ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 11:16:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มีเทคนิคปรับ lnb extragain บ้างไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเทคนิคปรับ lnb extragain บ้างไหมครับ  (อ่าน 5589 ครั้ง)
tananjid
Full Member

« เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 09:20:26 pm »

ตามหัวข้อครับผมลองทดสอบใช้หัว extragain ในจานมูฟแทนหัวส้มสั้นผลคือได้สัญญาณน้อยกว่าหัวส้มสั้นเกือบ 10 % ท่านไหนมีเทคนิคปรับตั้งบ้างครับหรือได้เท่านี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
trongtrong
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 09:38:55 pm »

มารอฟังแถวหน้าเลย
เอ...หมุนซ้าย หมุนขวา ดึงขึ้น ดันลง
มันไมีดีขึ้นหรือครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 09:43:31 pm »

มีรูปก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยนมั๊ยครับ ดาวดวงไหนและความถี่อะไร

pipat
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 10:29:12 pm »

ถ้าเป็นผมจะทดสอบแบบบ้านๆ ดูก่อน
โดยตั้ง LNB ที่เดียวกัน แล้ววัดดูค่าในช่วงเวลาที่ใกล้เคียงกัน แล้วดูค่าความแตกต่าง ส่วนการตั้งหัว LNB ผมว่าถ้ามือไม่ใหม่น่าจะหาได้ความแรงสูงสุดอยู่แล้ว หรือถ้ามีเทคนิคพิเศษก็ขออภัย

ส่วนการดูค่าหรือคุณสมบัติของ LNB คงต้องให้ผู้รู้มาตอบดีกว่า

คำว่า extragain ผมว่าก็เป็นการตั้งชื่อรุ่นให้สินค้าเพื่อจดจำง่าย และตรงกับคุณสมบัติตอนนั้นเมื่อเทียบกับ LNB ตอนนั้น

ส่วนเทคโนโลยี่ผมว่ามันพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ลองดูอย่้างเช่น เครื่องเล่น dvd สิครับ เมื่อก่อนของญี่ปุ่นเครื่องละหมื่น สองหมื่น หลังมาของจากจีนเข้าถูกกว่าตอนนี้หลักร้อยต้นๆ ยังมีเลย และฉลาดกว่าอ่านได้ทุกแผ่นอีกต่างหาก

พูดมายืดยาว อย่างไงก็อย่าลืมมาแชร์ผลการติดตั้งให้สมาชิกในบอร์ดทราบด้วยนะครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 11:44:39 pm »

ขอแนะตามประสาคนรู้น้อยนะ

1.ปรับขั้วรับสัญญาณ LNBF.ให้หันไปในทิศทางเดียวกับ Direction ของจานฯ มูฟ
2.ปรับระยะโฟกัสของ Ku-band ให้ต่ำกว่า C-band ประมาณ 5 มม.
3.เคลื่อนหน้าจานฯ ไปยังดาวเทียมที่มีพิกัดตั้งตรง กับแกนโลก หรือใกล้เคียงเช่น AsiaSat 5Ku, AsiaSat 3S Ku, หรือ NSS 6Ku
4.Step L / R ให้ได้สัญญาณสูงสุด  จากนั้นปรับมุมเงย ให้ได้สัญญาณสูงสุด
5.ปรับละเีอียด ที่ LNBF. อีกครั้ง
หมายเหตุ: ระดับคุณภาพสัญญาณ ของหัวรับฯ แต่ละแบบ รุ่น อาจไม่เท่ากัน

ค้นหาภาพเก่าได้เพียง 2 ภาพ
scone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 05:50:15 am »

