ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 01:28:42 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยครับ  (อ่าน 2009 ครั้ง)
bentenb7
Jr. Member
**

« เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 07:04:43 am »

ผมใช้ fw dtv auto key ที่ท่าน poowut ทำแจก และท่าน aoy2507 ทำเป็น .fw2 ให้ ลองใช้ดูปรากฎว่า เมื่อดูช่อง มูมเบอแรง และ พวกช่องของ อาเฮีย เช่น สตาร์แมก ซันแชลแนล ซีเอช8 พวกนี้ เมื่อดูแล้ว สัญญาณมาไม่คงที่ ค้างอยู่บ่อย ๆ และเมื่อเปลี่ยนจากช่องดังกล่าว แล้วเปลี่ยน เป็น 3 5 7 9 จอมืดครับ ต้องเปลี่ยนไป TPBS ก่อนแล้วภาพจะมา แต่ถ้าดู 3 5 7 9 อื่น ๆ โดยที่ไม่ดูช่อง มูมเบอแรง และอาเฮีย ก็ไม่ค้างครับ ดูได้เรื่อย ๆ ไม่ทราบว่าเครื่องผมมีปัญหาที่ตรงไหนครับ ลง 2 เครื่องเป็นทั้ง 2 เครื่อง แต่เมื่อกลับมาใช้ตัว live update ไม่ค้างครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยครับว่าเครื่องมีปัญหาหรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bentenb7
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 07:14:40 am »

ขอโทษครับ ลืมบอก เครื่อง 500sครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aoy2507
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 09:54:32 am »

ท่านใช้ตัวที่ผมทำเป็น Fw2 ลงหรือเปล่าครับ..ถ้าใช่..ลองเอาแบบ img ลงเปรียบเทียบดูนะครับ..
ถ้าเป็นที่ไฟล์ที่ผมทำหรือเปล่า ที่ลงแล้วมีปัญหา..ผมจะได้ลบลิ้งค์ที่ให้ดาวน์โหลด..ครับ ท่านลองต่อแลน และกดปุ่มเขียว เพื่อเลือก liveupdate ดูก่อนนะครับ..ถ้ามีปัญหาจริงๆ..จะได้ลบลิ้งค์ครับ
aoy2507
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 10:00:54 am »

ขอแนะนำเสริมนะครับ..ท่านลองเอาตัว liveupdate ของท่านลงก่อน..จากนั้น ใช้โปรแกรม DCC เข้าไปที่ Tool เลือก update flash-image เลือก image ไฟล์ของท่าน poowut และกด Execute
และลองเปรัยบเทียบกันนะครับ..
bentenb7
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 03:35:53 pm »

ขอบคุณมากครับ ท่าน aoy2507 เดี๋ยวจะลองดูอีกทีครับ พอดีเครื่องอยู่ที่บ้านแม่ครับ

aoy2507
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 03:58:42 pm »

อย่างไรก่อนที่ liveupdate ดึงไฟล์ softcam.key ของท่านวุติ ออกมาก่อน..เห็นมาคีย์ซีเกมส์ด้วย
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 08:49:56 pm »

ผมมีอาการดังกล่าวเหมือนกันครับ
อาการดังกล่าวผมเชื่อว่าเกิดจากการหมุน lnb ไม่ถูกต้องครับ
เพราะว่าพอดีผมต้องเปลี่ยนเป็นแบบแยก V แยก H อยู่แล้ว ตอนแรกก็มีอาการดังกล่าว
ทั้งแบบไม่แยกและทั้งแบบแยกสัญญาณขึ้นมาไม่ครบ มาบางส่วนเท่านั้น
เลยมาดูเอกสารการวางตำแหน่งและการหมุน lnb พอลองหมุนตามตำแหน่ง
ได้เลยครับความแรงสัญญาณขึ้นมาหมดเลยครับ
ลองดูนะครับ แต่ผมไม่รับรองว่าอาการของท่าน ๆ จะมาจากรากฐานปัญหาเดียวกันนะครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2013, 08:06:32 am »

เท่าที่เคยเจอที่ความถี่ 12717/V/30000
อาการจะเป็นเหมือนกันคือเมื่อเปลี่ยนไปดูช่องในความถี่นี้ จะไม่มีภาพและเสียง สัญญาณรับได้ปกติเหมือน TP อื่นๆ ต้องไปดูช่อง TP อื่นก่อน แล้วค่อยกลับมา TP นี้อีกครั้ง

อาการนี้เครื่องที่ใช้ เป็นทั้ง 500s และ S10
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2013, 07:15:17 pm »

แล้วอย่างนี้ปีต่อ ๆ ไป ใครจะกล้าลงทุนซื้อมาเปิดให้ดูฟรี ๆ ครับ
มันก็เป็นดาบสองคมอยู่เหมือนกัน
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2013, 07:25:08 pm »

แล้วอย่างนี้ปีต่อ ๆ ไป ใครจะกล้าลงทุนซื้อมาเปิดให้ดูฟรี ๆ ครับ
มันก็เป็นดาบสองคมอยู่เหมือนกัน

ขอโทษครับ ผิดกระทู้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์