ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 02:00:50 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  GMM Z HD เสียบ HDMI แล้วภาพติดๆดับๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GMM Z HD เสียบ HDMI แล้วภาพติดๆดับๆ  (อ่าน 10448 ครั้ง)
vavanaruk
Newbie
*

« เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 10:58:58 am »

ก่อนน้านี้ใช้กล่อง KE-10 ดูในระบบ KU พอดีเห็นที่ห้างจัดโปรกล่อง GMMZ HD เหลือ 1990 บาท พร้อมแพ็คเกจเลยซื้อมาต่อกับ TV LED SS 32 นิ้ว เครื่องใหม่ที่ซื้อมาพร้อมกับกล่อง ปัญหาตอนนี้เวลาต่อเข้ากับ TV SS ต่อเข้าช่อง HDMI ภาพจะดูได้ไปสักพักก็จะหายแป๊บเดียวแล้วก็กลับมาใหม่แรกๆก็นานๆเป็นทีแต่ตอนนี้ดูไม่ได้เลยครับติดๆดับๆตลอด ก็นึกว่าเป็นที่สัญญาณเลยเข้าไปดูสัญญาณทั้ง 2 แถวก็ไม่มีปัญหา แถวบน 95 แถวล่าง 96 คราวนี้เลยเปลี่ยนช่องเสียบมาใช้ AV แทนดูได้ไม่มีปัญหาอะไรครับไม่ดับเลย ก็นึกว่ากล่องมีปัญหาที่ช่อง HDMI หรือเป็นที่สาย HDMI แน่ เลยเอามาเสียบกับ TV LG 42 นิ้ว ข้างล่าง ต่อเข้า HDMI ทำผมงงตาแตกมันก็ดูได้ไม่มีปัญหา หรือว่าเป็นที่ TV เครื่องใหม่ที่เพิ่งซื้อมา เลยเอาคอม PC ไปต่อเข้าช่อง HDMI ของ TV SS ยิ่งงงตาแตกไปกันใหญ่มันก็ใช้งานได้ปกติ ปวดหัวไปหมดแล้วครับมันเป็นที่อะไรกันแน่
ขออธิบายนิดนึงครับ TV LG ข้างล่างลากสายมาต่อเข้ากล่องเลยใช้สายยาวประมาณ 8 เมตร แต่อีกเครื่องข้างบน ต้องต่อสายด้วย f-type สายต่อยาว 10 เมตร รบกวนท่านผู้รู้แนะนำผมทีครับว่าสาเหตุน่าจะเกิดมาจากอะไร ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TV ONE
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:09:44 am »

ในห้องหรือบริเวณใกล้เคียง มีการเปิดใช้หลอดฟลูออเรสเซ็นต์(นีออน) ไหม
ความถี่ IFR จากอุปกรณ์ที่ไม่สมบูรณ์ จะมารบกวนระบบในสาย HDMI ได้.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
shinizle01
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:13:11 am »

ในห้องหรือบริเวณใกล้เคียง มีการเปิดใช้หลอดฟลูออเรสเซ็นต์(นีออน) ไหม
ความถี่ IFR จากอุปกรณ์ที่ไม่สมบูรณ์ จะมารบกวนระบบในสาย HDMI ได้.
มีส่วนครับ
vavanaruk
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:18:30 am »

ในห้องใช้หลอดฟลูออเรสเซ็นต์ครับแต่ตอนที่เป็นยังไม่ได้เปิดหลอดไฟเลยครับ  แต่ลองมาเสียบกับคอม PC ต่อกับ TV ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
TV ONE
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:19:28 am »

ขอโทษครับ พิมพ์สลับตัวอักษร
RFI (radio frequency interference)
Nirvana
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:24:03 am »

เคยเป็นเหมือนกันเปลี่ยนสาย HDMI แล้วหาย แต่สายเส้นเปลี่ยนออกไปก็ใช้กับเครื่องอื่นได้ปกติ
vavanaruk
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:28:10 am »

เป็นไปได้ไหมครับที่อุปกรณ์ทั้ง 2 อย่าง(กล่อง+TV)ที่เชื่อมต่อกันไม่เข้ากันกับสาย HDMI เส้นนี้แต่พอเอามาต่อเข้าคอมกับ TV กลับไม่มีปัญหาใช้งานได้ปกติ
NazA
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:29:57 am »

เคยเจอเหมือนกันครับ
ของผมพบว่า port hdmi   ของทีวีไม่ค่อยดี ต้องขยับเอา
แล้วเป็น port เดียวด้วย
TV ONE
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:34:41 am »

เห็นด้วยกับท่าน NAZA ขั้วในport HDMI เล็ก ละเอียดอ่อนมาก แต่ไม่ควรโยกขั้วเสียบไปมา ทำให้รอยบัดกรีร้าว
ถ้ามี port HDMI 1 - 2 ลองสลับดู ถ้าไม่หาย เป็นที่สาย HDMI อาการนี้ เคยเจอมา งง เส้นผมบังภูเขา ครับ.
vavanaruk
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 11:38:49 am »

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวจะลองเปลี่ยนสายดูครับคืบหน้ายังไงจะกลับมาแจ้งอีกทีครับผม
wish
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 12:26:08 pm »