1.การติดตั้ง/ปรับแต่งหัว LNB ในจานมูฟ เป็นการปรับหาค่าเฉลี่ยที่ดีที่สุดในการรับสัญญาณดาวเทียมตลอดย่านการรับ ตั้งแต่ทิศตะวันตก ถึงทิศตะวันออก ไม่ใช่ไปปรับเน้นหรือหาให้ได้สัญญาณที่ดาวดวงใดดวงหนึ่งให้รับได้แรงดีที่สุดเหมือนการปรับจานฟิกซ์ นี่เป็นหลักการทั่วไป (เว้นเสียแต่ว่าเราอยากไปปรับเน้นเอง) ยกตัวอย่าง อย่างที่บ้านผมถ้าผมปรับที่ดาว Vinasat 1 ku-band ให้รับได้ดีสุดจะได้ถึง = 85-90 % ดาว NSS 6 KU ก็จะรับได้อ่อน ดูช่อง HD กระตุก และ DTV ก็รับได้อ่อนตามไปด้วยครับ ดังนั้นต้องปรับหาค่าเฉลี่ยทุกดาวให้รับชมได้ครับ
2.ผมยึดหลักปรับให้ true รับได้ก่อน แล้วปรับละเอียดที่ DTV ตามด้วย NSS 6 IPM ให้รับได้ทั้งแนว V-H ถ้าได้ตามนี้แล้วส่วนมากมูฟไปที่ดาวดวงอื่น ที่เป็น KU ก็จะรับได้ค่าเฉลี่ยที่ดีครับ (ขอย้ำว่าไม่ใช่ค่าที่ดีที่สุดของดาวดวงใดดวงหนึ่ง)

นี่เป็นรูปการติดตั้งหัว LNB Extragain บนแผ่นเพลทของ Dinasat ที่ผมก๊อปเก็บไว้ครับ ***จะให้เครดิตเจ้าของภาพก็ไม่รู้ของใคร?เพราะก๊อปต่อๆกันมาครับ เอาเป็นว่า ขอขอบคุณเจ้าของภาพครับ***

ปล.ผมเคยโพตส์บอกแล้วอีกกระทู้ เรื่องให้ใช้หัว KU-Universal IPM-ส้มยาว ไม่ใช่ส้มสั้นผมเคยลองแล้วรับได้อ่อน เพราะมันยื่นหัวลงไปได้น้อย ให้ใช้หัวส้มยาวยื่นหัวลงเกือบสุดตรงเหล็กรัดหัวของแผ่นเพลท ปรับขั้ว F-TYPE ประมาณ 4-5 น.

tananjid
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 07:04:00 am »

ขอขอบคุณทุกๆท่านจากใจจริงครับ  เดี๋ยวขอลองใหม่อีกซักครั้งถ้าไม่ได้คงกลับไปที่เดิม
pipat
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 08:44:42 am »

ขอบคุณเทคนิคจากประสบการณ์ของผู้รู้ ท่าน Mr.second กับท่าน scone อีก 1 เสียงครับ เดี่ยวลองเอาไปลองทำของผมมั่ง I^_^I
tananjid
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 07:52:22 pm »

วันนี้ลองปรับใหม่ดีขึ้น  thaicomku  12313 v30000 ได้  99  12537 v30000 ได้ 66  nss6 11172  ได้  75  พี่ๆว่าผ่านไหมครับขอความเห็นด้วยครับ
trongtrong
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, มกราคม 2014, 02:10:40 am »

วันนี้ลองปรับใหม่ดีขึ้น  thaicomku  12313 v30000 ได้  99  12537 v30000 ได้ 66  nss6 11172  ได้  75  พี่ๆว่าผ่านไหมครับขอความเห็นด้วยครับ

ถ้าบอกรุ่นเครื่องรับมาด้วย น่าจะดี
เพราะแต่ละรุ่นยี่ห้อ ตัวเลขมันอ้างอิงเทียบข้ามยี่ห้อรุ่นกันไม่ได้
แล้วเทียบกับตัวส้มเดิม มันดีขึ้นไหมครับ
ผมเดาว่าตัว extra คงดีกว่า
scone
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, มกราคม 2014, 05:55:35 am »

ผมอ่านที่คุณตั้งกระทู้ถามมาหลายกระทู้แล้ว และช่วยเข้ามาตอบก็หลายที่อยู่ อยากแนะนำว่า

