ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 08:03:38 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  3917 v 24000 กลับมาดูได้แล้วครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 3917 v 24000 กลับมาดูได้แล้วครับ  (อ่าน 8202 ครั้ง)
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 21, เมษายน 2014, 11:52:34 pm »

ผมหมายถึงว่า ตามที่เข้าใจคิดว่า ช่องที่เป็น hd เข้ายังไม่ส่ง
ที่ดาวเทียมตอนนี้ แต่ถ้าจะส่งก็ขึ้นอยู่กับ ค่ายต่างๆ ต้องจัดสรร ความถี่เอาเอง

แต่ที่เราอยากดู ช่อง hd ก็คือต้องหาวิธีเอาเอง

เพราะช่อง hd ยังไงก็ต้องส่งดาวเทียมไปให้ เครือค่ายต่างจังหวัดด้วย ตามที่ท่าน
ไก้แจ้ ว่าไว้นะครับถูกต้องแล้ว

แต่ยังไงมันก็ต่องเข้ารห้สอยู่ดี

ผมว่ามันอยู่ที่นโยบายของแต่ละช่อง ครับ ว่าจะให้เข้าถึงประชาชนได้มากที่สุดอย่างไร เพราะมันมีผลกับการหาสปอนเซ่อร์ครับ เหมือนกับฟรีทีวีทุกวันนี้มันก็ไม่เคยล๊อก ยกเว้นบางช่วงที่ต้องถ่ายทอดสดกิฬาต่างๆ ซึ่งเขาสามารถที่จะล๊อกได้ เพราะเป็นสิทธิ์ของเขาอยู่แล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 12:08:47 am »

ใช่ครับ ตอนช่องMUX5มาออกดาวเทียมตอนแรก นั่งชมฟุตบอลยูโรป้ลีกช่องห้า
เกือบจบครึงแรกก้ดับมืดไปเลย แต่ดับทีหลังช่องห้าธรรมดาที่ออกบนดาวเทียมนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

bomusic
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 02:07:46 am »

จริงๆแล้วรายการปกติก็ไม่ควรเข้ารหัสครับ แต่จะเข้ารหัสตอนถ่ายกีฬาที่มีลิขสิทธิ์ก็ ok นะ
เหมือนกับ vtv หรือ the thao เวียดนาม บางครั้งตอนถ่ายบอลก็จอมืดไปเหมือนกัน
kaijae
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 08:18:29 am »

จริงๆแล้วรายการปกติก็ไม่ควรเข้ารหัสครับ แต่จะเข้ารหัสตอนถ่ายกีฬาที่มีลิขสิทธิ์ก็ ok นะ
เหมือนกับ vtv หรือ the thao เวียดนาม บางครั้งตอนถ่ายบอลก็จอมืดไปเหมือนกัน

น้าโบครับ แล้ว Mux ช่อง 9 เป็นใงบ้างครับ รับได้ใหมครับ ของผมมีสัญญาณแต่อ่อนมาก ได้ประมาณแค่20% แต่จูนแล้วไม่มีช่องขึ้นครับ

scone
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 08:25:46 am »

6 ฟุต ปราจีนบุรี อ่อนมาก มาแต่เสียงแนะนำหน่อยแก้อย่างไร

6 ฟุต ปราจีนบุรี อ่อนมาก มาแต่เสียงแนะนำหน่อยแก้อย่างไร
ของผมสองเมตร ตอนนี้กระตุกแหงกๆ แต่ก่อนสัญญาณก็อ่อนเหมือนตอนนี้ แต่ไหลลื่นครับ

ทำไมเขาไม่ส่งให้มันแรงๆกว่านี้นะ ฟรีทีวีไม่ใช่หรือ
ภาพมาแวบๆ เสียงสะอึกๆ กรรม

ท่านลองปรับจานและ LNB ใหม่ให้ละเอียดอักทีครับ โดยใช้ความถี่นี้แหละครับ เพราะจริงๆแล้วสัญญาณไม่ได้อ่อน พอๆกับช่อง 9 และช่อง 11 ครับ

ที่บ้านท่าน รับได้สัญญาณแรงดีครับ
แต่ที่บ้านผม เครื่อง S10 เปรียบเทียบการรับทั้งสอง TP รับได้ต่างกันครับ และไม่แรงเหมือนของท่านครับ แต่รับชมได้ดีไม่มีปัญหาครับ

TP-3990 V 12500 รับสัญญาณจะนิ่งดี ไม่ค่อยสวิง

TP-3917 V 24000 สัญญาณจะสวิง แต่ก็รับชมได้ไม่กระตุกครับ

scone
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 08:35:19 am »

น้าโบครับ แล้ว Mux ช่อง 9 เป็นใงบ้างครับ รับได้ใหมครับ ของผมมีสัญญาณแต่อ่อนมาก ได้ประมาณแค่20% แต่จูนแล้วไม่มีช่องขึ้นครับ

Mux ช่อง 9 คือค่าความถี่ (TP) อะไรครับ ผมจำไม่ได้แล้ว ว่าจะลองรับดูครับ

kaijae
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 09:56:09 am »

Mux ช่อง 9 คือค่าความถี่ (TP) อะไรครับ ผมจำไม่ได้แล้ว ว่าจะลองรับดูครับ

ความถี่ V3770 Sr12500 ครับ ของผมมันวิ่ง 10-35 % ครับ แต่แสกนแล้ว ไม่มีช่องขึ้นมาเลยครับ

scone
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 10:46:33 am »

ขอบคุณครับ

เครื่อง S10
ผมลองใส่ 3770 v 12500 แล้วรับได้ 10-20% แย่กว่าของท่านอีกครับ
ลองสแกนช่อง ก็ขึ้น "ไม่พบช่องสัญญาณ"

bomusic
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 03:21:48 pm »

tp ของ mux mcot คงต้องรอไปก่อนครับ ยังไม่โผล่เลย
มันมี hd อยู่ 2 ช่อง(ถ้าจำไม่ผิด)คือ mcot และไทยรัฐ
ตอนนี้ไทยรัฐส่งเองมาจาก ku ซึ่งเป็น tp ของ cth (ไม่เข้ารหัส)
scone
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 22, เมษายน 2014, 03:29:48 pm »

tp ของ mux mcot คงต้องรอไปก่อนครับ ยังไม่โผล่เลย
มันมี hd อยู่ 2 ช่อง(ถ้าจำไม่ผิด)คือ mcot และไทยรัฐ
ตอนนี้ไทยรัฐส่งเองมาจาก ku ซึ่งเป็น tp ของ cth (ไม่เข้ารหัส)

ผมลองแล้วครับ TP-12520 V 30000
เป็นช่องรายการของ CTH แต่มีช่อง ไทยรัฐ HD มาแซมและดูได้อยู่ช่องเดียวครับ

chakkrin
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 25, เมษายน 2014, 05:57:33 pm »

3917 V 24000 ยังดูได้หรือเปล่าคับ ผมดูได้ 21-22 เม.ย เท่านั้นคับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์