ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 05:03:47 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จะติดตั้งจานมูฟ ให้รับดาวเทียมได้หลายๆดวง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดตั้งจานมูฟ ให้รับดาวเทียมได้หลายๆดวง  (อ่าน 6949 ครั้ง)
scone
Special Member
*

« เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 08:25:02 am »

รบกวนท่านที่มีไฟล์เรียงช่องของเครื่อง Skybox F3 หรือ Openbox S10 ที่มีดาวเทียมครบในการติดตั้งจานมูฟครับ

พอดีผมจะหัดตั้งจานมูฟ ผมมีอุปกรณ์พร้อมแล้วครับ แต่ขาดไฟล์เรียงช่องที่มีหลายๆดาว เพื่อนำมาติดตั้งจานมูฟ ผมลองค้นหาดูตามเว็บต่างๆ
แล้ว ก็ไม่แน่ใจว่าช่องความถี่ต่างๆยังใช้งานได้ไหม? เลยอยากได้ที่อัพเด็ตใหม่ๆครับ และท่านที่มีประสบการณ์ในการติดตั้งช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pk
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 09:04:01 am »

จัดไป  http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=10913BC5CCBKG8Z1LR5MB1ZV4VN45S
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
scone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 09:17:37 am »

ขอบคุณครับท่าน

ขอถามต่อครับ ดาวทางตะวันตก-ตะวันออก-และตรงกลาง ใช้ดาวดวงไหน?/และค่าความถี่ไหน?ในการติดตั้งจานฯครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

pk
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 09:31:38 am »

ถ้าใจรักจริงๆลองฉึกฉาดูจ้า  http://www.sk1234.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538767541
otamo
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 09:35:38 am »

อีก 1 ช่องทางครับ
http://www.sat2you.com/web/?p=758
scone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 09:46:04 am »

ถ้าใจรักจริงๆลองฉึกฉาดูจ้า  http://www.sk1234.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538767541

ขอบคุณครับ

ลิ้งค์ที่ท่านบอก ผมซื้อหนังสือของเขาที่พิมพ์ขาย "คัมภีร์ดาวเทียม" มาอ่านนานแล้วครับ ข้อมูลในหนังสือมันเก่าแล้วครับ เช่นข้อมูลดาวเทียมที่ผมถามท่าน เพราะในหนังสือมันเป็นข้อมูลเก่าครับ นำมาติดตั้งจานฯกลัวหลงทางครับ

HD
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 10:13:02 am »

รบกวนท่านที่มีไฟล์เรียงช่องของเครื่อง Skybox F3 หรือ Openbox S10 ที่มีดาวเทียมครบในการติดตั้งจานมูฟครับ

พอดีผมจะหัดตั้งจานมูฟ ผมมีอุปกรณ์พร้อมแล้วครับ แต่ขาดไฟล์เรียงช่องที่มีหลายๆดาว เพื่อนำมาติดตั้งจานมูฟ ผมลองค้นหาดูตามเว็บต่างๆ
แล้ว ก็ไม่แน่ใจว่าช่องความถี่ต่างๆยังใช้งานได้ไหม? เลยอยากได้ที่อัพเด็ตใหม่ๆครับ และท่านที่มีประสบการณ์ในการติดตั้งช่วยแนะนำผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ว่างๆ ก็ Add ดาว ตาม ลิงค์แซท วันละดวงก็ได้ แล้วก็ move ไปจอดที่ดาวนั้นแล้วก็ ค้นหา blind scarn
ไม่ต้องไปเอาหรอกเรียงช่องอะไร มันไม่ update ครับ
ปล. แต่ไม่กี่ดวงที่คุณจะดูหรอก เน้นๆ ก็มีแค่ ch-10 as-5 palapa d  thai com 5,6 vinasat ที่เราน่าจะดู

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 11:23:36 am »

ใช้จานขนาดเท่าไหร่ ต้องการรับจากไหน ถึงไหน ผมพึ่งไปทำให้ลูกค้ามา เอฟ ๓ ตั้งแต่ ๖๖ องศาตะวันออก ถึง ๑๖๙ องศาตะวันออก (แต่หน้าจานจริง ช่างคนเก่าตั้งไว้แค่ ประมาณ ๔๐ องศาตะวันออก จนถึง ๑๓๔ องศาตะวันออก แบบไม่เต็ม สุดลิมิตพอดี) อันนี้ครับไฟล์ช่อง http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=10913C1A84YSJ7ZX79NNYJA57OVSKN และมีอีกเรื่องคือ ยังไม่ได้สแกนดาวเทียมระบบ เคยู ครับ มีปัญหาที่ระบบของลูกค้าเสีย รอการตัดสินใจซ่อม ทั้งหมดที่สแกนได้ด้วยหน้าจาน ๗.๕ ฟุตครับ

scone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 01:11:46 pm »