1.สิ่งที่คุณถามมาส่วนมากมีคำตอบอยู่แล้วในเวบบอร์ดนี้ เพียงแต่ต้องเสียเวลาค้นหาและอ่าน...ไปทีละน้อย ทำความเข้าใจกับคำตอบที่เราอยากรู้
(นั่นเป็นเหตุหนึ่งที่ท่านช่างมืออาชีพและท่านผู้รู้ ไม่ค่อยเข้ามาตอบ)
2.ยกตัวอย่างในกระทู้นี้เลย *มีรูปก่อนเปลี่ยนและหลังเปลี่ยนมั๊ยครับ ดาวดวงไหนและความถี่อะไร* คุณถามโดยไม่ค่อยให้รายละเอียดอะไรมากนัก เช่นรูปถ่าย สถานที่ติดตั้ง (อันนี้สำคัญ เพราะถ้าคุณอ่านๆหลายๆกระทู้มา ก็จะเห็นว่าขนาดช่างมืออาชีพ ติดตั้งจานฯมูฟที่บ้านตัวเองแล้วรับสัญญาณบางดาวเทียมได้ไม่ดี เพราะหาสถานที่ติดตั้งจานที่ดีเหมาะสมไม่ได้ เช่นไปเจอต้นไม้ใหญ่บัง ตึกบัง เป็นต้น)
3.ขนาดจานฯ /ใช้เครื่องรับรุ่นไหน  *ถ้าบอกรุ่นเครื่องรับมาด้วย น่าจะดีเพราะแต่ละรุ่นยี่ห้อ ตัวเลขมันอ้างอิงเทียบข้ามยี่ห้อรุ่นกันไม่ได้
แล้วเทียบกับตัวส้มเดิม มันดีขึ้นไหมครับผมเดาว่าตัว extra คงดีกว่า*
อันนี้ถูกต้องเลย ยกตัวอย่าง ผมมีกล่อง GMM ทั้งหมด 3 รุ่น smart กับ GMM Z HD
กด Info ดูค่าสัญญาณ จะใก้ลเคียงกัน แต่ถ้าไปเทียบกับกล่อง F3 ก็จะเห็นว่าค่าที่วัดได้ของ GMM 2 รุ่นนี้ได้สูงกว่า F3 ส่วนรุ่น mini จะวัดค่าได้
น้อยกว่า 2 รุ่นใหญ่ ดังนั้นผู้เข้ามาตอบเขาถึงบอกคุณแบบประโยคข้างบน
4.การปรับแต่ง และวัดค่าสัญญาณ มันยังมีส่วนมาเกี่ยวข้องกับการโยงสายสั้น ยาวแค่ไหน? วัดจากสายโยงสั้นที่หน้าจานฯ หรือวัดจากสายโยงยาว
กี่เมตร?เข้าเครื่องรับยี่ห้อ/รุ่นอะไร?

ที่จริงยังมีอีกเยอะ ผมพิมพ์มามากแล้วเอาไว้โอกาสต่อไปแล้วกัน

tananjid
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, มกราคม 2014, 07:06:32 am »

ผมใช้ gmm hd  จานมูฟ7.5 ครับ แล้วก็ขออภัยกับคำถามหลายๆคำถามที่ไม่เหมาะสมและไม่สมควรด้วยครับ  เดี๊ยวจะปรับปรุงคำถามโดยหาข้อมูลเก่าๆก่อนตั้งคำถามครับ
scone
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, มกราคม 2014, 10:15:58 am »

