ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, มิถุนายน 2024, 06:58:22 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เครื่องรับ ทีวีดิจิตอล
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรับ ทีวีดิจิตอล  (อ่าน 2500 ครั้ง)
colorado6330
Newbie
*

« เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 10:20:29 pm »

ทีวีดิจิตอล หากส่งผ่านดาวเทียม เครื่องพวกตะกูล HD ต่างๆ  ท่านคิดว่า พอจะรับได้มั้ย
หรือว่าต้องเป็นเครื่องรับเฉพาะ ที่กำลังจะออก มาขายกัน....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 10:34:39 pm »

ทีวีดิจิตอล หากส่งผ่านดาวเทียม เครื่องพวกตะกูล HD ต่างๆ  ท่านคิดว่า พอจะรับได้มั้ย
หรือว่าต้องเป็นเครื่องรับเฉพาะ ที่กำลังจะออก มาขายกัน....

เครื่องพวกตะกูล HD ต่างๆ รับได้แน่นอนล้าน %ครับ  แต่ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ......................
มีตัวสีแดงในช่องที่ 3 ครับ ที่เป็นปัญหา

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

colorado6330
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 10:39:25 pm »

ขอบคุณครับ ท่านไก่แจ้...

สุดท้ายก็ต้องลุ้นกันอีกหล่ะ.....

กล่องเต็มบ้าน คนข้างๆ ก็บ่น

เผลอๆ โดน LED T2 อีกซักเครื่อง ใช้เสาเล็กมันซะ 

เก็บกล่องเข้ากรุ ให้ลับหู ลับตา คนข้างๆ จะได้ไม่บ่น....
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 11:55:45 pm »

มันคืออะไรครับ ท่าน"kaijae"

kaijae
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, มีนาคม 2014, 12:34:49 am »

เขาเข้ารหัสบีสครับ และทุกช่องส่งแค่ SD ครับ แม้ต้นทางจะเป็น HD ก็ตาม เพราะเป็นความถี่ของไทยคมเองที่ต้องทำตามกฎของ กสทช.ที่ต้องส่งระบบดาวเทียมด้วย แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเข้ารหัสด้วย รอความชัด เจน 1 เมษายน แล้วกันครับ

tanin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, มีนาคม 2014, 11:59:26 am »

ก็ออกโฆษณาช่อง 9  ว่าต้องช่อง HD ดูได้ทางอากาศเท่านั้น  ทางดาวเทียมได้เฉพาะ SD ง่ายคือดูของเดิม
การส่งสัญญาณไปยังเครือข่ายคาดว่าคงเข้ารหัสแน่นอน  เพราะว่าเดียวยอดจำหน่ายขาย DVB t2 จะไม่ทะลุเป้า
และคิดว่าทรู หรือ ดีทีวี  เคเบิ้ล อื่นๆผ่านดาวเทียม  ไม่น่าจะเอาช่อง HD มากออกอีกทีได้เพื่อทำการตลาดได้
รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ
phumin
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, มีนาคม 2014, 12:31:04 pm »

ถ้าเอา HD ทั้งหมดมาส่ง ดาวเทียม แบนวิสใช้เยอะมากๆ ความถี่ปัจจุบันที่ใช้อีก 

มาส่งแบบ SD ธรรมดาครับ ที่แน่ๆ ทรู เขาชำนาญ อยู่แล้วครับเรื่องเอาภาคพื้นดินมา เนี่ยรอดูของทรู ดีกว่าครับ ชัดเจน กว่า
kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, มีนาคม 2014, 12:56:41 pm »

ถ้าเอา HD ทั้งหมดมาส่ง ดาวเทียม แบนวิสใช้เยอะมากๆ ความถี่ปัจจุบันที่ใช้อีก 

มาส่งแบบ SD ธรรมดาครับ ที่แน่ๆ ทรู เขาชำนาญ อยู่แล้วครับเรื่องเอาภาคพื้นดินมา เนี่ยรอดูของทรู ดีกว่าครับ ชัดเจน กว่า

ระบบ HD มีแค่ 7 ช่องครับ แบนดวิทไม่มากหรอกครับ Sr 30000 สบายๆ ของเวียตนามยังแค่ 28800 เองครับ อัดเข้าไป 10 กว่าช่อง

chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, มีนาคม 2014, 03:09:39 pm »

เขาเข้ารหัสบีสครับ และทุกช่องส่งแค่ SD ครับ แม้ต้นทางจะเป็น HD ก็ตาม เพราะเป็นความถี่ของไทยคมเองที่ต้องทำตามกฎของ กสทช.ที่ต้องส่งระบบดาวเทียมด้วย แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเข้ารหัสด้วย รอความชัด เจน 1 เมษายน แล้วกันครับ
ท่านไก่มีตัวต้นขั้ว constant.cw ไหมครับ ผมมีแต่กุญแจแต่ไม่มีต้นขั้ว

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์