ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 12:36:41 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ตั้งหน้าจานไม่ดี ย้ายเองซะเลยฮะ ร้อนมาก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งหน้าจานไม่ดี ย้ายเองซะเลยฮะ ร้อนมาก  (อ่าน 2361 ครั้ง)
addy
Full Member

« เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2014, 01:14:53 pm »

ไหนๆ ก็เอาลงมา เปลี่ยนเป็นหัวทวินซะเลย อนาคตจะได้ไม่ต้องปีนเพิ่ม

ย้ายมาเตี้ยๆ ดีกว่า จัดการง่าย ไม่เสี่ยงมาก ว่าแต่ว่าทำไมภาพไม่เท่ากัน ช่างมันเฮอะ

เข้ามาคุยกันขำๆ ผมย้ายมาทำงานที่ปากน้ำปราณ ในห้องพักมีทีวีผ่านดาวเทียมดู แต่โทษทีดูได้แต่ช่องความถี่แรงๆ นะจ๊ะ ความถี่อ่อนๆ อย่าง gang cartoon อย่าหวัง ออกไปดูด้านนอก อืมก็สูงอยู่ ยังนึกๆ อยู่ว่าช่างจะติดทำไมสูงๆ กลัวผมไปเล่นรึไงไม่ทราบ ในใจนึกถึงคุณภาพของช่างที่มาติดเลยว่า สงสัยคงรีบมาก อยู่มา 2 เดือน แบบว่าจูนช่อง 3 ติดปุ๊บ พี่ก็เผ่นแนบเลย
วันนี้เลยจัดการย้ายซะเลย ลุยคนเดียวเลย กว่าจะขันน๊อต เอาจานลง เปลี่ยนหัวเป็น twin ย้ายมาติดที่ที่มันเตี้ยกว่าเดิม จะได้ทำงานง่าย และสุดท้ายของรอบแรกก็จบลงด้วยเปลวแดดที่ผมสู้ไม่ไหว มันร้อนสุดๆ ต้องหลบเข้ามานั่งในห้องแอร์ เดี๋ยวตอนเย็นๆ ค่อยปรับหน้าจานอีกที พาลนึกไปถึงค่าแรงติดจานดาวเทียมสมัยนี้จัง มันถูกมาก ผมไม่ใช่ช่างแต่ก็คิดว่าคุ้มไหมเนี่ย ตากแดด บางงานต้องมุดด้วย นี่ถ้าอยู่เมกานะ งานช่างรายได้ดีกว่าพวกนั่ง office บานเลย โชดดีที่ผมพอเป็นงานช่างนิดๆ หน่อยๆ บ้าง บางท่านทำงานช่างไม่เป็นนะ แต่อยากได้ค่าแรงถูกๆ ฮ่าๆๆ ทำเองเหอะพี่ ผมทำไม่ได้ทุกอย่าง แต่งานตั้งจานนี่นะ มันร้อนนนนน ถ้าเจอมุดฝ้าร้อนๆ รับรองได้ ไม่ถึง 10 นาที เป็นลมตายแน่นอน (นึกถึงเวลามุดฝ้าบ้านตัวเองเวลาร้อยสายต่างๆ ต้องมุดเช้าตรู่ ไม่งั้นไม่รอด) ยังไงก็ฝากช่างปากน้ำฯ โดยเฉพาะร้านที่มาติด หากเข้ามาอ่านโปรดปรับปรุงการตั้งหน้าจานของท่านด้วยนะฮะ ปัจจุบันช่างฝีมือหายาก อันนี้ผมเข้าในนะ แต่ควรทำงานต้องทำให้เนียน นะจ๊ะ

สรุปว่าตอนเย็น ขอให้ผมปรับละเอียดได้สัญญาณแรงๆ โย่ว

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2014, 01:49:15 pm »

สงสัยช่างกลัวว่าจะเอาไปตากปลาด้วย จึงตั้งเสียสูงอย่างนั้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

gikkoit
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2014, 02:18:14 pm »

ต่างกับของผมครับ ตัวผมตั้งพื้นทั้งหมดครับที่เป็นจานตะแกรง
ning_nong_12
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2014, 04:12:01 pm »

สู้ๆน๊ะครับ
ปรับดีๆ หันดีๆ ใจเย็นๆเด๋วก้อมาเองครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2014, 08:03:38 pm »

เอารูปที่ติดใหม่มาฝากด้วย. ว่างๆไปบ้านเมีย ต้องผ่านแถวนั้นจะได้แวะดูด้วยตา แบบจะๆ

charter
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2014, 11:14:20 am »

ของผมจาน Ku 3ใบอยู่ด้านล่างหมดเลยครับ เวลาจะแก้ไขอะไรก็ทำง่ายไม่ต้องปีน ส่วนจานตะแกรง1ใบ อยู่บนหลังคาจะแก้ไขอะไรสักทีต้องปีนบันไดไม้ไผ่ประมาณ 7-8 ขั้น ก็ลำบากอยู่เหมือนกันครับ กะว่าจะเอามาไว้ข้างล่างเหมือนกันครับแต่มันจะเกะกะเอา เดี๋ยว ผบ.บ้านดังเอาอีกครับ
addy
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2014, 03:39:14 pm »

เมื่อวานปรับไปแล้วครับ แก๊งค์การ์ตูน กับ การ์ตูนคลับ รับได้แล้วครับ จาน 1.5 ปรับยากครับ
เนื่องจากผมเป็นประเภทช่างเขาเถอะ ไม่มีความชำนาญ แถมมีเข็มทิศไม้บรรทัด เป็นตัวช่วยเพียงตัวเดียว
วัดมุมไม่มี เลยตั้งหน้าต่ำสุดแล้วค่อยๆ ยกขึ้นทีละนิดครับ
ปรับตั้งอยู่ 20 นาที ก็สำเร็จครับ กับอีก 1 เหนื่อย เพราะมันร้อนมาก ฮ่าๆๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์