ใช้จานขนาดเท่าไหร่ ต้องการรับจากไหน ถึงไหน ผมพึ่งไปทำให้ลูกค้ามา เอฟ ๓ ตั้งแต่ ๖๖ องศาตะวันออก ถึง ๑๖๙ องศาตะวันออก (แต่หน้าจานจริง ช่างคนเก่าตั้งไว้แค่ ประมาณ ๔๐ องศาตะวันออก จนถึง ๑๓๔ องศาตะวันออก แบบไม่เต็ม สุดลิมิตพอดี) อันนี้ครับไฟล์ช่อง http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=10913C1A84YSJ7ZX79NNYJA57OVSKN และมีอีกเรื่องคือ ยังไม่ได้สแกนดาวเทียมระบบ เคยู ครับ มีปัญหาที่ระบบของลูกค้าเสีย รอการตัดสินใจซ่อม ทั้งหมดที่สแกนได้ด้วยหน้าจาน ๗.๕ ฟุตครับ

สวัสดีครับท่าน  ดาวดวงใหม่ของวงโคจร

ผมเพิ่งซื้อจากสมาชิกในเว็บนี้ครับ ชุดจานมุฟ Dynasat 7.5 ฟุตครับ ตัวหมุนจานฯ Superjack 18" นี้วครับ
ผมยังไม่เคยติดตั้งจานมูฟครับ จานฟิกซ์ติดมามากแล้วครับ ไปอ่านๆหาความรู้เห็นบอกว่า ต้องปรับแต่งดาวทางฝั่งตะวันตกแล้วมาร์คไว้ - ย้ายไปปรับแต่งทางฝั่งตะวันออกแล้วมาร์คไว้ เสร็จแล้วส่ายหน้าจานมาที่ตรงกลางระหว่างมาร์คที่ขีดไว้ทั้งสองฝั่งตะวันตก กับ ตะวันออก ทีนี้ผมไม่รู้ว่าดาว/ความถี่ที่จะใช้ปรับจาน ทั้งตะวันตก-ตะวันออก และกลางครับ จึงได้โพสต์ถามครับ และขอไฟล์เรียงช่องที่เป็นปัจจุบันจากท่านๆ เพราะถ้าไม่รู้ดาว?ไม่รู้ค่าความถี่ ก็คงจะทำไม่ได้ครับ

ขอบคุณท่านที่เอื้อเฟื้อไฟล์เรียงช่องครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 07:00:06 pm »

ตะวันตก ตั้งรับไทยคม (เพราะเราถนัด)
กลาง เอเชียแซท 5 (เพราะอยู่กลางพอดี 100.5)
ตะวันออก ปาลาป้า (เพราะสัญญาณแรงหาง่าย)

ได้ 3 ดวงนี่ และแรงที่สุดแล้ว ค่อยเอาเครื่อง HD มาต่อ
หาความถี่ใน  http://www.lyngsat.com/asia.html
หรือว่าหากเพื่อนอัพให้ก็ดี แต่ไม่ทั้งหมด ไม่เหมือนเราทำเอง เพราะเรารู้จักดี

เมื่อเพิ่ม TP ได้แล้ว ก็มูฟไปตามนั้น ครับเช่น ตะวันตกก่อนไทยคมดาวอะไร เลือกความถี่ แล้วก็ค่อยๆ กดมูฟไปที่ละสเต็ป เมื่อได้สัญญาณแล้วก็เซฟ(บันทึก)ไว้ ทำจนครบทุกดาว(ที่เราต้องการ)

ผมทำแบบนี้ครับ
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 08:31:02 pm »

ตะวันตก ตั้งรับไทยคม (เพราะเราถนัด)
กลาง เอเชียแซท 5 (เพราะอยู่กลางพอดี 100.5)
ตะวันออก ปาลาป้า (เพราะสัญญาณแรงหาง่าย)

ได้ 3 ดวงนี่ และแรงที่สุดแล้ว ค่อยเอาเครื่อง HD มาต่อ
หาความถี่ใน  http://www.lyngsat.com/asia.html
หรือว่าหากเพื่อนอัพให้ก็ดี แต่ไม่ทั้งหมด ไม่เหมือนเราทำเอง เพราะเรารู้จักดี