เคยเจอเหมือนกันครับ
ของผมพบว่า port hdmi   ของทีวีไม่ค่อยดี ต้องขยับเอา
แล้วเป็น port เดียวด้วย
เจออาการนี้เหมือนกันครับ กับทีวีที่ไม่เคยใช้พอร์ต hdmi แล้วไม่มีอะไรไปปิดไว้ ใช้ๆไปมีปัญหา ติดๆดับๆทั้ง2พอร์ต
yosvarich99
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 12:47:25 pm »

เป็นที่ TV แน่นอน ยังไม่หมดประกันรีบเอาไปเคลมเลย อาการนี้ส่วนมาก มักเป็นตอนหมดประกัน บอร์ดมีปัญหา
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 01:14:25 pm »

ลองเปลี่ยนสาย เป็นสายคุณภาพสูงหน่อย พวกสายแถมนี่แหละ ที่ส่วนมากจะมีปัญหากับการป้องกันสัญญาณรบกวน
ผมเคยเจอหลายสายแล้วครับ

bower
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 01:27:51 pm »

ลองเอาเครื่องไปเสียบบ้านเพื่อนดูว่าเป็นไหม เผื่อเป็นที่เครื่องรับช่องHDMI ของเรา
vavanaruk
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 01:56:33 pm »

เปลี่ยนสายเรียบร้อยแล้วครับ แรกๆยังติดๆดับๆอยู่แต่สักพักก็ไม่เป็นแล้วครับ เปิดทิ้งไว้ชั่วโมงกว่าๆยังไม่เป็นลองเปลี่ยนช่องไปๆมาๆ ลองเล่นหนัง High Def ผ่านกล่อง ลองถอดสายเข้าแล้วเสียบเข้าไปใหม่ทั้ง 2 ช่อง ขยับไปมานิดๆ ยังไม่มีอาการครับ แต่ต้องรอดูอีกสัก2-3วันถ้ายังเป็นอีกคงต้องยก TV ไปเปลี่ยนเพราะยังอยู่ในระยะ 10 วันเสียเปลี่ยนใหม่เลย ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
mamaman
Special Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2014, 07:12:39 pm »

ลองเปลี่ยนสาย เป็นสายคุณภาพสูงหน่อย พวกสายแถมนี่แหละ ที่ส่วนมากจะมีปัญหากับการป้องกันสัญญาณรบกวน
ผมเคยเจอหลายสายแล้วครับ
ใช่ครับผมเคยเจอเคสเเบบนี้ลองเปลี่ยนสายhdmiดูก่อนครับ
vavanaruk
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 04:22:05 pm »

รายงานความคืบหน้าครับอาการกลับมาเป็นอีกแล้ว ลองยกtvไปที่ห้างที่ซื้อมาเทสกับเครื่องเล่นต่อHDMIไม่มีอาการเลยครับปกติเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่กล่องเลยขอเปลี่ยนกล่องใหม่ ดูแรกๆไม่มีอาการครับแต่สักชั่วโมงอาการออกอีกแล้วลองเปิดปิดกล่องใหม่ก็หายครับแต่ก็ไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน จากที่สังเกตุเหมือนมีสัญญาณจากที่ไหนสักที่มารบกวนแต่ก็ยังนึกไม่ออกครับหาจุดไมีเจอคงต้องทนดูต่อไปหรือเปลี่ยนกล่องของเจ้าอื่นแทน
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 05:14:58 pm »

รายงานความคืบหน้าครับอาการกลับมาเป็นอีกแล้ว ลองยกtvไปที่ห้างที่ซื้อมาเทสกับเครื่องเล่นต่อHDMIไม่มีอาการเลยครับปกติเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่กล่องเลยขอเปลี่ยนกล่องใหม่ ดูแรกๆไม่มีอาการครับแต่สักชั่วโมงอาการออกอีกแล้วลองเปิดปิดกล่องใหม่ก็หายครับแต่ก็ไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน จากที่สังเกตุเหมือนมีสัญญาณจากที่ไหนสักที่มารบกวนแต่ก็ยังนึกไม่ออกครับหาจุดไมีเจอคงต้องทนดูต่อไปหรือเปลี่ยนกล่องของเจ้าอื่นแทน
ไม่ทราบว่าสายที่เปลี่ยนเป็นแบบไหน ถ้าเป็นไปได้หรือพอมีงบ ลองหาสายแบบที่มีผ้าถักหุ้มเส้นใหญ่หน่อย
แต่ราคาก็ใหญ่ไปด้วย ที่ผมเจอภาพไม่หาย แต่เสียงมาแทรก ผมหาสาเหตุตาเหลือกแทบตายเลย
เปลี่ยนสายก็แล้ว แต่เป็นแบบพลาสติกหุ้มธรรมดาราคาหลายร้อยก็แล้ว ยังมีอาการเหมือนเดิมแต่ดีขึ้นนิดหน่อย
เลยกัดฟันล้วงกระเป๋า จัดไป หายสนิทเลยครับ ไม่อยากให้สิ้นเปลืองหรอกครับ แต่ถ้ามันสุดวิสัยก็..พิจารณาเอาครับ
ขอให้โชคดีแก้ปัญหาได้ไวๆ จะได้มีความสุขกับการรับชมครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์