ถ้าคุณค่อยๆอ่านให้ละเอียด ที่ผมบอกไว้ข้างบนโน้น วิธ๊ปรับหัว LNB - ku-band ก็จะเห็นดังนี้ครับ (อธิบายแบบละเอียด)
1.ที่ True เลือกช่องดูฟรี TNN,DLTV ปรับให้รับได้ก่อน (ข้อสังเกตุ ก็คือเราทำการปรับ LNB ให้รับแนว H เพราะทรูส่งแนว H และทรูเขาส่งสัญญาณมาแรง จึงปรับให้รับได้ง่ายกว่าดาวอื่นที่เป็น KU และก็เป็นไปตามสูตรติดตั้งจานฯมูฟ คือปรับรับดาวฝั่งตะวันตกสำหรับหัว KU)
2.ไปที่ DTV เลือกช่องดูฟรี อาทิช่อง DMC TP -12313 V 30000 (ข้อสังเกตุ ก็คือเราทำการปรับ LNB ให้รับแนว V และดีทีวีส่วนมากส่งแนว V ถ้าเราปรับให้รับได้ดี ก็เรียกว่าค่อยๆปรับได้ละเอียดขึ้นแล้ว และที่ให้ปรับ DTV เพราะเขาส่งสัญญาณไม่แรง อยู่กลางๆไปหาแรง)
3.ที่ IPM ดาว NSS 6 KU เลือกช่องดูฟรี อาทิ CGN TV TP - 11635 H 27500 เพื่อปรับรับแนว H ที่ดาวดวงนี้ และสลับไปเลือกช่องชัด HD
TP - 11172 V 30000 เพื่อปรับรับแนว V ที่ดาวนี้เขาส่งสัญญาณมาอ่อน ถ้าเราปรับเฉลี่ยให้รับทั้งแนว H-V ที่ดาวนี้ได้ดีแล้ว เมื่อเรา
มูฟจานฯไปที่ดาวดวงอื่น ที่เป็น KU-Band แล้วต้องมาปรับหัว LNB KU ใหม่ แทบว่าไม่ต้องปรับครับ เพราะเราปรับมานั้นค่อนข้างละเอียดแล้ว

มีข้อสังเกตุ ที่คุณได้ทำการปรับ LNB KU แล้วนั้น จะเป็นแนว V เสียเป็นส่วนมาก (ตามที่คุณนำมาโพสต์) และไม่ค่อยจะเป็นค่าเฉลี่ยเท่าใด และขอแนะนำอีกอย่าง กล่อง GMM Z HD ไม่เหมาะกับการนำมาปรับจานรับเท่าใด เพราะ 1.สเกนค่าของสัญญาณออกมาค่อนข้างสูงเกินชาวบ้าน
2.เวลาเจอสัญญาณแล้ว ค่าสเกน (แถบสีบอกค่า ดุณภาพ/ความแรงสัญญาณ มันจะค่อยๆเลื่อนขึ้น---> แล้วล็อคค่าไว้ อันนี้ผมลองจากของผม
มีวันหนึ่งที่ผมปรับจานรับ Chinasat 10 C ch1 Feed ช่องนี้ปกติสัญญาณมันจะสวิง ไป-มา ขึ้นๆลงๆ แต่กล่อง GMM Z HD สเกนมันจะไปค้าง
ค่าหนึ่งไว้ไม่สวิงตามความเป็นจริง ทำให้ปรับจานยากขึ้น แต่เวลาเรารับชมไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ผมก็ใช้ดูช่อง Feed อยู่ เพราะเหตุผลเดียว คือใส่คีย์ง่าย

ปล.ผมไม่ใช่ช่างรับติดตั้งจานฯ แต่เพราะอยากเล่น และเรียนรู้ ก็ใช้หลักการอ่านหาความรู้ให้มากและทำความเข้าใจ เสร็จแล้วลงมือทำ เพราะประสบการณ์ของผมก็ได้จากการลงมือทำครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, มกราคม 2014, 04:51:30 pm »