เมื่อเพิ่ม TP ได้แล้ว ก็มูฟไปตามนั้น ครับเช่น ตะวันตกก่อนไทยคมดาวอะไร เลือกความถี่ แล้วก็ค่อยๆ กดมูฟไปที่ละสเต็ป เมื่อได้สัญญาณแล้วก็เซฟ(บันทึก)ไว้ ทำจนครบทุกดาว(ที่เราต้องการ)

ผมทำแบบนี้ครับ
ผมก็พึ่งติดตั้งจานมูฟเป็นใบแรกในชีวิตเหมือนกันครับ ก็เพราะป๋าหมอนกับพี่กฤตแหละครับที่ผมขอคำแนะนำการติดตั้งการหาดาวการเซทต่างๆ(อาจารย์ผมครับ)ทุกวันนี้ก็จับใว้แค่15ดาวครับตะวันตกสุดได้ทุกดวงส่วนตะวันออกได้ต่ำสุดก็ใชน่า6Aครับ(ที่เหลือโดนต้นไผ่บัง)ลองเล่นดูครับถ้าทำได้แล้วก็จะภูมิใจในสิ่งที่เราทำได้ครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 09:18:15 pm »

สวัสดีครับท่าน  ดาวดวงใหม่ของวงโคจร

ผมเพิ่งซื้อจากสมาชิกในเว็บนี้ครับ ชุดจานมุฟ Dynasat 7.5 ฟุตครับ ตัวหมุนจานฯ Superjack 18" นี้วครับ
ผมยังไม่เคยติดตั้งจานมูฟครับ จานฟิกซ์ติดมามากแล้วครับ ไปอ่านๆหาความรู้เห็นบอกว่า ต้องปรับแต่งดาวทางฝั่งตะวันตกแล้วมาร์คไว้ - ย้ายไปปรับแต่งทางฝั่งตะวันออกแล้วมาร์คไว้ เสร็จแล้วส่ายหน้าจานมาที่ตรงกลางระหว่างมาร์คที่ขีดไว้ทั้งสองฝั่งตะวันตก กับ ตะวันออก ทีนี้ผมไม่รู้ว่าดาว/ความถี่ที่จะใช้ปรับจาน ทั้งตะวันตก-ตะวันออก และกลางครับ จึงได้โพสต์ถามครับ และขอไฟล์เรียงช่องที่เป็นปัจจุบันจากท่านๆ เพราะถ้าไม่รู้ดาว?ไม่รู้ค่าความถี่ ก็คงจะทำไม่ได้ครับ

ขอบคุณท่านที่เอื้อเฟื้อไฟล์เรียงช่องครับ

ตามท่าน morn zone7 กับช่างหลิว ได้เลยครับ และที่คุณกล่าวมาก็ถูกต้องครับ ไฟล์ช่องที่ผมให้ไว้นั้นแหละครับ ผมทำไว้สำหรับจานมูฟโดยตรง แต่ก้ยังไม่ครบถ้วนสมบูรณ์แบบใจผมต้องการ มันยังขาดนิด ขาดหน่อย อยู่เลย (ต้องหาเวลาว่างทำใหม่ ใจอยากจะทำตั้งแต่แถวๆยาเมล ๒๐๒ ครับ) ลองทำดูครับ ค่อยๆทำเดี๋ยวก็ได้ สิ่งสำคัญของจานมูฟ ๑.องศาเสา ๒.องศาหน้าจาน ๓.องศาชดเชย และ ๔.องศาก้ม (ผมไม่เรียกเงย เพราะว่าเรากดหน้าจานรับเป็นหลัก) ต้องตรงหมด หันด้วยมือยังไงก็มาหมด

ส่วนช่างหลิวก็ตัดไผ่ขาดซะซิครับ มันจะได้ไม่บัง แล้วเอาหน่อไม้มากินต่อได้ด้วย

ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 10:39:44 pm »

ตามท่าน morn zone7 กับช่างหลิว ได้เลยครับ และที่คุณกล่าวมาก็ถูกต้องครับ ไฟล์ช่องที่ผมให้ไว้นั้นแหละครับ ผมทำไว้สำหรับจานมูฟโดยตรง แต่ก้ยังไม่ครบถ้วนสมบูรณ์แบบใจผมต้องการ มันยังขาดนิด ขาดหน่อย อยู่เลย (ต้องหาเวลาว่างทำใหม่ ใจอยากจะทำตั้งแต่แถวๆยาเมล ๒๐๒ ครับ) ลองทำดูครับ ค่อยๆทำเดี๋ยวก็ได้ สิ่งสำคัญของจานมูฟ ๑.องศาเสา ๒.องศาหน้าจาน ๓.องศาชดเชย และ ๔.องศาก้ม (ผมไม่เรียกเงย เพราะว่าเรากดหน้าจานรับเป็นหลัก) ต้องตรงหมด หันด้วยมือยังไงก็มาหมด

