน เป็นอุปกรณ์รับสัญญาณทั่วๆไป

ไม่มีกฏหมายฉบับไหน  กำหนดว่าต้องดูรายการแบบนั้น  ห้ามดูรายการแบบนี้

จึงถือเป็นความอิสระ  ที่เจ้าของอุปกรณ์จะใช้ดูรายการอะไรก็ได้

ดูเคเบิลทรู   CTH หรือ เคเบิลอื่นๆก็ได้ทั้งนั้น ถ้าเป็นความสามารถของเครื่องเอง

ขอความกรุณา เลิกเข้าใจสับสนกันได้แล้วนะครับ

rewatp
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 06:20:25 pm »

ขออนุญาติเสริม ช่วงบ่ายวันนี้ บังเอิญเผมเข้าตึก CTH ไปให้ถามมาแล้วนะครับ เข้าค่ายเผยแพร่ที่สาธารณะครับ โดยไม่ได้รับอนุญาติ มีความผิดแน่นอนครับ ขอขอบคุณครับ
CTH ตอบแบบเข้าข้างตัวเอง
NeoXeoN
Full Member

Re:
« ตอบ #17 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 07:04:05 pm »

ได้อ่านคำตอบที่ว่า  การดูจากสัญญาณ FEED น่าจะถือว่า เป็นการลักลอบ

ดูแล้ว ทะแม่งๆ พิกล เพราะถ้าเรียกว่า ลักลอบ ก็เท่ากับว่ามีความผิด ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ใช่อย่างนั้น

ผมเคยตอบเรื่องนี้หลายครั้ง  แต่  ก็ยังมีคนเข้าใจผิดกันอยู่ตลอด 

การดูรายการโทรทัศน์ ที่ส่งสัญญาณมาในอากาศ

ถ้าการรับสัญญาณนั้น  เป็นความสามารถของเครื่อง ที่แปลงสัญญาณได้เองล้วนๆ

ถ้าไม่ใช่การ  แชร์การ์ด  หรือ IPTV หรือวิธีอื่นใดที่มีผู้ส่งมาให้ แล้วล่ะก็

ไม่ถือว่า เป็นการลักลอบ และ ไม่มีความผิดแต่อย่างใดทั้งสิ้น 

ถือว่า สัญญาณที่ส่งในอากาศมาเข้าเครื่องรับเอง

เครื่องรับสัญญาณดาวเทียม  ที่พวกเราซื้อมาใช้กัน เป็นอุปกรณ์รับสัญญาณทั่วๆไป

ไม่มีกฏหมายฉบับไหน  กำหนดว่าต้องดูรายการแบบนั้น  ห้ามดูรายการแบบนี้

จึงถือเป็นความอิสระ  ที่เจ้าของอุปกรณ์จะใช้ดูรายการอะไรก็ได้

ดูเคเบิลทรู   CTH หรือ เคเบิลอื่นๆก็ได้ทั้งนั้น ถ้าเป็นความสามารถของเครื่องเอง

ขอความกรุณา เลิกเข้าใจสับสนกันได้แล้วนะครับ

ถ้า Feed ดูส่วนตัว ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ : )

ตรงนี้หมายถึง Feed เอาไปเปิดในร้านอาหาร
ก็เลยชี้แจงเพิ่มไปด้วยว่า "ไม่ใช่ Authorized Broadcaster"

ไม่มั่นใจเหมือนกันว่าผลในแง่ข้อกฎหมายจะเป็นอย่างไร
แต่มั่นใจว่า ถ้ามีคนทำ เขาฟ้องแน่ครับ ^^"

ถ้ามีคนเอา Feed ไปเปิดในร้านอาหาร
แล้วเขาทำอะไรไม่ได้ คงฮาน่าดูล่ะนะ ^^
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์