ถ้าคุณค่อยๆอ่านให้ละเอียด ที่ผมบอกไว้ข้างบนโน้น วิธ๊ปรับหัว LNB - ku-band ก็จะเห็นดังนี้ครับ (อธิบายแบบละเอียด)
1.ที่ True เลือกช่องดูฟรี TNN,DLTV ปรับให้รับได้ก่อน (ข้อสังเกตุ ก็คือเราทำการปรับ LNB ให้รับแนว H เพราะทรูส่งแนว H และทรูเขาส่งสัญญาณมาแรง จึงปรับให้รับได้ง่ายกว่าดาวอื่นที่เป็น KU และก็เป็นไปตามสูตรติดตั้งจานฯมูฟ คือปรับรับดาวฝั่งตะวันตกสำหรับหัว KU)
2.ไปที่ DTV เลือกช่องดูฟรี อาทิช่อง DMC TP -12313 V 30000 (ข้อสังเกตุ ก็คือเราทำการปรับ LNB ให้รับแนว V และดีทีวีส่วนมากส่งแนว V ถ้าเราปรับให้รับได้ดี ก็เรียกว่าค่อยๆปรับได้ละเอียดขึ้นแล้ว และที่ให้ปรับ DTV เพราะเขาส่งสัญญาณไม่แรง อยู่กลางๆไปหาแรง)
3.ที่ IPM ดาว NSS 6 KU เลือกช่องดูฟรี อาทิ CGN TV TP - 11635 H 27500 เพื่อปรับรับแนว H ที่ดาวดวงนี้ และสลับไปเลือกช่องชัด HD
TP - 11172 V 30000 เพื่อปรับรับแนว V ที่ดาวนี้เขาส่งสัญญาณมาอ่อน ถ้าเราปรับเฉลี่ยให้รับทั้งแนว H-V ที่ดาวนี้ได้ดีแล้ว เมื่อเรา
มูฟจานฯไปที่ดาวดวงอื่น ที่เป็น KU-Band แล้วต้องมาปรับหัว LNB KU ใหม่ แทบว่าไม่ต้องปรับครับ เพราะเราปรับมานั้นค่อนข้างละเอียดแล้ว

มีข้อสังเกตุ ที่คุณได้ทำการปรับ LNB KU แล้วนั้น จะเป็นแนว V เสียเป็นส่วนมาก (ตามที่คุณนำมาโพสต์) และไม่ค่อยจะเป็นค่าเฉลี่ยเท่าใด และขอแนะนำอีกอย่าง กล่อง GMM Z HD ไม่เหมาะกับการนำมาปรับจานรับเท่าใด เพราะ 1.สเกนค่าของสัญญาณออกมาค่อนข้างสูงเกินชาวบ้าน
2.เวลาเจอสัญญาณแล้ว ค่าสเกน (แถบสีบอกค่า ดุณภาพ/ความแรงสัญญาณ มันจะค่อยๆเลื่อนขึ้น---> แล้วล็อคค่าไว้ อันนี้ผมลองจากของผม
มีวันหนึ่งที่ผมปรับจานรับ Chinasat 10 C ch1 Feed ช่องนี้ปกติสัญญาณมันจะสวิง ไป-มา ขึ้นๆลงๆ แต่กล่อง GMM Z HD สเกนมันจะไปค้าง
ค่าหนึ่งไว้ไม่สวิงตามความเป็นจริง ทำให้ปรับจานยากขึ้น แต่เวลาเรารับชมไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ผมก็ใช้ดูช่อง Feed อยู่ เพราะเหตุผลเดียว คือใส่คีย์ง่าย

ปล.ผมไม่ใช่ช่างรับติดตั้งจานฯ แต่เพราะอยากเล่น และเรียนรู้ ก็ใช้หลักการอ่านหาความรู้ให้มากและทำความเข้าใจ เสร็จแล้วลงมือทำ เพราะประสบการณ์ของผมก็ได้จากการลงมือทำครับ

รายละเอียด "คม ชัด ลึก" ไม่ใช่หนังสือนะ เพราะไม่ได้เลือกข้าง

tananjid
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 19, มกราคม 2014, 08:15:15 pm »

ขอขอบคุณท่าน  scone  และท่านอื่นๆ มากๆครับที่ให้ความรู้แก่ผม
trongtrong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 21, มกราคม 2014, 11:01:20 pm »

ไม่ทราบว่า ปรับตั้งไปถึงไหนแล้ว
พอสรุปได้ไหมครับว่า
ตัว extragain มันดีกว่าหรือด้อยกว่า ตัวส้ม
กำลังจะหาตัว extragain มาลองอยู่เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ
tananjid
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22, มกราคม 2014, 09:05:46 pm »

ได้แล้วครับสัญญาณได้ดีกว่าเดิมประมาณ 10% (สำหรับผมนะครับท่านอื่นๆน่าจะได้มากกว่านี้) ไม่กล้าปรับหน้าจานเพิ่มกลัว china 10 ด้อย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์