ส่วนช่างหลิวก็ตัดไผ่ขาดซะซิครับ มันจะได้ไม่บัง แล้วเอาหน่อไม้มากินต่อได้ด้วย
ใจผมนะอยากจะตัดให้เตียนไปเลยแต่ติดที่ว่ามันอยู่ในที่ของคนอื่นนี้หละครับปัญหาใหญ่เลยไม่รู้จะเอาใว้ทำใมยิ่งหน้านี้หน้าหนาวลมพัดมาทางหน้าบ้านซะด้วยใบร่วงเต็มน่าจานเลย ครับ(เดี๋ยวจะแอบเอาน้ำเกลือราดกอให้แห้งตาแม่งเลย)555
wonderwhy
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 10:54:30 pm »

จานมูฟผมสงสัยเรื่อง lnb ครับ อย่างเช่น เราจะติดตั้งจานรับดาวไหน เราต้องหัน lnb ไปทางนั้นทางนี้ แล้วจานมูฟล่ะครับ lnb มันจะเอาอะไรไปหมุนปรับละเอียดครับ
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2013, 12:51:37 am »

เท่าที่รู้และศึกษามาก่อนที่จะทำได้จุดมาร์คแต่ละยี่ห้อของLNBต้องหันไปด้านทิศตะวันออกหรือตะวันตกครับ
scone
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2013, 05:35:11 am »

ขอบพระคุณมากครับ ที่ทุกท่านเข้ามาให้คำแนะนำกับผม

ผมพึ่งจะได้เข้าบอร์ดมาอ่านทุกคำแนะนำครับ เนื่องจากการงานครับ ผมก็ยังไม่รู้อยู่หลายเรื่องครับ ก็ค่อยๆสอบถาม ค่อยศึกษาไปครับ เช่น
1.LNB-05150 C-BAND ผมมีของ PSI-X2 (แบบ 2 ขั้วรับ) มาร์ค 0  อ้างอิงจากค่าไหน?ครับ ไปอ่านๆมาบอกที่ 270 ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า สำหรับ
จานมูฟ หันไปทางทิศไหนครับ ขอย้ำว่า PSI-X2 ครับ
2.LNB-05150 C-BAND ผมมีของ Infosat M1 (แบบ 1 ขั้วรับ) มาร์ค 0 สำหรับจานมูฟ หันไปทางทิศไหนครับ
3.และระหว่างการใส่หัว LNB /C-Band 1 หัว กับ KU-Band 1 หัว (ผมมีแผ่นเพสท์)ที่ใช้ติดตั้งครับ กับใส่หัว LNB-C/KU ในหัวเดียวกัน(ค่อนข้างแพง) แบบไหนดีครับ
4.ที่ท่านติดตั้งกันนั้น สายที่นำมาต่อชุดมอเตอร์หมุนจาน ท่านใช้สายแบบไหน?ครับ (สาย 4 เส้น สองเส้นเข้าขั้ว + - มอเตอร์ อีกสองเส้นเข้าสวิชต์ตัด/ต่อ) ใช้สายโทรศัพท์ที่มี 4 เส้นได้ไหมครับ ผมเห็นลวดทองแดงค่อนข้างใหญ่ เที่ยวแรกเล็งไปที่สายแลนครับ)

HD
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2013, 10:23:51 am »

1) Lnb ที่หัน 0 ไปทิศใต้ หรือ ทิศเหนือ = Psi ทุกรุ่น (ปัจจุบันใช้เลข 180)
2) Lnb ที่หัน 0 ไปทิศตะวันออก หรือ ตะวันตก =Infosat Dynasat
3) LNB-C/KU ในหัวเดียวกัน(ค่อนข้างแพง) = Duo ดีกว่ารับได้ทั้ง C และ KU แต่จะอยู่กันคนละตำแหน่งนะ
    แ้ม้จะดาวเดียวกัน ต้องลองขยับที่ละ step ซ้าย-ขวา ขึ้นอยู่กับว่าวาง Lnb C Ku จะเอาไว้ฝั่งตะวันตก     หรือ ออก   ไม่เกิน 15 step จะเจอ
4) สายไฟ แดง ดำ(ขับมอร์เตอร์)  เขียว ขาว (เป็นเซ็นเซอร์) = หาสายไฟ 2 เส้นก็ได้ เป็นมอเตอร์ และ เซนเซอร์ เอาที่มันทนแดดทนฝนหน่อย

scone
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2013, 05:14:24 am »

1) Lnb ที่หัน 0 ไปทิศใต้ หรือ ทิศเหนือ = Psi ทุกรุ่น (ปัจจุบันใช้เลข 180)
2) Lnb ที่หัน 0 ไปทิศตะวันออก หรือ ตะวันตก =Infosat Dynasat
3) LNB-C/KU ในหัวเดียวกัน(ค่อนข้างแพง) = Duo ดีกว่ารับได้ทั้ง C และ KU แต่จะอยู่กันคนละตำแหน่งนะ
    แ้ม้จะดาวเดียวกัน ต้องลองขยับที่ละ step ซ้าย-ขวา ขึ้นอยู่กับว่าวาง Lnb C Ku จะเอาไว้ฝั่งตะวันตก     หรือ ออก   ไม่เกิน 15 step จะเจอ
4) สายไฟ แดง ดำ(ขับมอร์เตอร์)  เขียว ขาว (เป็นเซ็นเซอร์) = หาสายไฟ 2 เส้นก็ได้ เป็นมอเตอร์ และ เซนเซอร์ เอาที่มันทนแดดทนฝนหน่อย

จากข้อ 2.หัว Infosat M1 ผมยืนอยู่หน้าจาน (ซ้ายมือ=ตะวันตก ขวามือ=ตะวันออก) ผมหันมาร์ค 0 ไปทิศตะวันตก ปรับส่ายหาสัญญานไม่เจอครับ
ขนาดว่าผมลองที่ Thaicom 5 c ที่หาสัญญาณได้ง่ายแล้วครับ ก็ยังหาไม่เจอ
จากข้อ 4.ผมเห็นที่ Sat2you.com เขาใช้สายโทรศัพท์เบอร์ O.65/4 เส้น ต่อสายมอเตอร์/ลีดสวิสต์ ผมไปหาดูตามร้านขาย เห็นมีแต่เส้นเล็กๆ
ทั้งที่พิมพ์ที่สาย 0.65/4 เส้น เลยไม่ซื้อมาครับ และไปดูสายไฟฟ้าเบอร์ 1/2 เส้น ถ้าซื้อมาก็ดูจะใหญ่ เพราะใช้ 2 คู่ และราคาต่อเมตรก็ไม่ได้ถูกครับ ผมต้องการใช้โยงจากจานมูฟไปถึงห้อง ก็ประมาณ 30 เมตร (2คู่ ก็ 60 เมตร) ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรจะเป็นแบบไหนจึงจะเหมาะสมครับ

phumin
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2013, 04:16:34 am »

ผมใช้หัว psi x1 จานไทยแซท 190 ซม. 

ผมใช้วิธีตั้งรับดาวไชน่าสิบ เป็นหลัก เอาสัญญาณให้ได้เยอะๆที่สุด หมุนด้วยมือก่อน  ก็เหมือนเดิมแบบฟิกครับ เลข 150 ไปทางทิศใต้ ลึกที่ เลข 42 แต่ท้ายจานต้องหันไปทิศเหนือ นะครับ จับน๊อตคอจานให้แน่นเลย  ที่เหลือคือปรับก้มเงยให้ได้ความถี่ที่ต้องการ ก็จับก้มเงยให้แน่น ครับ
   ท้ายก็ใส่มอเตอร์ แค่นี้ก็เซ็ตมูฟ  ก็เจอแล้วครับ ได้ทุกดาวตามที่ต้องการ 

วิธีแบบชาวบ้านๆ ไม่มีเครื่องมือวัดมุดอะไรเลยครับมีแค่ เข็มทิศลูกเสือธรรมดา ทิศเหนือใต้ เท่านั้น โชคดีครับ
scone
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2013, 08:38:48 am »

ขอบคุณครับ
ขอถามต่อครับ ท่านใช้สายอะไรต่อกับมอเตอร์/ลีดสวิสต์มูฟจานครับ ที่เขาออกรายการฯเห็นใช้สายโทรศัพท์ขนาด 0.65 แบบมี 4เส้น ผมดูแล้ว
มันเส้นเล็กๆกลัวว่าจะโหลดไม่ไหวครับ (ของเขาอาจจะหาได้เส้นใหญ่ก็ได้ครับ แต่ผมถามคนขายเขาก็บอกว่า ถ้าขนาด 0.65 ก็จะต่างกันแค่ยี่
ห้อ ว่าทำมาดีหรือพอใช้เท่านั้น)

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์